[Funland] Kinh tế rất khó khăn phải không các cụ ?

TRÂU VÀNG II

Xe buýt
Caí bôi đậm t2. Đây là tham nhũng cơ chế, chính sách, lợi ích nhóm mà cụ bảo kp sai gì? Quy luật nào ở đây? Đừng đánh tráo khái niệm “quy luật tự nhiên”. Nhiều vụ đã và đang bị phát hiện, xử lý rồi đấy.
Tham nhũng gì thế ? Quy hoạch thì đều công khai hoặc bán công khai. Tôi quan tâm thì tôi tìm hiểu, tôi mua đón lõng trước. Ai ngu lại ko đánh giá đc giá trị thứ mình có thì bán. Thuận mua vừa bán có gì sai ?
Mưu sinh là cuộc chiến của trí tuệ. Ai khôn người đó thắng, ai ng.u thì phải chịu thua thiệt. Trừ những trường hợp mượn quyền lực lũng đoạn chính sách, nắm cả con đường theo ý mình thì đúng là sai

xe đạp mini62

Xe tải
Vậy là cụ thừa nhận BDS có sự thao túng của các tay to, chứ đếch phải "kinh tế thị trường" rồi à? =))
Năm mấy tòa chung cư Tây Mỗ mà toàn 60-100tr mà kêu không có hàng mới :))

Không có thao túng thì giờ đã có thuế BDS thứ 2, Nova, Sun... đã vỡ nợ từ lâu rồi :))
KT thị trường định hướng xhcn. Nguồn cung lớn nhất trong tay NN, đơn giản thế mà cụ ko hiểu à? Muốn giảm giá thì theo quy luật TT là tăng cung lên, NN chỉ cần đơn giản hoá thủ tục cấp phép dự án để đẩy nhanh khâu triển khai DA, giảm chi phi vốn do chờ đợi thủ tục thì nguồn cung cũng tăng lên một chút rồi. Nhưng hiện nay HN và HCM có bao nhiêu DA đủ pháp lý để triển khai? Cụ GG thử đi.
Tiếp đến nếu muốn giá giảm nữa thì NN chịu giảm thuế sử dụng đất đi, đấu giá nhiều và rẻ đi. Nhưng luật và quy định nào cho làm nt? Thuế bđs là nguồn thu lớn của các địa phương, quy hoạch có rồi, quỹ đất ở lấy đâu ra mà đấu giá tuỳ tiện? Ai dám kí giá đầu giá thấp hơn khung gia và giá TT gần nhất? Thát thoát ts NN là nhập kho.
Nên anh V, a chai cũng chỉ là thường dân, dân thì lương theo chính sách mà sống và kinh doanh, làm việc pháp luật ko cấm thôi.
Cả HN thử hỏi nguồn cung CC mà nhiều, a V bán giá cao có bán đc hàng ko?
Các cụ mong thuế BDS thứ 2 để có thể mua bds giá thấp? Làm ơn gg các nước áp dụng xem nó ntn. Nó chỉ có lợi cho NN thu đc nhiều thuế của dân hơn thoai, còn bds nó lại tập trung vào tay số ít tư bản và tay to chứ ko phải đa số trung lưu như bây giờ. Ng thu nhập thấp sẽ vẫn vậy nếu ko cố gắng lâng mình lên.

xe đạp mini62

Xe tải
Cụ là điển hình của dạng "*** nhưng tỏ ra nguy hiểm" :))

1, "Rửa tiền" ra nước ngoài có "lợi nhiều hơn hại" chỗ nào thế?
2, Biết bà Lan chuyển bao nhiêu, dùng làm gì không? Lợi chỗ nào?

Biết thì gáy, không biết tốt nhất im lặng, đừng mập mờ người ta lại tưởng cụ nguy hiểm. :))
Tất nhiên có chuyển ra NN, nhưng con số thì cơ quan ĐT chưa hoặc ko điều tra ra nên chưa công bố. 20 tỉ kia là tính cả lấy của ng sau trả ng trước, mua bds trong VN với định giá tên lửa để quay vòng cắm bank rút tiếp chứ ko phải chuyển ra đc hết 20 tỏi đâu.

quocanhnguyen201

Xe tăng
KT thị trường định hướng xhcn. Nguồn cung lớn nhất trong tay NN, đơn giản thế mà cụ ko hiểu à? Muốn giảm giá thì theo quy luật TT là tăng cung lên, NN chỉ cần đơn giản hoá thủ tục cấp phép dự án để đẩy nhanh khâu triển khai DA, giảm chi phi vốn do chờ đợi thủ tục thì nguồn cung cũng tăng lên một chút rồi. Nhưng hiện nay HN và HCM có bao nhiêu DA đủ pháp lý để triển khai? Cụ GG thử đi.
Tiếp đến nếu muốn giá giảm nữa thì NN chịu giảm thuế sử dụng đất đi, đấu giá nhiều và rẻ đi. Nhưng luật và quy định nào cho làm nt? Thuế bđs là nguồn thu lớn của các địa phương, quy hoạch có rồi, quỹ đất ở lấy đâu ra mà đấu giá tuỳ tiện? Ai dám kí giá đầu giá thấp hơn khung gia và giá TT gần nhất? Thát thoát ts NN là nhập kho.
Nên anh V, a chai cũng chỉ là thường dân, dân thì lương theo chính sách mà sống và kinh doanh, làm việc pháp luật ko cấm thôi.
Cả HN thử hỏi nguồn cung CC mà nhiều, a V bán giá cao có bán đc hàng ko?
Các cụ mong thuế BDS thứ 2 để có thể mua bds giá thấp? Làm ơn gg các nước áp dụng xem nó ntn. Nó chỉ có lợi cho NN thu đc nhiều thuế của dân hơn thoai, còn bds nó lại tập trung vào tay số ít tư bản và tay to chứ ko phải đa số trung lưu như bây giờ. Ng thu nhập thấp sẽ vẫn vậy nếu ko cố gắng lâng mình lên.
Nhà ở thành phố lớn các nước phát triển đánh đủ thứ thuế cũng vẫn cao chót vót. Giới trẻ bên đấy càng nohope để mua nhà nên mới phải đi thuê cả đời, xu hướng chung cả thế giới rồi chẳng tránh được. Đánh đủ sắc thuế chỉ béo ngân sách như cụ nói thôi chẳng giải quyết vấn đề gì

Chỉnh sửa cuối:

toyota219

Xe điện
The Fets có lẽ sẽ cắc 3 lần năm nay😂😂😂😂
Stocks lên cao, DXY giảm đẩy vàng, BTC lên lại.🤣🤣🤣🤣
Hy vọng tốt cho tất cả😊😊😊😊
Thêm cái này mới: ls cúi năm 2024: 4.5-4.75.
Cúi 2025: 3.75-4.
Cúi 2026: 3-3.25🤔🤔🤔🤔
Thế nên 2025-2025 ls vẫn cao hơn bth chút síu😭😭😭😭
Wai, cái phần điều chĩnh QT của mortgage-backed securities thì e vẫn giữ quan điểm, The Fets nó ẻ vào 2% (thông qua giá nhà với gas thì hạ lúc nào là trong tay a😎😎😎😎)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Đến tận giờ phút này vẫn nhiều người tin được thị trường BĐS hiện nay ở VN hoàn toàn theo quy luật tự nhiên, chưa hề bao giờ được thổi giá...!

Chỉnh sửa cuối:

Anita Emi

Xe điện
Đến tận giờ phút này vẫn nhiều người tin được thị trường BĐS hiện nay ở VN hoàn toàn theo quy luật tự nhiên, chưa hề bao giờ được thổi giá...!

Thổi giá là cái việc mà ai thích cũng làm được cụ ạ. Nhưng làm có thành công hay không thì lại là chuyện khác. Em đã nói rồi, chiêu trò 1,2 vụ nho nhỏ thì được, chứ điều tiết thế quái nào được cả thị trường.

Hình như cụ cũng đang làm sản xuất kinh doanh thì phải. Cụ thử thổi giá mặt hàng mình lên xem nào?

Nếu chỉ cần tăng giá bán/giá mua mà đã thổi giá được thì làm giàu đã dễ quá. Muốn thổi giá bền vững cả thị trường thì phải làm được cái việc là siết cung, tăng cầu và duy nhất Nhà nước làm được việc đó. Còn chiêu trò thì cũng hên xui thôi, lùa gà được thì ăn còn không thì cũng vỡ mặt. Dân buôn BĐS chết đầy ra, các cụ cứ nghĩ chỉ cần thổi giá thu tiền đơn giản thế sao.

xuanhieu7292

Xe buýt
Thổi giá là cái việc mà ai thích cũng làm được cụ ạ. Nhưng làm có thành công hay không thì lại là chuyện khác. Em đã nói rồi, chiêu trò 1,2 vụ nho nhỏ thì được, chứ điều tiết thế quái nào được cả thị trường.

Hình như cụ cũng đang làm sản xuất kinh doanh thì phải. Cụ thử thổi giá mặt hàng mình lên xem nào?

Nếu chỉ cần tăng giá bán/giá mua mà đã thổi giá được thì làm giàu đã dễ quá. Muốn thổi giá bền vững cả thị trường thì phải làm được cái việc là siết cung, tăng cầu và duy nhất Nhà nước làm được việc đó. Còn chiêu trò thì cũng hên xui thôi, lùa gà được thì ăn còn không thì cũng vỡ mặt. Dân buôn BĐS chết đầy ra, các cụ cứ nghĩ chỉ cần thổi giá thu tiền đơn giản thế sao.
Vãi nhỏ =)) Chỗ nào cũng có thổi giá hết. Từ bà Lan, THM cho đến các khu cò con.
V hay S lúc nào chả đẩy giá hàng mới để bán hết hàng cũ?

Cụ đã thấy người ta đấu giá đất đẩy cọc lên rất cao, nhằm mục đích bán lô bên cạnh mua từ trước, rồi bỏ cọc chưa? :))

coolpix8700

Xe ngựa
Vãi nhỏ =)) Chỗ nào cũng có thổi giá hết. Từ bà Lan, THM cho đến các khu cò con.

Cụ đã thấy người ta đấu giá đất đẩy cọc lên rất cao, nhằm mục đích bán lô bên cạnh mua từ trước, rồi bỏ cọc chưa? :))
Cố ý không,
Nhưng cũng có thể là họ không thấy được!

Anita Emi

Xe điện

Thế có chắc bán được không? Thằng mua nó đi mua chỗ khác thì sao, thiếu gì lựa chọn mà nó phải nhảy vào cái chỗ cao bất thường do thằng bán đẩy lên?

Vin Sun đẩy giá hàng mới, thế nếu khách hàng có nhiều lựa chọn khác thì mua VS làm khỉ gì? Hay mỗi khi V ra hàng là cả nước cùng tăng giá lên theo?

Khổ, toàn các cụ kinh doanh trên bàn giấy. Bao giờ có một hai miếng đất bị kẹt đi rồi mới biết thoát hàng được đã gian nan thế nào, mong gì thổi giá :))

Easy girl

Xe tăng
Ông này có vấn đề gì hay sao mà nhảy dựng lên như bị búng chỗ hiểm thế. =)) Cụ kia nói cắt bỏ ung nhọt là cắt bỏ các vấn đề xấu của bds, chứ đâu phải đòi dẹp bỏ bds. Thị trường bds trung quốc có vấn đề, và họ cũng đã rất quyết tâm hành động để lành mạnh hoá. Ở vn thì gần đây ptt trong cuộc họp với doanh nghiệp bds đã tuyên bố là giảm lãi giảm giá để bán chứ kêu gào ccc gì. Đây là thông điệp mạnh mẽ cho thấy lập trường của chính phủ là ổn định chung của cả nên kinh tế xã hội chứ không ưu tiên bố con thằng nào.
còn chuyện bơm thổi chắc vn không có đâu. Những đứa như dũng thm khi đặt giá hơn 2 tỷ/m2 đất thủ thiêm là nó chỉ định làm từ thiện. Cái thị trường minh bạch hơn như chứng khoán mà các lái như quyết còi nó làm trò bao năm nay mới bị xích thì gọi là dẫn dắt thị trường cho sang mồm nhể=))

Cụ vui lòng cho biết ai là người bơm thổi ? Bơm thổi bằng gì ? Thước đo nào xác định là bong bóng hay tự nhiên ?...... Em đố cụ có đc câu trả lời thỏa đáng.
Một thứ rất bình thường trong 1 xã hội bình thường là BDS nhưng lại bị coi là ung nhọt rồi đòi cắt bỏ, nó khác gì việc coi tư b.ản trước đây là ung nhọt rồi cắt bỏ... Sự duy ý trí mà ko hiểu tính tự nhiên của thị trường BDS nếu đi vào điều hành chính phủ sẽ khiến cho xh trở lên biến dạng và qùe quặt.

coolpix8700

Xe ngựa
... Cái thị trường minh bạch hơn như chứng khoán mà các lái như quyết còi nó làm trò bao năm nay mới bị xích thì gọi là dẫn dắt thị trường cho sang mồm nhể=))
Sau vụ quyết còi còn 1 vụ nữa (bung ra sau khi quyết còi đã bị bắt), hình thức cũng trắng trợn không kém.
Có vẻ cái hội này vẫn đang tin được bảo trợ bởi cái gì đó mà chẳng thèm sợ hãi!

tunglam2806

Xe buýt
Thế có chắc bán được không? Thằng mua nó đi mua chỗ khác thì sao, thiếu gì lựa chọn mà nó phải nhảy vào cái chỗ cao bất thường do thằng bán đẩy lên?

Vin Sun đẩy giá hàng mới, thế nếu khách hàng có nhiều lựa chọn khác thì mua VS làm khỉ gì? Hay mỗi khi V ra hàng là cả nước cùng tăng giá lên theo?

Khổ, toàn các cụ kinh doanh trên bàn giấy. Bao giờ có một hai miếng đất bị kẹt đi rồi mới biết thoát hàng được đã gian nan thế nào, mong gì thổi giá :))
Tôi có nhớ Vin LB đi ngang suốt 1 thời gian dài cho đến khi chuẩn bị ra hàng Vin GL thì bỗng xuất hiện một số giao dịch giá đột biến. Tăng gấp 2 3 chỉ trong thời gian ngắn. Thế là Vin GL tăng vùn vụt theo. Sau khi oánh chén Vin GL xong thì mọi người gần như đã quen với mặt bằng giá mới thì phải. Thế nên rất nhiều dân đầu tư lao như thiêu thân vào Vin HY phỏng cụ?
Hay như mấy năm trc mặt bằng cc cũ của Vin cũng thế. Lò dò suốt bổng dưng giao dịch giá tăng mạnh. Vậy là mặt bằng giá kéo theo luôn cả Ocp1 và smart lên theo.
Chắc tôi ko cần nói cụ cũng biết số lượng sàn, môi giới tham gia phân phối, bán hàng cho Vin đâu nhỉ. Và cũng ko cần hô lên Vin là Dn bđs lớn ntn đâu đúng ko ạ?:))

toyota219

Xe điện
Kéo trụ, sah võ đõ lòg, fomo cao độ.😂😂😂😂
NVDA kéo SP500 bít bao nhiu, các quỷ xo với đó chắt thua hếc chơn😭😭😭😭

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Các cụ phân tích vĩ mô nhỉ, em thì chả nghiên cứu thị trường/chính sách vĩ mô gì. Xưa cụ Đặng bảo rồi, bất kể mèo trắng hay mèo đen, miễn bắt được chuột là mèo tốt. Trong đầu tư, tròn vành vạnh có giá của nó còn méo mó thì có giá của méo mó, mình cứ lựa theo khả năng và thế thời thôi ~o)