[Funland] Kỷ niệm thời bao cấp

Xe nội lước

Xe container
Năm em học lớp 3 thì gi đ chuyển vào cho học ở
Quê em gọi là cá ngoéo thịt rất khai nhưng cực bổ dưỡng thường giã ruốc cho trẻ con ăn
Loại cụ nói em hỏi guc nó cho ra hình như con cá mập con.loại em thấy ngày nhỏ nó dài cỡ 2m,thâm chí có con dài cỡ 2.5m.mình thuôn dài kiểu cá lăng,nheo.da lưng xám nhạt.bụng trắng,cá da trơn..đầu hơi bẹt kiểu cá trê..nhưng k bẹt bằng..râu cũng như râu trê..cá nhiều trứng,buồng trứng rất to...mỗi hạt trứng to gần như đầu ngón tay ..
Còn loại chúng em hay xin mang đi chơi rồi vứt vào thùng rác là loại màu nâu đậm..vỏ cứng hơi sần sùi chứ k có vảy hoặc da mềm như loại khác.đuôi như cái bản lề cửa,và mặt nó hơi giống mặt cin cóc..

Xe nội lước

Xe container
Ngày xưa đó cứ sắp tết là chúng em rộn rạo đi mua thuốc ,mua ngòi làm pháo đùng..cỡ ngón chân cái..rồi tìm 1 cái ống bơ gỉ đục thủng 1 lỗ ở đáy..rồi vài đứa đi ra cánh đồng gom sẵn đống phân trâu về trộn phân lợn và giấu vào 1 bụi nào đó..
Sáng mùng 1 tết chúng em ra đg tụ tập nhau ngoài đg chờ những nhóm ,đoàn ng đi chúc tết..phân đã đc lôi ra đắp đống ở góc các con ngõ giao nhau với đg chính trong khu..1 quả pháo đc nhét trong ống bơ,ngòi chui qua lỗ thủng ớ đáy và cắm úp ngược ống bơ vào đống phân..sau vài lần tes thử độ trễ của ngòi thì chúng em vào việc.1 bạn canh nhìn đoàn ng sắp trong ngõ ra..và ra hiệu..thèng khác lấy nén hương châm ngòii rồi lượn..đoàn ng tới nơi thì pháo nổ..c bắn tung tóe..ống bơ bay lên cao..càng nhiều bác bị cứt dính vào quần áo là chúng em càng khoái..
Ấy vậy mà cũng có lần tai nạn đấy cccm ạ..hôm ấy pháo xịt..đoàn nọ đi qua rồi chúng em mới ua ra để thu hồi trái nổ và khắc phục kỹ thuật..ai dè khi cả lũ bu quanh thì bỗng nó nổ. .mẹ kiếp cứt đái tư tung ,ở cự ly gần nó vung vít càng tợn..ống bơ vẫn bay cao..may mà k trúng mặt thằng nào..có anh H bị nặng nhất..vì lúc nó nổ là lúc anh sát vào giơ tay toan túm cái ống bơ..mặt mũi áo quần anh cứt bắn lên như đắp..hic

Chỉnh sửa cuối:

Dontask

Xe máy
ko được trải nghiệm vì sinh ra khi đã kết thúc thời kỳ này, âu cũng là bài học mà mỗi chúng ta rút ra được để tránh vết xe đổ

vietran

Xe ba gác
Ngày xưa đó cứ sắp tết là chúng em rộn rạo đi mua thuốc ,mua ngòi làm pháo đùng..cỡ ngón cái..rồi tìm 1 cái ống bơ gỉ đục thủng 1 lỗ ở đáy..rồi vài đứa đi ra cánh đồng gom sẵn đống phân trâu về trộn phân lợn và giấu vào 1 bụi nào đó..
Tết thời bao cấp khoái nhất trò cuốn pháo, bọn em vào Bình Đà mua thuốc và ngòi về cuốn, tiện thể làm mấy bánh pháo Hà Sơn Bình về đốt dọc đường. Mịa qua Ba la mông đỏ toàn bị trấn

Xe nội lước

Xe container
Tết thời bao cấp khoái nhất trò cuốn pháo, bọn em vào Bình Đà mua thuốc và ngòi về cuốn, tiện thể làm mấy bánh pháo Hà Sơn Bình về đốt dọc đường. Mịa qua Ba la mông đỏ toàn bị trấn
Em ở trên đg về của cc..nhưng thề có bề trên em k bao giờ tham gia vào các trò trấn lột..em không ưa thói ăn cướp lại càng kh ưa thói "c ó cậy gần nhà"..nếu cccm có bị thì em xin cam đoan k bao giờ có em hay ae nhà em trong đám "pháo tặc"...hic

neverfg

Xe điện
híc.... bao giờ cho đến ngày xưa.... ngày xưa ơi...

namcojsc

Xe tải
Của nhà em đây các cụ ah.

Girl Ngành

Xe hơi
Như đã hứa, em hầu cccm ah, đồ nhà em.

Girl Ngành

Xe hơi
Đây nữa ah, em có bộ full options hưởng thụ

Xe nội lước

Xe container
Thời xa xưa đó..khu em có 1 năm nọ..đoàn cn xây dựng kéo về xây thêm vài dãy..các cô chú ở trong lán trại bằng cót ép ,gỗ ép.hết ngày lao động các cô chú lại để ủng,găng vải ở ngoài .tối đến chúng em chia cho mỗi ủng 1 ít ,thật ít thôi nhá phân lợn..sáng hôm sau các cô chú bao giờ cũng có động tác dốc ủng ,vỗ giày ba ta trước khi xỏ vào..nên phải ít và chi vào sâu bên trong không là lộ ngay..hic.đc mỗi lần.lần sau ccchu giấu sạch ủng vào trong lán..
Tuôi thơ chúng em sinh ra trong thời bc..nhiều nhà nuôi lợn,nhà vs công cộng khu nào cũng có..bờ bụi cánh đồng bao la,mương rãnh rất nhiều..đồ chơi thì ít nhưng không gian thì nhiều.có thể cccm sẽ thắc mắc về chuyện em sao nhiều cứt vậy..hic.vâng xin thưa..chúng em lớn lên bên cứt,lấy cứt làm trò chơi,làm mồi dụ câu cá..kỷ niệm 1 thời của chúng em luôn có thành phần là cứt..là quay,là khăng,là vòng ,là trốn tìm,..là những đêm hè mất điện,,mà có điện thì cả nhà cũng chỉ có 2 cái quạt con cóc..nhà em sang hơn có cả quạt nhật 110.điện thì luôn thiếu và yếu.mùa đông mũ len chụp tai xỏ tất đi dép..ai có đk thì thêm đôi giày bát kết..giá rét đỏ tím ngón tay..nhưng rất vui vì sáng nào cũng í ới gọi nhau đi học..tự đi ngay từ cấp 1 .tuy nhà cách trường 2km.
Ngày nay trong chúng em có ng k may đã đi xa.có ng từng tù tội,có ng thành ks,kts,bs,,th phán..quân nhânvv.có ng nắm giữ chút cương vị xh...có anh thành tgiđ cả nc biết tên ..nhưng nếu ai quên đi 1 thời trong trắng bên cứt ấy.. em cho rằng trái tim họ cần đc cứu giúp..hic
Có hôm xem báo thấy nc ngoài có thuật ngữ "tiểu đoàn biệt kích"..em phì cưòi nghĩ ..nếu cho thành lập lứa bọn em khéo đủ quân thành lập "sư đoàn biệt cứt" ..hic

Hoang Giang91

Xe tăng
Có cụ nào có tuổi thơ dữ dội, mò vào đây ăn vụng không

Hot gơn thời bao cấp, mặt đẹp, đi dép thần thánh nhé

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Tháo bánh
Có cụ nào có tuổi thơ dữ dội, mò vào đây ăn vụng không

Hot gơn thời bao cấp

Ảnh 3: Xe hoàn toàn mới, những năm 2010 trở lại đây, ảnh diễn

Ảnh 2: Diễn nốt. Thời bao cấp không có đồng bộ dép tổ ong trắng sáng như thế, quần nữ đen nhưng cắt kiểu ôm sát khoe vòng 3 ngon như thế, tóc nhuộm nâu như thế

Ảnh diễn

Ảnh 1: Chạn kiểu cũ, nhưng xô nhựa, chai lọ nhựa, lọ milo tân thời
Cũng là diễn nốt

Kết luận: Ảnh giả Bao cấp, nhưng không đạt

aQu

Xe buýt
Cũnng có một góc nhìn khác nữa cụ. Tư tưởng bình quân chủ nghĩa nên nảy sinh thói đố kỵ ganh tị nhau.
Xếp hàng mua hàng cũng cãi nhau, xếp hàng gánh nước cũng cãi nhau, ....
Món này cũng nhiều chứ bác,không những cãi nhau mà đánh nhau nữa ấy chứ bác,em nhớ khu nhà em mỗi khi có nước là xếp xô,thùng dài 1,200m là thường,thế mà có bà mải buôn mắt trước mắt sau nó đá luôn cái thùng ra..thế là cãi chưởi nhau rồi kéo ck con ra oánh nhau..bon chen cũng nhiều mà..

aQu

Xe buýt
Cụ nói đúng quá, nhà em ở tập thể (cấp 4) thời 7x nhất lúc sơ tán hàng xóm thương quí giúp nhau như người trong gia đinh, vẫn hàng xóm đó 8x thay đổi tý, đến 9x thì thôi rồi khác hẳn luôn, sau 200x đến này thì cũng đỡ nhiều. Chỗ em nhiều nhà hàng xóm mà chuyển đi thời 8x thì vẫn nhớ và có dịp gặp lại rất quyến luyến còn ở với nhau đến 9x thì nhiều khi còn không nhòm mặt nhau. :((
Phải công nhận 1 điều là do thời bao cấp khó khăn nên hầu hết trẻ con thời đó lớn nên biết làm rất nhiều thứ linh tinh lặt vặt và "khéo tay" hơn trẻ con bây giờ. X_X
Vâng quả thật không biết mày mò,học hỏi thì không có đồ chơi mà bác,em xưa cũng đủ thứ,làm bi đá,khắc khuân in,pháo,rồi súng ống bơ,phốc,diều....không bỏ môn nào..chỉ những bạn bm đi làm hết bị nhốt trong nhà hoặc con gái thì ít có cơ hội dc chơi j,đa số trẻ em thời đó hầu như đều vậy mà bác.