Kỹ thuật lái xe ban đêm

dienthoaihn

Xe đạp
ah mà e kể một lần đi công tác Sơn La mùa đông gặp hôm trời xương mù lại mưa nữa, lái xe tốc độ 10km/h, không nhìn thấy gì cả, phải bám vạch đường ở giữa để đi, xe cũng không nhìn thấy nhau phải gần sát mới thấy, anh e bảo nếu vạch đấy kẻ sai chắc xuống vực luôn. Đèo Mai Châu ấy các bác. Nói chung bác nào mới tập lái không nên đi đường này khi trời có sương mù.

Trainningdriver

Xe tải
em chào các bác.hôm rồi em có đi đêm mấy lần.một đêm đang chạy ngon chớn thì bị xxx bắt lại.hoá ra là em chạy vượt tốc độ. bị phạt mất 800k và hai ngày hôm sau mới được lấy giấy tờ và bằng lái, cat thế chứ, em chạy ngay sau 1 bác xe tải biển 68(Kiên Giang) mà bác ấy ko bị làm sao, còn em thì bị( em chạy xe biển lạ 54) thế mới tức. mà em xin bọn xxx đưa cả tiền chúng nó ko thằng nào cầm.bắt em phải lên kho bạc nộp phạt.
:mad:

sienadadong

Xe tải
em chào các bác.hôm rồi em có đi đêm mấy lần.một đêm đang chạy ngon chớn thì bị xxx bắt lại.hoá ra là em chạy vượt tốc độ. bị phạt mất 800k và hai ngày hôm sau mới được lấy giấy tờ và bằng lái, cat thế chứ, em chạy ngay sau 1 bác xe tải biển 68(Kiên Giang) mà bác ấy ko bị làm sao, còn em thì bị( em chạy xe biển lạ 54) thế mới tức. mà em xin bọn xxx đưa cả tiền chúng nó ko thằng nào cầm.bắt em phải lên kho bạc nộp phạt.
:mad:
có 2 lý do khiến bác bị xxx bắt bác khi chạy quá tốc độ
1 : xxx hay bắn tốc độ vào mông ít của vợ 2 bác nên khi bác chạy ngay sau xe tải thì xxx chỉ bắn và đọc biển số của xe bác thôi.
2: xe tải chạy quen tuýen họ làm luật cả rồi bác ợ .
chúc bác tỉnh táo cho lần sau nhé(b)

ak7men

Xe máy
Em vừa đi đường Láng - Hòa Lạc về, bụi mù trời các cụ ợ.
Lúc đi em đã biết công trường nhiều bụi nên cẩn thận lấy khăn rửa kính trước khi về nhưng quên k lau thật khô:102: nên khi phi vào tuyến đường, bụi nó bám vào làm kính xe lại mờ thêm. Cái gạt nước xe em lại cũ quá nên càng phun nước vào gạt lại càng bụi, càng lóa mắt:77:. May mà có chú xe bus Hải Yến đi cũng chậm nên em cứ bám đít chú í mà về. Về đến TT HGQG mà cảm thấy bàng hoàng biết là mình thoát nạn:77:.
Từ đây em rút ra kinh nghiệm: Khi đi qua đường bụi, nhất định phải lau kính thật khô. Trong xe phải chuẩn bị sẵn vải mềm để lau bụi khi cần. Nếu gặp chú Bus nào chạy chậm thì cố gắng bám theo.:41:

caotangnha

Xe tải
có 2 lý do khiến bác bị xxx bắt bác khi chạy quá tốc độ
1 : xxx hay bắn tốc độ vào mông ít của vợ 2 bác nên khi bác chạy ngay sau xe tải thì xxx chỉ bắn và đọc biển số của xe bác thôi.
2: xe tải chạy quen tuýen họ làm luật cả rồi bác ợ .
chúc bác tỉnh táo cho lần sau nhé(b)
Nếu cụ chạy sát xe trước, ắt là trên ảnh có cả đ. ít xe trước, trong trường hợp này, rõ biển số xe sau cũng không thể phạt được ạ! Nói chung, đòi xem ảnh khi chấp nhận nộp phạt cũng có cái hay!

otovu

Đi bộ
Cá nhân em nghĩ các bác tài chúng ta phải thấu hiểu một điều rằng: khi sử dụng pha cốt trên đường đầu tiên là an toàn cho chính bản thân mình đã chứ chưa nói đến người khác. Nói chung tài xế Việt nam chúng ta cần phải học hỏi rất nhiều về văn hóa giao thông. Mà hình như trong Nam họ chạy xe điềm đạm hơn ngoài Bắc ( ít nhất về cách sử dụng đèn pha ban đêm). Nói chung cần lên án những hành vi tham gia giao thông thiếu hiểu biết dễ gây nên hậu quả khôn lường

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Các cụ cho em hỏi, xe em chỉ có chế độ đèn AUTO thôi (ban ngày thì nó tự tắt đèn, buổi tối thì nó tự bật đèn) thì chuyển pha, cốt thế nào ạ?
Em phải học cách chuyển pha/cốt để đi lại cho nó văn minh và tránh làm phật lòng các cụ trên này.

namrebel

Xe hơi
Con lươn đó thấp tè, có che được bao nhiêu đâu. Theo tôi, chỉ khi nào có làn cây phân cách (như PV-CG) thì mới có thể để pha chạy ngược chiều.

Còn một chuyện nữa với đèn pha là: khi thấy đàng trước mình có xe thì cũng nên cụp pha đến khi mình vượt qua họ nữa. Cái này giới tài ở ta đặc biệt ít quan tâm! 8o|
Cái này em có quan tâm đấy chứ, chỉ tại xe trước ko cho vượt, ức quá, em cứ chiếu pha vào mắt nó cho bõ ghét. hự hự...:21:

namrebel

Xe hơi
ở bên tây nó ít xe máy và chướng ngại vật trên đường nên đi vậy được ,chứ đường VN mà cụp pha hoài là dễ tiêu lắm .Đặc biệt là tầm 7h-10h đêm sao ở nông thôn bọn choai choai nó hay ra lề đường ngồi hóng mát .mình vừa bị chói đèn nhiều khi không nhìn thấy rõ chúng nó là ăn đủ luôn.

Tui xin bổ xung thêm một ý kiến nữa là đi đêm trên đường lạ nên bám xe nào rành đường là chắc ăn và đỡ mệt .tiện đủ mọi bề .hì!!!!!!!! có điều chạy sau người ta đừng có đi pha.
Em đồng ý với ý kiến của bác. Cứ bám đít con nào chạy trước và giữ khoảng cách an toan với nó mà chạy. Ý, nhưng mà mấy lần em chạy Wagon mà mấy bác CAMRY chạy tít quá, em đuổi hộc bơ lun. :18:

glssstn

[Tịch thu bằng lái]
Đi đêm thì tốt nhất là nên đi tốc độ vừa phải. và em cũng ghét nhất mấy thằng toàn giương pha lên khi mình đã hạ cốt.

tuanna0409i

Xe máy
Quan trọng nhất là ko nên lơ mơ gật gù :102:

khanh3x

Xe hơi
Các bác lưu ý khi đi trong phố thì hạ cái đèn pha xuống, nếu đi trên đường cao tốc mà xe trước quét pha vào mặt mình thì trong em thấy người ta khuyên là nên nhìn check về lề đường bên phải để tránh lóa, các bác còn bí kíp nào cho em học hỏi nhé (b)

Matizcoi

Xe cút kít
có lần em lái đêm bằng matiz về Hà Tĩnh, phải công nhận xe tải lớn và xe khách đường dài có văn hóa, chỉ nháy đèn là họ hạ pha, chả bù lũ vô học lái xe con, nnos cứ giương thẳng vào mặt làm em tí mù bao nhiêu lần :'(

t_rex

Xe buýt
Các bác lưu ý khi đi trong phố thì hạ cái đèn pha xuống, nếu đi trên đường cao tốc mà xe trước quét pha vào mặt mình thì trong em thấy người ta khuyên là nên nhìn check về lề đường bên phải để tránh lóa, các bác còn bí kíp nào cho em học hỏi nhé (b)
Vâng chạy đêm mắt lúc nào cũng nên bám vào vạch sơn bên phải cụ ợ.
Một câu truyền miệng nữa là "đêm tránh đen ngày tránh trắng".

Vâng chạy đêm mắt lúc nào cũng nên bám vào vạch sơn bên phải cụ ợ.
Một câu truyền miệng nữa là "đêm tránh đen ngày tránh trắng".
em nghe có câu: trời mưa tránh (trắng) trời nắng tránh (đen)

khanh3x

Xe hơi
Cảnh giác ở những chỗ trông có vẻ an toàn!

Cám ơn các kụ đã voka, em xin bổ sung thêm là lái đêm cần đặc biệt cận thận ở những chỗ nào vắng vẻ, trông có vẻ an toàn, vì rất có thể có ai đó cũng nghĩ như mình "tức là đêm vắng chỉ còn mình ta với nồng nàn!", 2 kụ mà nghĩ giống nhau 1 cụ từ ngõ phi ra 1 cụ trên đường chính, hôn nhau nồng nàn là điều k0 thể tránh khỏi :))

neoropi

Xe đạp
Cám ơn kinh nghiệm của bác

maxkurt1410

Xe máy
Website
muare.vn
Kinh nghiệm quá... Hnao bác dậy e vài đường đi (b)

scorp

Xe buýt
Mấy hôm em đi về quê, mấy bác tài đi đằng sau cứ để pha làm chói mắt em quá. kính hậu trong xe em đã để sang chế độ ban đêm rồi nhưng mà kính bên trái chói cũng không kém :77:. Thi thoảng co mấy bác đi ngược chiều mình nháy đèn loạn lên mà không chịu cụp xuống. Đúng là vô văn hóa các bác nhỉ :mad: