[CCCĐ] Kỷ niệm Ngày chiến thắng 7x thăm Hồ Ba Bể

ladalienxo

Xe tải
em cũng đi cùng ngày với cụ< đoàn em ko bắt cá mà đi mò trai, trẻ con người toàn bùn, vui lắm

Civic TN

Xe lăn
Món Bánh cuốn ở đây khác với quê em ( Hải Dương). là cuộn với thịt chấm nước mắm và loại thứ hai trang lên cho trứng gà và ăn trong bát nước canh thịt
Cụ bạn em là cụ akinh rất cẩn thận thử cả hai món và thấy món nào cụ ấy cũng gật gù em chả hiểu cái nào ngon hơn cái nào

Món bánh khô chấm với nước mắm
Quán này ở gần KBNN quê e, ăn cũng ngon :))

avn

Xe điện
Ảnh đẹp quá, em hóng kinh nghiệm sang tháng làm chuyến cho máu.

thành đông

Xe điện
Sau khi làm 4 cái vé theo quy định 4 anh em tiến vào chặng leo núi để lên cửa động

Leo được một đoạn thì có cây mệt quá nằm nghỉ ngang đường một lão đòi dựng nó dậy em can mãi

thành đông

Xe điện
Đoạn đầu thì đường không có bậc thoai thoải về sau lên có bậc và bắt đầu thấy nhọc> lê đến cửa động có lão đeo thiết bị thể thao bảo leo được 27 tầng ( đơn vị tầng nhà)

thành đông

Xe điện
Em xin tí nguồn từ Wikipêdia để CCCM dễ hình dung ra
Động Hua Mạ
là một thắng cảnh thuộc khu vực vườn quốc gia Ba Bể. Hang nằm bên dòng sông Lèng và thuộc bản Pắc Ngòi, xã Quảng Khê, huyện Ba Bể, tỉnh Bắc Kạn. Động Hua Mạ nằm ở lưng chừng ngọn núi Cô Đơn nằm giữa khu Lèo Pèn (Rừng Ma) cây cối xanh rì, rậm rạp. Động Hua Mạ ăn sâu vào lòng núi theo hướng Đông - Nam quanh năm u tịch và được người dân bản địa gọi là hang Lèo Pèn.
Theo truyền thuyết của cư dân địa phương, Rừng Ma xưa kia là nơi ma quỷ ngự trị, sau đó có một vị tướng triều đình đi tuần thú qua đây và đã nghe được tiếng hú của những oan hồn của dân binh đã cùng triều đình chống giặc không được siêu thoát, quan quân liền hạ trại ngay cạnh bờ sông Lèng và mổ ngựa, lấy đầu ngựa làm lễ tế trời đất. Sau khi tế lế, những tiếng hú biến mất và qua năm tháng đã mọc lên những khối nhũ đá rất đặc biệt kỳ vĩ. Từ đó người ta gọi sơn động "Lèn Pèn" là động Hua Mạ hay tiếng địa phương gọi là hang Đầu Ngựa.

Chân núi Cô Đơn nằm ở độ cao 350 m so với mực nước biển. Đường từ chân núi đến cửa động đã được xây thành những bậc thang, du khách phải leo núi 300 mét là đến Động Hua Mạ, cửa động rộng 3 mét, cao 5 mét. Động Hua Mạ có lòng hang rất rộng khoảng 1ha, chiều dài tới hơn 700m, trần động có chỗ rộng và cao tới 40 – 50m, chứa đựng nhiều vách, nhũ đá kỳ vĩ. Tùy theo trí tưởng tượng của từng người, các nhũ đá có thể có một số hình dạng như tháp bút, hoa sen hay là cảnh thầy trò Đường Tăng. Có ý kiến cho rằng động Hua Mạ mới thực sự là hang động đệ nhất kỳ quan tại Việt Nam. Động Hua Mạ mới chỉ được khảo sát du lịch vào năm 2003-2004 và hiện vẫn chưa phát triển nhiều về dịch vụ du lịch cũng như số lượng du khách.
THeo thói quen cứ phải đọc cái này trước

Chỉnh sửa cuối:

hoangtuananh69

Xe tăng
Em xin tí nguồn từ Wikipêdia để CCCM dễ hình dung ra
Động Hua Mạ
là một thắng cảnh thuộc khu vực vườn quốc gia Ba Bể. Hang nằm bên dòng sông Lèng và thuộc bản Pắc Ngòi, xã Quảng Khê, huyện Ba Bể, tỉnh Bắc Kạn. Động Hua Mạ nằm ở lưng chừng ngọn núi Cô Đơn nằm giữa khu Lèo Pèn (Rừng Ma) cây cối xanh rì, rậm rạp. Động Hua Mạ ăn sâu vào lòng núi theo hướng Đông - Nam quanh năm u tịch và được người dân bản địa gọi là hang Lèo Pèn.
Theo truyền thuyết của cư dân địa phương, Rừng Ma xưa kia là nơi ma quỷ ngự trị, sau đó có một vị tướng triều đình đi tuần thú qua đây và đã nghe được tiếng hú của những oan hồn của dân binh đã cùng triều đình chống giặc không được siêu thoát, quan quân liền hạ trại ngay cạnh bờ sông Lèng và mổ ngựa, lấy đầu ngựa làm lễ tế trời đất. Sau khi tế lế, những tiếng hú biến mất và qua năm tháng đã mọc lên những khối nhũ đá rất đặc biệt kỳ vĩ. Từ đó người ta gọi sơn động "Lèn Pèn" là động Hua Mạ hay tiếng địa phương gọi là hang Đầu Ngựa.

Chân núi Cô Đơn nằm ở độ cao 350 m so với mực nước biển. Đường từ chân núi đến cửa động đã được xây thành những bậc thang, du khách phải leo núi 300 mét là đến Động Hua Mạ, cửa động rộng 3 mét, cao 5 mét. Động Hua Mạ có lòng hang rất rộng khoảng 1ha, chiều dài tới hơn 700m, trần động có chỗ rộng và cao tới 40 – 50m, chứa đựng nhiều vách, nhũ đá kỳ vĩ. Tùy theo trí tưởng tượng của từng người, các nhũ đá có thể có một số hình dạng như tháp bút, hoa sen hay là cảnh thầy trò Đường Tăng. Có ý kiến cho rằng động Hua Mạ mới thực sự là hang động đệ nhất kỳ quan tại Việt Nam. Động Hua Mạ mới chỉ được khảo sát du lịch vào năm 2003-2004 và hiện vẫn chưa phát triển nhiều về dịch vụ du lịch cũng như số lượng du khách.
THeo thói quen cứ phải đọc cái này trước
Động này quá đẹp , nếu được đầu tư bài bản sẽ là nơi thu hút khách du lịch rất tốt

Hồng Hà 194

Đi bộ
Món Bánh cuốn ở đây khác với quê em ( Hải Dương). là cuộn với thịt chấm nước mắm và loại thứ hai trang lên cho trứng gà và ăn trong bát nước canh thịt
Cụ bạn em là cụ akinh rất cẩn thận thử cả hai món và thấy món nào cụ ấy cũng gật gù em chả hiểu cái nào ngon hơn cái nào

Món bánh khô chấm với nước mắm
Đây là bánh cuốn Cao Bằng quê e đấy cụ, thường ăn với canh (ninh xương lợn) chứ ở các cụ hay chấm nước mắm.

trinhhunghb

Xe lăn
Đã thành thông lệ cứ chuẩn bị đến kỳ nghỉ trong năm là Trung đoàn em lại hội nghị để bàn phương án ....... ăn chơi ah.
Theo xu thế và tiêu chí mới của trung đoàn là họp mặt đại gia đình nên đối tượng giờ đã mở rộng đến các kỵ thân sinh ra các cụ Ofer cũng họp mặt và rất thân tình với nhau đã tạo nên không khí đầm ấm trong Gia Đình 7x.
Sau buổi off tại nhà cụ hoangtuananh69 ( Cụ này năm sinh bé nhất trung đoàn). Chương trình đón tết độc lập tại Hồ Ba Bể được thông qua cực nhanh chóng với sự tham gia của 5 nhà trong trung đoàn. Nhiều nhà do có những việc đan xen nên đành thăm hồ Ba Bể qua Facebook.
Hội nghị 7x tại Hà Nội
Chào nhau

Đầu bếp bất đắc dĩ đây

Đông vui quá cụ ơi

trinhhunghb

Xe lăn
Sau khi làm 4 cái vé theo quy định 4 anh em tiến vào chặng leo núi để lên cửa động

Leo được một đoạn thì có cây mệt quá nằm nghỉ ngang đường một lão đòi dựng nó dậy em can mãi
Cụ này khỏe thế

Láng Sủng

Xe hơi
Chuyến đi của các cụ thật thú vị, em hóng! Nhưng em thắc mắc là sao cụ gọi ngày này là Tết độc lập nhỉ?!

nissan CFR

Xe tăng
E oánh dấu hóng, mời mỗi cụ 1 ly lấy khí thế

bimbim5656

Xe container
em định qua thử món phở chua lào cai trên đâí thái, nhưng bổng đàm réo " ăn bành cuốn free..." vậy là em đổi hướng hàng bán cuốn thẳng tiến.
với tinh thần ăn bao nhiêu cũng free lên em tranh thủ thử tất cả các món bánh cuốn cao bằng ... chan, chấm... trứng trần, trứng bọc bánh cuốn, trứng ốp cuộn bánh... mới xong được 2 tô thì quay sang bạn em đã làm hết 2 tô & đang chuẩn bị chiến thêm 2 vịt nữa.
có thể nói món bánh cuốn này ngon & đặc biệt ngon khi đc ăn ko mất xiền :P
Em xin ạ cái món phở chua, đã được thưởng thức ở đất Bắc Hà rồi. Có một sự thật là: những của ngon vật lạ sẽ kéo về xuôi hết :))

tvdung

Xe điện
Nghỉ lễ các cụ được đi chơi thích quá :))