[Funland] Về công tắc thông minh

hoviethung

Xe lăn
Có cụ nào đã từng sử dụng công tắc thông minh chưa nhỉ? Sắp tới mình làm nhà có ý định sử dụng công tắc thông minh có thể điều khiển từ xa qua wifi mà đang phân vân ưu nhược trong khi sử dụng. Rất mong được mọi người tư vấn.

jazzzzz

Xe lăn
Nhà mình dùng Lumi cách đây 7 năm, hồi đó mua đắt vãi, giờ bắt đầu hỏng và chuyển hết về máng lợn.
Vì cũng chả sài mấy tính năng của nó.

DurexXL

Xe lăn
Có cụ nào đã từng sử dụng công tắc thông minh chưa nhỉ? Sắp tới mình làm nhà có ý định sử dụng công tắc thông minh có thể điều khiển từ xa qua wifi mà đang phân vân ưu nhược trong khi sử dụng. Rất mong được mọi người tư vấn.
Em xem tiktok thì thấy không nên dùng công tắc đèn nhận điều khiển qua tiếng vỗ tay, đặc biệt là đèn phòng ngủ Cụ ná

Nhấp nhoáy liêng tục, mau cháy bóng nám

:D :D :D

muagiaiphong

Xe hơi
Mấy món này chắc chỉ hợp cụ nào ở nhà tầng nhỉ? Chứ chung cư có vài bước chân là bao quát cả căn hộ, cần gì phải quản lý ứng dụng như lày.

dong tam

Xe tải
Mấy món này chắc chỉ hợp cụ nào ở nhà tầng nhỉ? Chứ chung cư có vài bước chân là bao quát cả căn hộ, cần gì phải quản lý ứng dụng như lày.
Dùng các tính năng cơ bản thôi cụ, nhưng hay nhất là hẹn giờ bật tắt cho bình nóng lạnh, bếp từ, kiểm soát ra vào, nhà e cứ 21h là off, hoặc đi đâu xa biết đc có quên cái nào ko, chứ còn bật tắt qua app còn lâu hơn dùng tay :D

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nhà em dùng 5 năm App GenSmarthome, nhưng em chỉ dùng 6 vị trí mà cần bật tắt khi đi vắng nhà, ở nhà thì bật tay nhanh hơn.

chelsea.ntv

Xe buýt
Về giao thức công tắc thông minh có 3 loại chính wifi, zigbee, bluetooth mesh. Mỗi loại có ưu nhược điểm khác nhau. Cụ dùng 1-2 cái thì dùng wifi (không mất thêm chi phí mua hub như zigbee, bluetooth), nhiều thì nên dùng zigbee or bluetooth, bởi vì mỗi công tắc wifi như 1 thiết bị thu/phát wifi, dùng nhiều thì hạ tầng mạng dễ quá tải.
Cá nhân em thì khuyên cụ nên dùng loại cơ-thông minh. Cảm giác bật/tắt như công tắc cơ, ngoài ra cụ còn thể điều khiển quq app như công tắc thông minh

hoviethung

Xe lăn
Về giao thức công tắc thông minh có 3 loại chính wifi, zigbee, bluetooth mesh. Mỗi loại có ưu nhược điểm khác nhau. Cụ dùng 1-2 cái thì dùng wifi (không mất thêm chi phí mua hub như zigbee, bluetooth), nhiều thì nên dùng zigbee or bluetooth, bởi vì mỗi công tắc wifi như 1 thiết bị thu/phát wifi, dùng nhiều thì hạ tầng mạng dễ quá tải.
Cá nhân em thì khuyên cụ nên dùng loại cơ-thông minh. Cảm giác bật/tắt như công tắc cơ, ngoài ra cụ còn thể điều khiển quq app như công tắc thông minh
Tức là loại dùng kết hợp cơ và điều khiển qua điện thoại?

chelsea.ntv

Xe buýt
Tức là loại dùng kết hợp cơ và điều khiển qua điện thoại?
Đúng rồi cụ, gắn thêm 1 module thông minh (lắp âm vào đế công tắc cơ nếu đế công tắc đủ sâu, hoặc để lên trần). Module có tác dụng biến công tắc cơ thành công tắc thông minh

Dzon

Xe điện
Em đang định dùng hàng của aquara, đã cụ nào dùng chưa, cho em ít review.

meodenminh

Xe điện
Em tự lọ mọ làm, nhu cầu tới đâu lắp đến đó chứ ko lắp hết. Hàng thì cứ rẻ trên shopee mà mua thôi cụ
Cũng đc 4 năm rồi
Cụ lọ mọ vậy thì vẫn phải theo một Hãng nào đó thôi, chứ thiết bị hãng khác nhau có lắp lẫn đc đâu

xedieu

Xe cút kít
Không nên dùng giao thức wifi.