[Funland] Ký sự: Ecopark - Hà Nội ngày đầu giãn cách

Sazi

Xe điện
Sao lại không nghiêm? Bác nói em nghe nào?
Người vùng dịch chạy loăng quăng, Eco do Hưng Yên quản lý, để người vùng dịch đi lại thế này là không ổn. Đừng nói tôi có nhà Ở SG nên đi lại HN -SG bình thường nhé.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Người vùng dịch chạy loăng quăng, Eco do Hưng Yên quản lý, để người vùng dịch đi lại thế này là không ổn. Đừng nói tôi có nhà Ở SG nên đi lại HN -SG bình thường nhé.
Ở đây mà nói thì thế này!
Hy và HN chưa phải là vùng dịch. Thứ 2 không đi loăng quăng ( cái này trải nghiệm rồi thấy k lại nói em chém gió hay này nọ). Còn thực tế em đã đi và về.

ngxchinhs

Xe tải
Đang mát mẻ,nó gí mịa chậu than vô đít liệu mợ tính sao? Nói nhăng nói cuội. Em cả qua và nay đều HN - Eco và ngược lại. Cứ tuân thủ 5k và trung thực khai báo chả có gì là ngăn này cấm kia. Chỉ là kiểm soát thôi. Điều đó tốt mà.
Cụ có giấy xác nhận tiêm, test âm tính, cmt. Hộ khẩu mang theo ạ

BNC82

Xe đạp
Vì thông tin mang tính 1 chiều, gây hoang mang cho mọi người.
Cụ ơi anh em HN làm việc tại VLam HY đang phải đi xét nghiệm để mai được đi làm đây, ko thì khỏi vào HY nhé.
Lại qui trình 3 ngày/ lần xét nghiệm.

Sazi

Xe điện
Hy và HN chưa phải là vùng dịch. Thứ 2 không đi loăng quăng ( cái này trải nghiệm rồi thấy k lại nói em chém gió hay này nọ). Còn thực tế em đã đi và về.
Đi được là do các chốt làm không nghiêm, người vùng dịch đi về địa phương là phải cách ly.

Sazi

Xe điện
Cụ ơi anh em HN làm việc tại VLam HY đang phải đi xét nghiệm để mai được đi làm đây, ko thì khỏi vào HY nhé.
Khi chưa áp dụng chỉ thị 16 thì di chuyển cần xét nghiệm. Còn bây giờ mà cho đi tỉnh thế này thì chắc chắn giãn cách thất bại.

darthvader

Xe điện
Em vẫn mơ 1 ngày Hà Nội mở rộng bờ cõi ra muôn nơi , sáp nhập hàng loạt tỉnh thành lân cận ... :))

Từ thuở mang gươm đi mở cõi..
Ngàn năm thương nhớ đất Thăng Long

Shadow381

Xe điện
Thực ra ko phải đánh úp. Mà là cân lên đặt xuốn trong cuộc họp từ chiều đến đêm. Đến lúc chốt đc thì phải thực hiện ngay vì nếu để thêm 1 2 ngày sợ toang giống TP HCM.
Nếu thế có thể thông tin để dân nắm tình hình như “đang xem xét có thể giãn cách xã hội trong vài ngày tới...” và tuyên truyền người dân sẽ cần chuẩn bị những gì và ko cần thiết chuẩn bị những gì trước giãn cách... Thật ra chiều thứ 6 em đã nghe đồn trên một số trang ko chính thống, em vào các trang chính thống và buổi tối xem thời sự thì tuyệt nhiên ko thấy đả động gì đến khả năng giãn cách; 12h kém 15 đang ngáy thì gấu gọi dậy dí điện thoại vào mặt: báo mới đăng chỉ thị 17! Nên có thể đoán đây là chủ trương giữ bí mật đến phút phát hành, có thể nhà quản lý có căn cứ như giữ tâm lý nhân dân, để kiểm soát tình hình... nhưng em nghĩ nên có các phương án kiểm soát tình hình triển khai đến cấp xã, phường, tổ dân phố và tuyên truyền, thông tin cho dân về việc này để chuẩn bị sẽ tốt hơn. Chỉ thị này rất cần thiết, em tin nhân dân đều ủng hộ cao, đâu đó còn chưa làm đúng có thể do họ còn loay hoay, lúng túng vì rơi vào tình huống bị kẹt bất thình lình. Điện nhà em tuần rồi trục trặc, em định cuối tuần ở nhà cùng thợ sửa, biết giãn cách này em nghỉ việc trong tuần sửa luôn. Giờ điện đóm này lúc là cũng lo ngay ngáy mà ko thể gọi thợ qua sửa được. Đâu phải chỉ ăn uống là xong, còn nhiều việc khác cần sắp xếp như có nhà trong tuần gửi con về ông bà ở Ecopark, định sáng thứ 7 sang đón thì có chỉ thị....

berryfun

Xe điện
Biên giới phía đông ngày đầu giãn cách

Thứ Bảy, ngày 24/7, biên giới phía đông của Hà Nội, nơi tiếp giáp với Cộng hoà Hưng Yên, là một ngày vất vả của lực lượng biên phòng liên sắc (vàng cảnh sát giao thông, xanh lá bộ đội, xanh rêu an ninh, xanh công nhân dân phòng, và trắng y tế).

Trạm biên phòng cửa khẩu Đa Tốn ùn tắc từ sáng sớm. Từng đoàn xe cont từ Hải Phòng, quá cảnh qua Hưng Yên, xếp hàng dọc tuyến đường liên vận 379 chạy dọc khu tự trị Ecopark. Hầu hết lái xe trở tay không kịp vì lệnh đóng biên được chính phủ Hà Nội ban hành từ tối 23 và có hiệu lực từ 6h00 ngày 24. Trừ những xe tải thuộc luồng xanh, vận chuyển hàng thiết yếu, tất cả các loại phương tiện khác đều phải quay đầu và nằm lại bên đường chờ phương án khác.

So với 21 cửa khẩu còn lại của Hà Nội thì cửa khẩu Đa Tốn có một yếu tố đặc biệt nhạy cảm bởi bên kia biên giới là khu tự trị Ecopark của Cộng hoà Hưng Yên. Cộng đồng cư dân khu tự trị này chủ yếu là Hà Nội kiều, chủ yếu sống nhờ các hoạt động làm ăn tại Hà Nội. Nhiều người vẫn giữ quốc tịch Hà Nội, có họ hàng tại Hà Nội, sản nghiệp phần lớn vẫn nằm tại Hà Nội. Khi chưa giãn cách, họ hàng ngày di chuyển vào Hà Nội làm ăn như người Hà Nội, thời gian di chuyển còn ngắn hơn một số tỉnh phía Tây, Nam của Hà Nội. Vậy nên, khi chính quyền Hà Nội ra chỉ thị giãn cách, cộng đồng Hà Nội kiều ở khu tự trị Ecopark lập tức rơi vào trạng thái khủng hoảng. Doanh nhân không thể sang ký chứng từ, người dân thường không thể về thăm nom mẹ già con trẻ, nếu như không kịp xin visa đi lại.

Cửa khẩu Đa Tốn ùn tắc từ sáng đến chiều. Trên cây cầu biên giới Bắc Hưng Hải, tôi gặp những thiếu nữ đứng nhìn hoàng hôn đỏ sậm phía tây mà trong lòng bồn chồn lo lắng. Tối hôm trước, những thiếu nữ đã theo bạn trai đông du hưởng một đêm thứ 6 mát trời với ý nghĩ sáng hôm sau về sớm. Nhưng hôm nay họ sẽ phải ngủ lại thêm một đêm nữa. Kiểu này, nhiều cô sẽ phải sớm lấy chồng… :))
Nguồn: Từ 1 người bạn ở Ecopark
Ghi hẳn Phạm Trung tuyến phó giám đốc VoV. Một coong dân của cộng hoà tự trị eco pát ra cho hoành chớ cụ

Honghen2008

Xe container
Đang mát mẻ,nó gí mịa chậu than vô đít liệu mợ tính sao? Nói nhăng nói cuội. Em cả qua và nay đều HN - Eco và ngược lại. Cứ tuân thủ 5k và trung thực khai báo chả có gì là ngăn này cấm kia. Chỉ là kiểm soát thôi. Điều đó tốt mà.
Văn hay thì đọc cho vui, em nghĩ chẳng phải tự nhiên rỗi hơi viết bài này, chắc có lúc cấm như thế thật mà. Mà sao mà phải nóng thế🤪 Không đúng thì nhắc nhở được mà Cụ🌺🌷🌺

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Mỗi quận,mỗi huyện,mỗi xã có quy định riêng. Tuy nhiên thì nếu chia sẻ nên trung thực. Còn cv của cụ cần thì cân nhắc thiệt hơn rồi tuân thủ thôi ạ!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ có giấy xác nhận tiêm, test âm tính, cmt. Hộ khẩu mang theo ạ
Em chả có gì ngoài thẻ cư dân ở eco và cmnd ở HN. Còn em tuân thủ quy định,xếp hàng có khoảng cách,thái độ đúng mực lý do chính xác. Nhiên rúc khai báo y tế...abc. Đo thân nhiệt.

ubisapro

Xe trâu
Cụ nào sang thăm Sugar chắc cũng đau đầu đới :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

cantona

Xì hơi lốp
Eco nhà cửa đẹp đáng sống, giá cũng rẻ hơn nội đô. Tuy nhiên giờ mua giá ngon khó lắm rồi. Đợt em hỏi căn 70m giá 1,8 tỉ lận, khu bình dân.

kufits

Xe buýt
Nhà mình có cụ nào làm vận tải hay quen bên nào vận tải từ HN về eco không ạ, em có cái giường cần chuyển cho bạn em ở Khu Lake 2 mà giờ bí quá :( ( mẹ bạn em mới mổ xong nên cần làm giường cao để dùng ạ)

m4s

Xe điện
Sao lại chưa phải vùng dịch vậy cụ?

victory_1980

Xe điện
Cái gì mà Cộng hòa Hưng Yên rồi khu tự trị Ecopark, giọng văn ********* quá.