[Funland] Kính nhờ các cụ tư vấn: Rối loạn lo âu

Huydc87

Xe hơi
Hôm nay mới đọc pm của kụ nên mới vào đọc thớt.
Thuốc như thế này cũng là khá nặng tay đấy.
- Kụ quả thật là có dấu hiệu của lo âu, hay suy nghĩ, lo lắng thái quá về bệnh tật. Trong khi đó cơ thể kụ về tể trạng chung rất tốt.
- Bệnh rò HM của kụ đã được giải quyết. Không biết bệnh dị cảm họng của kụ hiện tại thế nào? Dù nó còn tồn tại hay không thì bệnh đó nó chỉ gây khó chịu chứ không uy hiếp tính mạng của kụ, và hoàn toàn có thể chữa khỏi (lâu hay chóng thì tùy người). Vì vậy kụ không phải quá lo.
- Lần này bệnh tăng nặng (đau đầu, mất ngủ) theo e nghĩ 1 phần là do kụ quá lều mạng. Bromazepam là thuốc hướng thần, tương tác khá mạnh với rượu, rất may chưa có hậu quả lớn xảy ra.
- Còn về đơn thuốc kụ đang dùng, kụ không nên ngừng thuốc mà không hỏi BS chuyên khoa.
- Sau khi kết thúc liệu trình này, lúc đó nếu kụ muốn điều trị Đông y em sẽ giúp.
.
Cảm ơn cụ Sauken !!

chientm

Xe máy
thể thao, thể dục rồi sinh hoạt điều độ chứ thuốc tạm thời thôi

mecc

Xe máy
Cuộc sống của cụ có lo lắng, muộn phiền gì ko?
Ngoài thuốc, cụ có thể tìm đến yoga hoặc thiền bổ trợ rất tốt đó cụ. Có nhiều bài tập cụ tự tập ở nhà cũng đc. Hoặc đến trung tâm tập cho có ko khí. Ko thì cụ tìm môn thể thao cụ yêu thích vừa sức cụ.

leanh212

Xe đạp
Em mới đi khám ở bệnh viện ĐHYD TPHCM về được bác sĩ chẩn đoán bị căn bệnh rối loạn lo âu này. Một dạng bệnh tâm thần . :(. Em xin trình bày đầu đuôi để cụ nào làm bác sĩ về chuyên khoa này tư vấn thêm giúp em với.
Em ở quê được bác sĩ chẩn đoán rối loạn lo âu lan tỏa cho dùng thuốc an thần Bromalex ( bromazepam) trưa 1 gạch, tối 3 gạch, thêm 1 viên màu nâu nữa mà em không biết tên. Đúng là 3 tuần đầu tiên thì em ăn ngon, ngủ ngon và bắt đầu tuần thứ 4 thì ngủ dậy có triệu chứng nhức đầu , trưa ngủ không được, tối thì vẫn ngủ được. em bắt đầu hoảng và hình thành trong đầu là bỏ thuốc an thần này. Em gọi bác sĩ này hỏi có phải tác dụng phụ của thuốc không thì ông ấy bảo không phải và khuyên tăng lên giấc trưa 2 vạch. Cuối cùng đến ngày Noel, em quyết định bỏ thuốc, nhậu 1 trận thật say để xem sao, kết quả tối đó ngủ ngon và những ngày tiếp theo thì không tài nào ngủ được. Thêm được 3 hôm nữa đầu óc em nhức kinh khủng và em quyết định vào khám bệnh tại ĐHYD TPHCM ngày hôm qua. Bác sĩ trogn này bảo tình trạgn em không cần thiết phải kê thuốc đến mức nặng đô như thế này, em không ngủ được là do em lệ thuộc vào loại thuốc ngủ này. Kế đó, bác sĩ kê cho em đơn thuốc như sau:
1. Paroxetin 20mg ( Sumiko) : ngày uống 2 lần - mỗi lần 1/2v sáng và tối
2. Levosulpirid 25mg ( opirid): ngày uống 2 lần - mỗi lần 1v sáng và tối
3. Ginkgo Biloba 40mg ( giloba): ngày uống 2 lần - mỗi lần 1v sáng và tốii
4. Amitriptylin 25mg: ngày uống 1 lần - mỗi lần 1/2v sáng và tối.
Uống 30 ngày sau tái khám .

Em mới uống tối qua mà vẫn chưa có được giấc ngủ ngon nào và trưa nay nữa. Các cụ cho em hỏi:
Thuốc bao lâu mới có tác dụgn vì em thèm 1 giấc ngủ cho ngon lành. Các cụ có đi qua xin bổ sung thông tin giúp em với.
Không ngủ ngon được, em mệt mỏi quá. :(
thuốc này của cụ phải uống ít nhất 2 tuần nó mới rõ hiệu quả, đạt đỉnh thường sau 21 ngày, còn bromazepam đàu tiên của cụ uống, ngày 4 gạch cụ chơi 1 tháng thì nguy cơ lệ thuộc thuốc rất cao, thường bs chuyên khoa bọn e chỉ dùng trong 2 tuần đầu hoặc 1 tháng với liều tầm khoảng nửa viên/ngày thôi, nếu dùng dài thì chỉ 1/4v/ngày chứ k ai dùng 1v/ngày từ đầu như cụ cả
Bệnh này thời gian điều trị ít nhất là 4,6 năm, có thể cả đời nên việc kiên trì dùng thuốc là cực kỳ quan trọng
Cố lên cụ