Chi hội Ký sự đi tìm Matiz ( Phần 2 )

thanhtb

Xe tải
Xe mình nhờ bong07 tất tần tật, chỉ ngồi nhà chờ HS về đi làm. Mình ở Nghệ An.

HungBotn

Xe hơi
Đã rút Hồ sơ chưa? nếu chưa nhờ cụ ý rút rồi gửi xe về. Mình chỉ đi làm HS ở nhà đỡ phải đi đilaaij..
T2 này e mới xuống làm nốt thủ tục cụ ah.cụ ấy đang hỏi mấy ông cò vạc k biết ntn.thấy bảo 2tr5

min18vn

Xe điện
Đã rút Hồ sơ chưa? nếu chưa nhờ cụ ý rút rồi gửi xe về. Mình chỉ đi làm HS ở nhà đỡ phải đi đilaaij..
Con mụ nài có kinh về rút HS thì truyền bá đê, xúi dại người ta oánh xe ra HN, CA họ đòi giữ bỉm lại thì khóc nhể, xe ko bỉm sao dám chạy về Thái Nguyên

min18vn

Xe điện
oạch, bống thúi cũng qua cò, để hắn hỏi thủ tục cần gì, giá cả bi nhiu

min18vn

Xe điện
T2 này e mới xuống làm nốt thủ tục cụ ah.cụ ấy đang hỏi mấy ông cò vạc k biết ntn.thấy bảo 2tr5
em hỏi 1 lượt rồi:
trên OF có cụ chọc và cụ cuongbazoka giá đều 2,5 củ, thời gian rút mất 4 ngày đến 1 tuần
Cụ Kieninnova giá 3,5 củ
bong07 giá 3 củ :D
cụ cân nhắc, trước khi đi hỏi trước bao giờ họ cần gửi biển cũ vì nếu rút HS bên công an sẽ đòi nộp biển cũ (mềnh tiếc cái bỉm 19 tháng 5 năm 85 của mềnh quá )

hungthaibinh

Xe tải
cụ nhờ cho xong chứ chạy đi chạy lại cũng quá 2,5t cụ à

phucloc8899

Xe container
em hỏi 1 lượt rồi:
trên OF có cụ chọc và cụ cuongbazoka giá đều 2,5 củ, thời gian rút mất 4 ngày đến 1 tuần
Cụ Kieninnova giá 3,5 củ
bong07 giá 3 củ :D
cụ cân nhắc, trước khi đi hỏi trước bao giờ họ cần gửi biển cũ vì nếu rút HS bên công an sẽ đòi nộp biển cũ (mềnh tiếc cái bỉm 19 tháng 5 năm 85 của mềnh quá )
Cụ Chọc và cụ cuongbazoka hạt rẻ cụ nhể :D

Ngô Tài Hưng

Xe máy
III. Rút ra bài học kinh nghiệm cho mình và cho người chưa mua xe lần nào.

1. Các cụ thấy em tự học, tự thực hành đi mua có giỏi không?
Xin thưa với các cụ! Em tưởng như vậy là biết được nhiều lắm, tự tin lắm rồi, yên tâm rồi. Nhưng thực ra 1 chiếc xe nó gồm hàng trăm chi tiết, có những chi tiết độc lập nhưng có nhiều chi tiết phụ thuộc lẫn nhau... Ôm được xe rồi em mới thấy mình mù tịt không biết gì trong đó cả, có nhiều phần lỗi sờ sờ ra đó mà không biết... Em như một thằng mù đi mua xe - đúng là điếc không sợ súng.

2. Em biết các cụ lên đây thì chắc chắn rằng ai cũng đam mê xe lắm rồi. Nhưng các cụ nhớ cho một điều là mua được xe cũng phải có duyên... Có người tìm vất vả nhưng có người vô tình cũng có xe ngon. Do đó các cụ cứ tìm xe cho thoải mái nhưng khi mua thì cứ bình tĩnh, không mua được con này thì có con khác không lo.

3. Đi mua xe không nên đi một mình ( 2, 3, 4... người đi mà không hiểu biết xe thì cũng như đi một mình - như em ) dễ làm gà cho họ luộc lắm. Ít nhất phải đi cùng 1 người, có thể không giỏi như thợ nhưng cũng đã có sở hữu 1 chiếc xe riêng ( xe ai đã dùng rồi thì hiểu rõ về xe mình lắm).

4. Còn về giá cả thì tùy điều kiện, mình định bỏ ra khoảng bao nhiêu để có xe đi, với giá đó thì chấp nhận ưu điểm gì, khuyết điểm gì... giá nào cũng có nhưng miễn là giá đó mình đã hiểu rõ về xe.

5. Mua xe xong phải vào Gara kiểm tra bảo dưỡng ngay (kể cả xe ngon) để đảm bảo an toàn cho mình và ngân khố của mình.

V. Kết luận:

1. Mình đi mua xe mà hiểu biết về xe ít quá.
2. Được nhiều người giúp đỡ. Gặp may mắn tìm được xe vừa tiền + vừa ý. ( Phúc nhà to)

3. Đam mê xe mà tiền ít thì tìm xe vất vả lắm. Ít tiền cũng mua được xe nhưng phải hiểu nó để chăm sóc, lấy việc chăm sóc làm niềm vui.
4. Những ai lần đầu đi mua xe thì nhờ người đã có xe cùng loại ( thợ càng tốt ) đi cùng.
5. Cảm ơn những anh em trên otofun mà mình đã gặp - nhiệt tình, chu đáo ( Cụ Trinh, cụ Tùng, Cụ Sơn ) và mong gặp mặt những ae khác nghe kể qua ( Cụ Ngọc, cụ Tấn-cùng quê NA, Cụ Boymisyou, cụ Bống, Cụ Phương Nga...) Hè này có chuyến nào of thì các cụ ới em tiếng đi gặp mặt làm quen nha.
6. Những ai cần giúp đỡ, trong điều kiện của mình em sẽ sẵn sàng mọi lúc trong vòng 50 km, nếu > 50km cần hẹn trước - vô điều kiện.

Nhân dịp năm hết tết đến xin được chúc các cụ, mợ, cô gì nhà otofun nhà ta đón tết vui vẻ, sang năm mới tràn đầy niềm vui, hạnh phúc; Chúc vững vàng tay lái, thượng lộ bình an!
Cảm ơn cụ!
Xin học kinh nghiệm của cụ!
Thế mới thấy từ lý thuyết đến thực hành vất vả ntn!
Có mấy người hiểu về xe như các bác thợ đâu.
Nên mua được xe chat 1 chút, được các bác thợ tân trang giùm là may mắn lắm rồi.
Đúng là Trời ko phụ Người phải ko bác!
Chúc bác và vk 2 cưỡi nhau đều đều nhé!

skype0211

Xe tăng
Em oánh dấu, khi nào mua xe em đọc lại ạ

ABCShop

Xe hơi
Bây giờ mà ra Bắc mua xe xong không biết có cụ nào check giúp không ợ :D

hph@

Xe tải
Nếu mua HN thì rễ mà cụ, mua xong oánh vào 85 láng hạ, hoặc cụ gọi mấy bô lão MSC có rảnh check giúp, ở các tỉnh lẻ mới khó nhờ vả