[Funland] Ký sự mua đất tranh chấp...

TÔN

Xe container
Kết quả ,ngồi đồn hơn 30 giờ.
Đây là sai lầm của em, cũng may còn cơ hội chơi ván mới 😜
E nếm đủ các loại cùm rồi, nhưng bị cùm ở cái ghế băng này là khó chịu nhất. Chân ko cử động nhúc nhích đc nên nó khó chịu vô cùng. Chứ nằm cùm như phạm chờ thi hành án tử thì chỉ bí bách cái ko đc đi lại thôi
Cái này cũng thường ở đất HN, càng ngõ nhỏ ,phố nhỏ, còn người càng thêm ích kỉ,tham lam, sống bẩn tính. Thực tế họ không hề xấu đâu , nhưng không gian bối cảnh chật chội, chen chúc, ngõ không thấy ánh mặt trời, chỉ 1 xe máy đi lọt làm tâm tính, lòng người cũng hẹp lại, bí cùng theo đấy. Ở càng lâu con người càng bị ảnh hưởng mạnh hơn. Nên chăng nhà nước xem xét tái phát triển các khu dân cư cũ trong nội đô, qui hoạch lại chứ nhếch nhác, bí bách lắm.
Đúng rồi cụ. Ai cũng có cái thiện trong người, nhưng hoàn cảnh các thứ bên cạnh nó tác động vào làm sản sinh ra tính cách bẩn tưởi vô cùng

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
E nếm đủ các loại cùm rồi, nhưng bị cùm ở cái ghế băng này là khó chịu nhất. Chân ko cử động nhúc nhích đc nên nó khó chịu vô cùng. Chứ nằm cùm như phạm chờ thi hành án tử thì chỉ bí bách cái ko đc đi lại thôi

Đúng rồi cụ. Ai cũng có cái thiện trong người, nhưng hoàn cảnh các thứ bên cạnh nó tác động vào làm sản sinh ra tính cách bẩn tưởi vô cùng
Em như tờ giấy trắng trong, sợ lắm :D

escape1279

Xe tải
Em bái phục cụ chủ. Cách đây 15 năm nhà em xây nhà, thằng hàng xóm cũng le ve sang rút thước đo đòi đất mặc dù nhà nó đã xây xong hết đất rồi, ăn vạ. Em đã giơ cái xẻng lên rồi, nghĩ đến cu con giai mới bé tí lại thôi. Nếu không giờ chưa chắc mãn hạn. Cm nó, giờ giữa 2 nhà có cái khe chuột chạy. Giá em bản lĩnh và tài giỏi như cụ.
Năm ngoái em xây nhà, đất nhà em trong sổ là 4m ngang nhưng thực tế đo là 4,22m. Hàng xóm hiền lành chả ý kiến gì em xây hết đất (2 bên nhà kiên cố hết rồi), dôi ra được mấy m2, may mắn thật.

tuanva06

Xe tải
Năm ngoái em xây nhà, đất nhà em trong sổ là 4m ngang nhưng thực tế đo là 4,22m. Hàng xóm hiền lành chả ý kiến gì em xây hết đất (2 bên nhà kiên cố hết rồi), dôi ra được mấy m2, may mắn thật.
Cụ nào có kinh nghiệm việc này, làm chặt chẽ về pháp lý được ko? Vì nhỡ hx ko có ý kiến cho đến khi mình xây kiên cố, hoặc sau này con cháu họ kiện thì mình chết dở?

taplai2012

Xe ngựa
Cụ nào có kinh nghiệm việc này, làm chặt chẽ về pháp lý được ko? Vì nhỡ hx ko có ý kiến cho đến khi mình xây kiên cố, hoặc sau này con cháu họ kiện thì mình chết dở?
Theo luật, hiện nay cấp sổ và gpxd không phải ký giáp ranh.
Chắc nhất thuê địa chính đánh mốc, xác định tọa độ các điểm trên sổ đỏ cụ ạ. Bây giờ đánh mốc vệ tinh chính xác lắm.

escape1279

Xe tải
Em xây xong về ở 1 năm nay rồi. Chỗ nhà em hình như nhà nào cũng dôi ra một chút. Khi xây cũng phải lấy ý kiến hộ liền kề để hoàn thiện hồ sơ mà cụ.

escape1279

Xe tải
Theo luật, hiện nay cấp sổ và gpxd không phải ký giáp ranh.
Chắc nhất thuê địa chính đánh mốc, xác định tọa độ các điểm trên sổ đỏ cụ ạ. Bây giờ đánh mốc vệ tinh chính xác lắm.
Khi em làm hồ sơ vẫn yêu cầu ý kiến của hộ liền kề cụ ạ. Tháng 3/2021

taplai2012

Xe ngựa
Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
Cụ cho em hỏi, hiện tại, nếu không có chữ ký hàng xóm vẫn được phải không cụ.
Như em. Nếu không bị đơn kiện găm trên quận và các nơi khác thì không cần ký giáp ranh xin gpxd cụ ạ.
Dính đơn thì em nhờ tổ trưởng dân phố xác nhận thay thế.

taplai2012

Xe ngựa
Đây cccm ạ...
Cứ nhờ địa chính xác định mốc giới mới chuẩn, vì sau lưu hồ sơ lâu dài, không sợ thất lạc.
Hàng xóm đang vui vẻ thì dại gì không xin :)

taplai2012

Xe ngựa
Dạ em cảm ơn cụ.
Đất nhà em, khi xưa bà chủ cũ làm sổ cũng không cần xin ký giáp ranh.
Thế nên nhà đó mới shock khi mình giơ cho xem cả sổ đỏ và gpxd :))
Nhà đó cố tình ko làm sổ đỏ để có cớ kiện mảnh đất này. Giờ thì gậy ông đập lưng ông. Trong vòng tối thiểu 10 năm nữa ko dc cấp số. Chưa kể em cũng sẽ găm đơn lên các cq chức năng (sở tài nguyên, cty ptn, phòng cấp phép quận và một số nơi khác).

first

Xe tăng
Nhà em trên phố cổ, một dãy mấy chục số nhà cứ liền nhau và tường giữa 2 nhà là tường chung - 30cm. Nhà nào đập đi xây lại hoàn toàn trước thì hoặc bỏ cả bức tường, hoặc đục đi phần vữa chứ ko dám đục đến tim tường chung. Nhà xây sau thì phá hẳn bức tường cũ (của chung 2 nhà) đi, nhưng chỉ xây đến tim tường cũ thôi, bỏ lại 1 khe hẹp ~10cm giữa 2 nhà - phần của nhà xây trước - bao giờ họ làm lại thì xây nốt. Tham mà xây hết là dễ rắc rối sau này. Như vụ em kể đoạn trên - xây đến mái rồi nhà kia mới kiện lấn chiếm đất.

taplai2012

Xe ngựa
Nhà em trên phố cổ, một dãy mấy chục số nhà cứ liền nhau và tường giữa 2 nhà là tường chung - 30cm. Nhà nào đập đi xây lại hoàn toàn trước thì hoặc bỏ cả bức tường, hoặc đục đi phần vữa chứ ko dám đục đến tim tường chung. Nhà xây sau thì phá hẳn bức tường cũ (của chung 2 nhà) đi, nhưng chỉ xây đến tim tường cũ thôi, bỏ lại 1 khe hẹp ~10cm giữa 2 nhà - phần của nhà xây trước - bao giờ họ làm lại thì xây nốt. Tham mà xây hết là dễ rắc rối sau này. Như vụ em kể đoạn trên - xây đến mái rồi nhà kia mới kiện lấn chiếm đất.
Nhiều nhà sống dở chết dở vì ham cụ ạ. Em chứng kiến vài nhà rồi... Xây gần xong hx mới kiện.

La già

Xe tăng
Không biết cụ taplai có bán giá ưu đãi mấy bao gạo ST25 cho mấy người hàng xóm tốt bụng không nhỉ? :))

taplai2012

Xe ngựa
Không biết cụ taplai có bán giá ưu đãi mấy bao gạo ST25 cho mấy người hàng xóm tốt bụng không nhỉ? :))
Nhà kia cay cú bảo sao nhà tôi ở đây hàng chục năm, đóng góp đầy đủ... Tại sao đi bênh thằng ranh ở đâu tới.
Các cụ bảo bọn tao thấy bất bình, bênh cái đúng thôi.
Em có đem biếu ít chè ngon An An mà các cụ không nhận ạ :)

escape1279

Xe tải
Ơ thế hàng xóm nhà em giờ mà kiện là em toi à cụ? :))