Kỳ quan công nghệ bên trong hộp số ZF 9 cấp

TamNguyen949

Đi bộ
Vẻ đẹp khó quên toát lên từ những thứ vẫn được cho là khô cứng, lạnh lẽo như bánh răng, ly hợp, ổ bi hay trục.

Biểu tượng ZF dường như đã quá quen thuộc trên các mẫu BMW, Audi hay thậm chí là Ram 1500, Bentley Continental, Chrysler 300. Lý do đơn giản bởi đây là ký hiệu viết tắt của ZF Friedrichshafen, một công ty Đức chuyên nghiên cứu, thiết kế hộp số, hệ thống lái, hệ thống treo dùng trên ôtô.

ZF còn được biết đến là nơi sản xuất hộp số tự động 9 cấp FWD/AWD đầu tiên trên thế giới.

Sự thật rằng, hộp số này sẽ là một phần hệ thống truyền lực gắn trên Jeep Cherokee 2014 và Land Rover Evoque 2014 sẽ được bán vào cuối năm nay.

Những hình ảnh trong bài viết này được chụp từ một hộp số ZF cắt một phần nhằm thể hiện cấu trúc bên trong.

Một kỳ quan công nghệ, kết tinh trí lực của các kỹ sư tại ZF. Vẫn biết rằng hộp số tự động sử dụng các cơ cấu bánh răng hành tinh, ly hợp nhiều đĩa… Nhưng để những thứ này vận hành trơn tru thì đòi hỏi tính toán tỉ mỉ, và gia công siêu chính xác.

Cụm ly hợp nhiều đĩa đóng mở các liên kết khi chuyển số.

Các cụm bánh răng hành tinh làm nhiệm vụ biến đổi mô-men từ trục khuỷu động cơ.

Bộ truyền bánh răng côn dùng cho số lùi.

Tưởng chừng hộp số tự động chỉ có một trục, nhưng thực tế có nhiều trục được đặt đồng trục nhau.

Xehoi_Options

Thành viên sáng lập
Website
www.otofun.net
Hay quá, cụ cho thêm chút thông tin về hộp số ZF 9 cấp này đi, ưu nhược của nó. Hộp số 9 cấp này có phải là hộp số lắp cho Merc S550 2014 không cụ? Hay là Merc tự phát triển riêng?

Tks cụ

kimithanh

Xe tăng
Hay quá, cụ cho thêm chút thông tin về hộp số ZF 9 cấp này đi, ưu nhược của nó. Hộp số 9 cấp này có phải là hộp số lắp cho Merc S550 2014 không cụ? Hay là Merc tự phát triển riêng?

Tks cụ
theo em dc biết hộp số có 2 số vượt tốc ạ
ưu là tăng tốc nhanh, mạnh mẽ, tiết kiệm nhiên liệu, êm ái, chuyển số nhẹ nhàng linh hoạt như CVT nhưng lại ko mất những cấp số đặc trưng của AT
nhược là cực kỳ phức tạp, 9 cấp là giới hạn tối đa có thể với công nghệ như hiện nay 10 cấp chắc hộp số phải to bằng cả máy xe chứ ko ít. bảo dưỡng phức tap, ko phải ai cũng đủ khả năng sửa cái này, nếu vs công nghê VN chắc chắn phải gửi về hãng mới làm dc, giá thành cao
ZF là hãng chuyên về dẫn động nên nhà sản xuất đặt họ sẽ làm nên merc chưa chắc đã tự phát triển mà là đối tác thôi, ZF cung cấp nhiều hãng như aston martin, jagua, poscher,...

Thanh_longbien

Xe hơi
Hộp số 9 cấp phải đi đôi với công suất máy. chứ 2.0 mà 9 cấp thì đường VN chỉ lên đuọc cấp 6.

supporter

Xe điện

Tks cụ
Mercedes hiện tại đã không dùng hộp số của ZF nữa mà họ tự phát triển hộp số riêng của mình

Hộp số 9 cấp phải đi đôi với công suất máy. chứ 2.0 mà 9 cấp thì đường VN chỉ lên đuọc cấp 6.
Trái ngược với suy nghĩ của nhiều người, hộp số ZF 9 cấp giành cho các xe có công xuất vừa phải và dùng dẫn động cầu trước. Chính vì vậy mà hộp số này nhẹ hơn hộp số 8 cấp rất nhiều. hộp số 9 cấp này được nhắm vào các khách hàng châu á như Toyota và Hyundai

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Trí tuệ con người quả thật vĩ đại, sự khác biệt của những dòng xe sang ko chỉ thể hiện ở bên ngoài. Càng đi sâu vào từng chi tiết nhỏ càng thấy sự khác biệt càng lớn. E mới chạy xe 6 cấp của toy hoặc 7 cấp của mec đã thấy tê rồi, lên 9 cấp chắc sướng lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cái này gọi là cơ khí chính xác, quá hoàn hảo

đen_kịt

Xe buýt
Thế mới biết Đức nổi tiếng về công nghiệp ô tô

vietduong

Xe buýt
em đang sử dụng xe 4 cấp của nissan mà cũng thấy phê rồi, 9 cấp không tưởng tượng được :-?

xalobacnam

Xe hơi
Quá đẳng cấp, chắc chạy hộp số này vùa em ái và tiết kiệm xăng, nhưng thay thế và sửa chữa chắc cũng mệt lắm đây.

mimi91

Đi bộ
không biết khi nào mới đủ tiền để sắm :((

Muon_biet

Xe cút kít
Hộp số quá chuẩn, quá tinh xảo. Trí tuệ con người thật tuyệt vời.

Wave Alpha 20

Xe tăng
cụ nào cỏ quả ảnh tổng thể của hộp số này ko? ảnh bổ ra ý nhé! đây toàn chụp phần một nên khó nhìn quá! nhà cháu muốn thử nhìn vào xem có đọc đc các đường truyền ko! tìm hiểu tý ý mà! thanks các cụ ợ!

Các cụ người trần mắt thịt nên nhìn nó thành cái "kỳ quan" cứ hộp số tự động cho cầu sau thì con nào bổ ra nó cũng gần như thế này. Cách đây tầm 10 năm thì mỗi lần ra hộp số có thêm cấp là một lần làng báo xe tốn giấy mực nhưng gần đây thì nó cũng bình thường rồi. Hộp số 9 cấp, hiện đang có tranh cãi về việc liệu có cần thiết hay không.
Em không biết hộp số ZF lắp trên các xe khác thì ra sao chứ hộp số này lắp trên Hyundai EQUUS thì em khẳng định hiện đang có lỗi thiết kế, một lỗi cực kỳ sơ đẳng ở đường dầu thủy lực.

namaus

Xe tăng
Các cụ người trần mắt thịt nên nhìn nó thành cái "kỳ quan" cứ hộp số tự động cho cầu sau thì con nào bổ ra nó cũng gần như thế này. Cách đây tầm 10 năm thì mỗi lần ra hộp số có thêm cấp là một lần làng báo xe tốn giấy mực nhưng gần đây thì nó cũng bình thường rồi. Hộp số 9 cấp, hiện đang có tranh cãi về việc liệu có cần thiết hay không.
Em không biết hộp số ZF lắp trên các xe khác thì ra sao chứ hộp số này lắp trên Hyundai EQUUS thì em khẳng định hiện đang có lỗi thiết kế, một lỗi cực kỳ sơ đẳng ở đường dầu thủy lực.
Cái này hãng công bố hay cụ phát hiện ạ.?

supporter

Xe điện
cụ nào cỏ quả ảnh tổng thể của hộp số này ko? ảnh bổ ra ý nhé! đây toàn chụp phần một nên khó nhìn quá! nhà cháu muốn thử nhìn vào xem có đọc đc các đường truyền ko! tìm hiểu tý ý mà! thanks các cụ ợ!
Của cụ đây,

Hộp số ZF 9 cấp là dùng cho xe dẫn động cầu trước, không phải cầu sau.
Loại hộp số lắp trên Equus là loại ZF 6HP 26, loại này dùng chung cho Aston Martin, Maserati, Jaguar, Range Rover... sao không thấy ai kêu ca gì mà cụ lại tìm ra lỗi thiết kế nhỉ? Lỗi đường dầu cụ thể như thế nào thế cụ?

congbocngheo

Xe buýt
Cảm giác không thừa một khe hở nào. Đúng là kiệt tác của Công nghệ