[Funland] Ky năng nghe Tiếng Anh

533864

Xe đạp
Em không rõ cccm như thế nào. Nhưng nếu bình thường tự nghe tiếng Anh thì em không nghe rõ. Nhưng nếu có phụ đề tiếng Việt bên dưới thì em lại nghe rõ đến 90% luôn. Có cụ nào như em không ạ.
Với em đang xin tí động lực từ các cụ. Dạo này em trì trệ quá. Có cụ nào tham gia hoc tiếng Anh khi đầu 4 như em không ạ?
Em cũng đầu 4 đang bắt đầu học lại tiếng Anh đơi. Em thì chưa có kinh nghiệm món này, em thấy là phải có phương pháp và bài bản. Em học trên mạng, mất tiền nên thấy có quyết tâm hơn. Như cụ chia sẻ thì khả năng nghe của cụ khá tốt. Chúc mừng cụ.

nhuataiche

Xe container
Cô giáo em dạy như thế này.

Có 4 kiểu nghe tiếng Anh phải luyện: thứ nhất là nghe đọc số và đánh vần. Thứ hai là người ta cho trước một câu và mình nghe chữ còn thiếu trong câu. Thứ ba là nghe hiểu một đoạn ngắn vài câu và trả lời câu hỏi. Thứ tư là nghe hiểu một đoạn dài.

Kiểu thứ nhất dễ nhất, nhưng vẫn phải luyện trong vài ngày hoặc vài tuần.

Kiểu thứ hai khó hơn tí, đòi hỏi vốn từ vựng và quan trọng nhất là văn phạm phải vững. Không đủ vốn từ vựng, đặc biệt là văn phạm yếu là tèo.

Kiểu thứ ba khó hơn nữa, đòi hỏi phải nghe được những từ quan trọng ( key words ).

Kiểu thứ tư là tổng hợp của 3 kiểu trên. Hiếm ai nghe tốt ở kiểu này ( nếu không phải là dân chuyên ngành Anh ngữ ), đa số chỉ nghe lõm bõm. Nhưng hơn nhau ở chỗ ai đoán tốt hơn những chữ mình không nghe được.

Em ở mức trung bình của kiểu thứ 3 và mức 2 - 3 điểm trên thang 10 của kiểu thứ tư. Chừng đó cũng đủ đi làm công ty nước ngoài hơn 15 năm.

phuongmit

Xe cút kít
Nghe không được chủ yếu là do nói sai...mà sửa nói sai thì cực khó vì đã nói sai suốt cả thời gian dài và em đang là nạn nhân, thế nên gv tiếng anh thời kỳ đầu phát âm chuẩn vô cùng quan trọng
Chuẩn cụ. Khi đã phát âm sai 1 từ thì sẽ rất nghiêm trọng cho cả quá trình. Người Việt với nhau nghe có thể hiểu nhưng gặp người nước ngoài là ú ớ ngay. Thằng ku nhà em mới đi học lớp 1 dc 1 kì, trên lớp có 2 tiết tiếng Anh học gọi là làm quen thôi nhưng có hôm về em nghe thấy nó nói vài từ sai nghiêm trọng và cực kì “ngứa tai” mặc dù em nói k quá tốt, quá hay nhưng sai cơ bản thì em ít mắc phải. Lập tức em phải dạy phát âm lại và tìm ngay 1 lớp học thêm có chất lượng để cho học. Từ hôm học khá hẳn, tránh phát âm sai khá nhiều, từ nào chưa chuẩn e đọc và cho đọc theo, và bật voice trong google translate để đối chiếu và cho cậu nghe quen tạo phản xạ

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Em không rõ cccm như thế nào. Nhưng nếu bình thường tự nghe tiếng Anh thì em không nghe rõ. Nhưng nếu có phụ đề tiếng Việt bên dưới thì em lại nghe rõ đến 90% luôn. Có cụ nào như em không ạ.
Với em đang xin tí động lực từ các cụ. Dạo này em trì trệ quá. Có cụ nào tham gia hoc tiếng Anh khi đầu 4 như em không ạ?
Chào cụ. E đầu 3 giờ bắt đầu học ạ. Đúng là 20 năm vứt đi số 0 tròn trĩnh. Sau 3 tháng e vào báo cáo cụ

Embebandiem

Xe tăng
Vấn đề là cụ và rất nhiều ng ko học cách phát âm từ đầu, khi học cách phát âm chuẩn, và biết bảng phát âm, thì cụ nhìn thấy từ nào cũng tự phát âm đc, nge và tự viết cũng dễ

slaz8

Xe ba gác
cụ mà nghe kiểu này thì đên mùa quýt là học thành tài đó :D

bachanhpm

Xe tăng
Tiếng anh em học cái bằng a ngày xưa rồi tự cày, toàn đọc bịa nên đọc viết ok chứ nghe sửa sai chết mệt, đi bụi toàn cầm theo tờ giấy cái bút ghi nó đọc. Nghe dân châu á dễ chứ anh mỹ nó nói hầu như điếc.
Cu con thì nửa năm môi trường học bản ngữ giờ xem phim hát hò như đúng rồi.

Ldtl99

Xe đạp
Vấn đề là cụ phải chọn loại video đúng vs năng lực của bản thân nữa. Chứ cụ đang ở pre-intermediate mà nghe hẳn lên advanced thì đúng là ko dịch đc r. E thì hồi mới luyện nghe hay xem các video nói từ từ như my friend, how i med your mother hoặc các video cấp độ 1 ý, làm quen r từ từ mình lên nghe cao hơn

Với cả e nghiệm ra là khi xem ai đó trên video họ nói rất nhanh đôi lúc ko nghe đc cơ mà nếu nói chuyện vs họ ở đời thật thì họ nói rất dễ nghe ấy ạ. Họ ns chậm và ko khó để nghe, đặc biệt là ngưòi Mỹ còn người Anh e thấy nó hơi gió chút nên có vẻ phát âm khá mệt và khó nghe hơn

Ldtl99

Xe đạp
Vấn đề là cụ và rất nhiều ng ko học cách phát âm từ đầu, khi học cách phát âm chuẩn, và biết bảng phát âm, thì cụ nhìn thấy từ nào cũng tự phát âm đc, nge và tự viết cũng dễ
Phát âm chuẩn cũng chỉ là một phần thôi cụ ạ. Phần còn lại là mình không biết từ vựng đó và quan trọng nữa là họ nối âm nên nhiều lúc nghe như gió vậy ko dịch ra được chứ ko phải là phát âm sai thôi đâu.
Với cả khi mình xem ai đó trên tivi họ phát biểu một lèo thì họ hay nối âm, nếu ko nghe quen rất khó để dịch chứ thực ra là rất quen. E từng dẫn tour khách nước ngoài thì e thấy là vì mình ko phải người bản xứ nên họ hiểu và họ nói rất từ từ và rất dễ nghe chứ ko vù vù như trên video đâu ạ

rongnho

Xe tăng
Ngày nào cũng nghe youtube tiếng anh, follow facebook tieesnganh , tra từ hàng ngày.

Tammaovnn

[Tịch thu bằng lái]
3X đời giũa cũng bắt đầu đi học lại, em chủ yếu tự học, cũng đi học cỡ 150 buổi BC. Học vậy cũng chưa biết làm gì. Cụ sớt thử oxford book worm. Có 6 level từ dễ đến khó . Noi về câc chủ đề khác nhau, nghe noa đỡ nhàm. Em thích nhất nghe bộ A christmas carol với the portrait of Dorian Gray ở level 3 , nghe giọng hay

xmen_pro

Xe điện
Đó là bình thường cụ ạ..do phản xạ chưa tốt thui, cháu khuyên cụ không nên bật phụ đề tiếng việt,, nếu chủ đề nào khó nghe quá thì nên bật phụ đề tiếng anh. Thời gian đầu có thể chỉ nghe hiểu đc ít, nhưng nếu luyện tập thường xuyên thì cụ sẽ nghe tốt thôi.
Ngoài ra người Mỹ họ nói nhanh và hay nuốt từ, nếu nghe k quen sẽ không hiểu gì luôn.

kimvanthang

Xe hơi
Nghe không được chủ yếu là do nói sai...mà sửa nói sai thì cực khó vì đã nói sai suốt cả thời gian dài và em đang là nạn nhân, thế nên gv tiếng anh thời kỳ đầu phát âm chuẩn vô cùng quan trọng
trc em đi học giáo viên dạy là muốn nghe tốt thì phải phát âm chuẩn trc

gik_nguyen

Xe buýt
Để nghe tiếng Anh tốt thì em thấy 2 cái sau là quan trọng nhất:
1. Tập phát âm ĐÚNG. Mình nói sai thì tất nhiên cũng nghe tậm tịt.
2. Va chạm, giao tiếp bằng tiếng anh thật nhiều.

Hai cái trên là điều kiện CẦN, còn điều kiện ĐỦ là cụ/ mợ phải có đủ động lực. VD: phải nghe được để làm việc với người nước ngoài, lương tăng x2 hay phải nghe được để đi tán zai Tây, thoát nghèo...