Ký sự Đường đi Tam đảo T8 2007

anvm

Xe điện
Website
www.xehanoi.vn
Ngày đầu tháng 08 20007 , thời tiết nóng bức , anh em rủ nhau đi Tam đảo tránh nắng vài ngày , thế là xong , 1……...2……….3……. lên đường
Quyết định Tam Đảo , vì 1 số anh em lâu ngày không đi

Tập hợp mất 1tiếng , trên chiếc xe Innova 29Y , anh em đã tụ họp đông đủ , lên đường,
14h02 phút xe bắt đầu khởi hành từ Ngã ba Đội cấn - Đường bưởi ,lúc nào đồng hồ xe chỉ 282km

Tôi cho xe chạy từ từ nhẹ nhàng 50km /h , lướt qua cầu Thăng Long , sau đó nhằm thẳng thị xã Vĩnh Yên ( qua soát vé cầu thăng Long rẽ trái đó ) , tuy nhiên đường này đang làm cầu vượt ( T8-2007 ) , nên chúng tôi chọn đi lối ôtô Xuân Kiên – Hamatra – qua nghĩa trang Thanh Tước , đường không to đẹp nhưng vẫn còn ngon hơn đường kia , các bác có đi chú ý nhé , đến thị xã Vĩnh Yên , sẽ có lối rẽ , một đi Việt Trì , còn rẽ phải đi QLộ 2B, đi Tam Đảo,

tiếp đến sẽ là 1 ngã Ba kiểu chéo chéo , (buộc phải rẻ phải hoặc rẽ trái ), các bác rẽ trái , đó là Bến xe Vĩnh yên ( T8 2007 ) , đi tiếp 2km là 1 nhà thi đấu cực to , đã từng phục vụ Segame , liền rẽ phải , đi một quãng thấy biển chỉ dẫn Tam Đảo 25km ,chạy thêm 1 lúc , còn 11km là bắt đầu vào chân đèo dốc Tam đảo , có 1 ngã ba , rẻ trái 14 km vào Tây Thiên , đi thẳng 11 km vào Tam đảo

Phải nói rằng đường lên Tam đảo là 1 trong những đường thử thách tay lái , nếu đặt Trung Tâm sát hạch tay lái tại đây thì khỏi phải nghĩ , bác nào đi 1 mạch 12 Km , toàn số 1 - 2 – 3 - Innova ) không chết máy , không va chạm thì coi như Pass bằng D luôn, không nhớ chính xác có bao nhiêu đoạn cua , có bao nhiêu đoan cua , có bấy nhiêu cái gương cầu , bấy nhiêu lần nháy còi nhắc nhở xe Ngược chiều , những đoạn đường hẹp , lại ngược chiều xe khách , để an toàn , chỉ có về số 1 mà nhích từng tý một.

Tuy nhiên 16h10 phút , chúng tôi đã có mặt tại đỉnh cao nhất của Tam đảo , lúc này đồng hồ xe chỉ 353km , Hà Nội Tam đảo chạy mấy 71km và 2 tiếng 10 phút - đi rất thong thả chậm rãi

từ nơi đây đi về Vĩnh Yên là 24 km

Phong cảnh ở đây thật đẹp , có cả xe như Sân Gôn

Các bác có đi về cho cái phóng sự nhé

DO CÔNG TY mới lấy thêm xe mới Mer 16 chỗ Sprinter loại mới nhất 313 ( không phải 311 đâu nhé ) , anh em lại tổ chức chạy thử xe để kiểm tra mức tiêu hao nhiên liệu và thời gian chạy xe chuyên phục vụ tuyến HANOI - TAM ĐẢO

Bắt đầu khởi hành , đồng hồ xe chỉ 000175 km , chà xe mới quá , tốc độ 35 km/ h ; máy tua 1800vòng /phút ; nhiệt độ máy 58 độ C , nhiệt độ ngoài trời 35 độ C , dầu còn ít quá , phải đổ thêm thôi , thế mà chạy về test lại 100km đường tam đảo hết 10lít cả điều hoà cùng tổ lái 9 người trên xe

còn cách Tam đảo 12km là lối rẽ trái đi TÂY THIÊN (ko phải TÂY TRÚC thỉnh kinh đâu các bác ạ )

Đường quanh co quá nhưng cuối cùng ta cũng đến được nơi cần đến,

dừng chân ngay THÁC BẠC

đi xuống thác bạc làm vài kiểu ảnh nhưng thấy cô em bán hàng nước XINH QUÁ Há đành vào thuê vài đôi dép tổ ong lội suối

chụp vài bức ảnh kỷ niệm toàn bộ ĐỘI GIẶC LÁI VÀ GUIDE của cty

trên đường rời thác quay về tranh thủ ngồi uống nước , đổi dép

mua vài cọng RAU susu về sào ăn cho có thêm Vitamin tăng cường sức khỏe

chụp quả ảnh kỷ niệm Cổng thác bạc

đi một ngày nên cũng không thuê chỗ nghỉ nhưng thấy cái Khu RESOFT đẹp quá , chụp vài kiểu ảnh cho anh EM Bên OF xem tham khảo , nghe nói đâu cái phòng bèo nhất cũng 48$ / ngày đêm

Ở Hà nội mà có con xe này lượn ra phố đi Uống Cafe thì hay đấy nhỉ

về đến Hà nội , hết một ngày chạy thử xe thành công tốt đẹp

Chúc các bác LUÔN MAY MẮN và THÀNH CÔNG trên mọi nẻo đường

Chỉnh sửa cuối:

Xeđịahình

Xe container
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
lâu lắm em không lên Tam Đảo, có lẽ đến 3 năm rồi. CHắc trên đấy thay đổi nhiều lắm

Hieuqua.com

Xe hơi
=c Tam đảo , có 1 ngã ba , rẻ trái 14 km vào Tây Thiên , đi thẳng 11 km vào Tam đảo

Phải nói rằng đường lên Tam đảo là 1 trong những đường thử thách tay lái , nếu đặt Trung Tâm sát hạch tay lái tại đây thì khỏi phải nghĩ , bác nào đi 1 mạch 12 Km , toàn số 1 - 2 – 3 - Innova ) không chết máy , không va chạm thì coi như Pass bằng D luôn, không nhớ chính xác có bao nhiêu đoạn cua , có bao nhiêu đoan cua , có bấy nhiêu cái gương cầu , bấy nhiêu lần nháy còi nhắc nhở xe Ngược chiều , những đoạn đường hẹp , lại ngược chiều xe khách , để an toàn , chỉ có về số 1 mà nhích từng tý một.

Bác này mới tập lái xe hay sao mà phát biểu bùn cười thế, đi xe mà lại bảo không va chạm hay chết máy là đạt ????

Bác nghĩ Tam đảo là kinh thế em mời bác lên Đền thượng - Rừng cuốc ra Ba vì phát nhé. Sau đó mời bác nhâm nhi thêm đoạn từ Yên Bái tới Lào cai, 150km không có đoạn nào thẳng hơn 1km

Tam đảo bẩn và lộn xộn như ma lem, lên Đền thượng Ba vì nhìn cảnh đẹp hơn cảnh Đường tăng đi lấy kinh

Em tự lái lên đây bằng xe Vịt nè, mời bác xem ảnh

Chỉnh sửa cuối:

alexnguyen

Xe tải
Em xuất phát từ chân cầu Long Biên chạy lên Tam Đảo mất đúng 1h30m ,đoạn 12km đường lên đỉnh Tam Đảo em chỉ chạy 1 tay thui còn tay kia cầm lon beer bác ạ , cái dốc con con mà bác cứ dọa anh em mới tập lái :)) :)) :)).bác nào còn cảm thấy chưa tự tin chạy đường đèo dốc thì cừ ới em bổ toác cho nhé...(b)(b)

Các bác cho ý kiến không biết bác này có nghỉ chân tại Thanh Tước không nhỉ? *-) Đường lên Tam Đảo không có gì vất vả lắm bác ạ. :) Lần sau bác đi Lào Cai nhé. Chắc bác chỉ 2 ngày là lên đến nơi thôi :^) Còn nếu không bác đi Mường Tè nhé :))

cachoi

Xe điện
Bọn trẻ con nhà em cắm cờ trên đỉnh Tam đảo

ps: Đã sử dụng tư liệu của 911

Changiaychandep

Xe máy
Em xuất phát từ chân cầu Long Biên chạy lên Tam Đảo mất đúng 1h30m ,đoạn 12km đường lên đỉnh Tam Đảo em chỉ chạy 1 tay thui còn tay kia cầm lon beer bác ạ , cái dốc con con mà bác cứ dọa anh em mới tập lái :)) :)) :)).bác nào còn cảm thấy chưa tự tin chạy đường đèo dốc thì cừ ới em bổ toác cho nhé...(b)(b)
Có cái dốc cao điểm 151 ở đường xe tăng Xuân Mai, lúc nào rảnh bác bổ toác cho e với nhá. :P :P :P

vinacar

Xe tải
Em xuất phát từ chân cầu Long Biên vừa đi vừa chích hết....hai lon bò húc, chạy lên Tam Đảo mất đúng 1h30m ,đoạn 12km đường lên đỉnh Tam Đảo em chỉ chạy 1 tay thui còn tay kia cầm lon beer bác ạ , cái dốc con con mà bác cứ dọa anh em mới tập lái :)) :)) :)).bác nào còn cảm thấy chưa tự tin chạy đường đèo dốc thì cừ ới em bổ toác cho nhé...(b)(b)
Có ngày lăn quay ra giữa phố giãy đành đạch, lại đổ tại số...(h) (h) (h)

Longvh

Xe điện
Em là em đánh giá cao bác anvm, bác đã mất công kể lể tận tình chi tiết cho anh em kèm cả ảnh, rất hữu ích cho nhiều anh em ít đi như em, chứ đi nhiều rồi thì siêu rồi nói làm gì :)

Chắc bác cũng giống em ít đi ít leo trèo :)

Động cơ của bác ANVM sẽ tăng thêm 750-800 OF vào sáng mai bác nhé :)

Speedmaster

Xe tải
Em là em đánh giá cao bác anvm, bác đã mất công kể lể tận tình chi tiết cho anh em kèm cả ảnh, rất hữu ích cho nhiều anh em ít đi như em, chứ đi nhiều rồi thì siêu rồi nói làm gì :)

Bác này thế lực thật, vốt cho em với nhé, đa tạ!

Smileyflora

Xe tải
Website
www.Smileyflora.com
vhlong viết

Bác ơi bác giúp kéo động cơ của e đê e sẽ hậu tạ(b)(b)

Chian

Xe đạp
suýt nữa thì em cũng gặp bác anvm trên tam đảo:D , chẳng là thứ 7 vừa rùi rủ mấy đứa bạn đi Tam đảo nghỉ, nhưng có mấy cô vợ phải làm T7 nên đến 5h chiều mới xuất phát được, thành ra phải chuyển hướng (vì biết đường đó đang làm và ngại leo núi buổi tối) đi khu Tiên sa ở ba vì.
Không biết có bác nào đã đi khu này chưa chứ em lên đấy lần đầu thấy cũng tạm được: cuối tuần mà rất vắng vẻ, chỉ có khoảng 5-6 gia đình thôi. khu này cũng đang trong giai đoạn đầu tư nên chắc ít người biết. Có nhà nghỉ xây rất đẹp, giá phòng từ 150-250N/ngày đêm. có bể bơi cho trẻ em, có câu cá, bơi thuyền. Và đặc biệt có rất nhiều khỉ nuôi thả rông. bọn trẻ rất thích chơi trò cho khỉ ăn. Không khí trong lành, thức ăn thì tạm được (hơi lâu, chắc là do ít người). Phù hợp với bác nào thích yên tĩnh.
Rất tiếc là không có cái ảnh nào để up lên cho các bác xem :(

Chỉnh sửa cuối:

Land

Xe tăng
Em xuất phát từ chân cầu Long Biên vừa đi vừa chích hết....hai lon bò húc, chạy lên Tam Đảo mất đúng 1h30m ,đoạn 12km đường lên đỉnh Tam Đảo em chỉ chạy 1 tay thui còn tay kia cầm lon beer bác ạ , cái dốc con con mà bác cứ dọa anh em mới tập lái .bác nào còn cảm thấy chưa tự tin chạy đường đèo dốc thì cừ ới em bổ toác cho nhé
Sao bác ăn gì mà khát nước thế không biết , bác lái cũng very kul đấy , hy vọng bác kô nói khoác thì gia nhập hội offRoad đê, cool thế vào hội này mới có nhiều cơ hội để thể hiện .

Alexmazzz

Xe buýt
suýt nữa thì em cũng gặp bác anvm trên tam đảo:D , chẳng là thứ 7 vừa rùi rủ mấy đứa bạn đi Tam đảo nghỉ, nhưng có mấy cô vợ phải làm T7 nên đến 5h chiều mới xuất phát được, thành ra phải chuyển hướng (vì biết đường đó đang làm và ngại leo núi buổi tối) đi khu Suối tiên ở ba vì.
Không biết có bác nào đã đi khu này chưa chứ em lên đấy lần đầu thấy cũng tạm được: cuối tuần mà rất vắng vẻ, chỉ có khoảng 5-6 gia đình thôi. khu này cũng đang trong giai đoạn đầu tư nên chắc ít người biết. Có nhà nghỉ xây rất đẹp, giá phòng từ 150-250N/ngày đêm. có bể bơi cho trẻ em, có câu cá, bơi thuyền. Và đặc biệt có rất nhiều khỉ nuôi thả rông. bọn trẻ rất thích chơi trò cho khỉ ăn. Không khí trong lành, thức ăn thì tạm được (hơi lâu, chắc là do ít người). Phù hợp với bác nào thích yên tĩnh.
Rất tiếc là không có cái ảnh nào để up lên cho các bác xem :(
Bác cho em cái đường lên đó với, mời bác 1 ly.

alexnguyen

Xe tải
Em đã được chiêm ngưỡng mấy cái show off iếc rồi ,cũng BT thui ,phá xe là chính ( em yêu xe lém không phá được ).

alexnguyen

Xe tải
Nói vậy thôi nhưng thể nào em cũng có dịp off cùng các bác. Từ mũi Cà Mau đến địa đầu Móng cái em có ngán đường nào đâu , Vòng cung Đông Tây Bắc cũng chẳng thể làm em chùn bước....