Kỹ thuật lùi xe

Khoaichip

Xe máy

các bác xem xem, em thấy làm như sách thì em lùi ok lắm, đôi lúc ra đường mà đông người quá thì cũng hơi run, nhưng mà dần dần cũng quen. h thì thạo rồi
Quá đỉnh! Nhà cháu cũng đang loay hoay tìm công thức lùi cho bà xã mà toát hết mồ hôi. Bài post của pác hữu ích vô cùng.(b)

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Lúc đầu nhìn bọn nó đỗ ở Paris em cũng lè lưỡi, trợn mắt thán fục:77:! Chúng nó đỗ xe cứ san sát, thậm chí cách nhau không tới 20cm, nhưng về sau có người mách và em để ý mới thấy là fần lớn các xe đỗ ở Paris đều không kéo fanh tay. Khi xe nào vào đỗ chỉ việc húych xe trên 1 tý, huých xe dưới 1 tý để lách vào và khi đánh xe ra cũng vậy. Chính vì thế rất nhiều xe ở Fáp nó lắp thêm 1 cái thanh chắn đầu bằng cao su ở trước và sau xe để tránh bị xe khác hôn(k). Hehe...:21::21::21:
Thì đây!(b) với bác rồi nhé! Bác còn cái logo nào mau tặng em một chiếc đê:21:

hnilueirtuv

Xe máy
kinh nghiệm em là tốt nhất cứ phải dựa vào cảm giác,chịu khó ngía các gương,để ý bộ cảm biến lùi thôi...nhiều xe dòng hiện đại quá bây giờ có camera lùi...đâm ra ỷ lại..nhiều khi tự tin quá mà bị dính chấu:ohmy:

phamhoangtb

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Lùi chắc ăn nhất là hạ kính xuống, vừa lùi vừa ngoài nhìn ra ngoài, nếu cần xuống xe nhìn thực tế lấy cảm giác, sau nhiều lần thành quen sẽ lùi ngon ngay

Meo Van

Xe hơi
Các bác chỉ giáo em tẹo với, em lùi xe song song và nối đuôi thì tạm được nhưng khi em lùi sát xe vào khúc cua tròn (cái khu để xe nhà em nó thế), tức là thành xe tiếp tuyến với khúc cua thì toàn vênh đầu hoặc vênh đít. Phải chỉnh xe lên xuống mới ok dc. Các bác cho e tý kinh nghiệm với.:^)

xeom4u

Đi bộ
Cụ nào chưa biết cách lùi thì vào đây nhé. [ame="http://www.youtube.com/watch?v=dJ-loe3xXLg"]http://www.youtube.com/watch?v=dJ-loe3xXLg [/ame]
Chúc các cụ lái xe an toàn (b)

coolpix8700

Xe ngựa
Trước đây thi bằng xe ô to con (chẳng nhớ bằng gì nữa, 2 mảnh, có cả phiếu kiểm soát) thì vào chuồng cả tiến lẫn lùi, ngoài hàng cọc cũng tiến và lùi rồi hàng đinh bắt buộc phải qua chỉ cho hỏng 2 lần... Lý thuyết thì đơn giản hơn nhiều, chỉ có 12 câu chấm bằng ô. Thi ở Đức, khi đi thực tế, giám thị cũng chỉ 2 vị trí đỗ ven đường giữa 2 xe khác để mình vào cả tiến lẫm lùi.
Nếu không phải tranh vị trí đỗ với xe khác đang đến, em thích lùi hơn, vì dễ hơn!

Philip

Xe máy
Có clip dạy tập lùi xe giữa hai xe đỗ bên lề đường đấy. Bác nào muốn lấy, tôi chỉ cho.

kuphuong

Xe buýt
cái này làm nhiều sẽ wen ngay mà , va chạm vài lần thì sẽ có kinh nguyệt ngay mà:21::102::102::102::102:

hajinbk

Xe tăng
cái này làm nhiều sẽ wen ngay mà , va chạm vài lần thì sẽ có kinh nguyệt ngay mà:21::102::102::102::102:
Chuẩn đấy. Bản thân Em khi mới lái xe lùi rất kém, một hôm đi ăn sáng xong lên xe lùi thế nào đổ mẹ cái xe wây tàu của 1 chú nhìn rất xã hội đen đang uống nước chè vỉa hè, nó hùng hổ xông vào đòi bồi thường, Em sợ quá bảo "vâng, hết bao tiền em xin đền". Các Bác biết nó nói sao không? "Nôn 20 ngìn đây":)), Em mừng quá rút ví đưa cho nó 50.000đ (không có tiền lẻ) rồi chuồn nhanh. Hơn tuần sau quay lại chỗ đó ngồi uống nước chè, Bà bán hàng bảo "Không phải mỗi chú bị đâu, thằng nghiện ấy cứ thấy ai đỗ xe ô tô là nó dựng sau đít đề tìm cơ hội ăn vạ":77::77::77:
Từ đó Em lùi xe tốt hơn hẳn, tết vừa rồi đưa Gấu đi chúc tết vào trong ngõ hẹp, lúc ra lùi hơn 50 mét:21: Gấu khen nức nở(l)

thangbom8006

Xe hơi
Em thường tiến lên song song với xe trước, đuôi hơi hướng vào chỗ đỗ. Lùi xe mình sao cho đuôi xe trước ngang với cửa kính sau xe mình thì chỉnh lái để lùi vào chỗ đỗ (quan sát gương phải). Khi xe đã bắt đầu song song với lề đường và lùi gần chạm (hoặc chạm một ít) xe sau thi dừng lại, trả hết lái, nhích xe lên trước gần chạm (hoạc chạm một ít) xe trước rồi dừng lại. Trả hết lái, lùi lại cho ngay ngắn. Nối chung là cứ thực hành nhiều thành quen. Hơn nữa mỗi xe có chiều dài khác nhau nên mỗi người phải tự để ý xem làm thế nào để đỗ xe tốt nhất.
Mà em có thói quen là cứ cắm cổ lùi vào chỗ đỗ nhưng mỗi lần đi ra quán ăn hay cafe là có mấy chú trông xe xung phong ra dẫn xe làm vướng hết cả đường, không có mấy chú ấy có lẽ là đỗ còn nhanh hơn.
Bác này lùi chuẩn thật đấy. chạm trước một ít, chạm sau một ít thế mà chưa bị oánh lần nào hả?:)):)). còn mấy cậu nhân viên xi nhan hộ à:' lùi nữa đi, nữa đi, tí nữa đi..........(bộp) thôi đổ rồi":'(:'(:'(. trách mình ngu quá

bin_akon

Xe đạp
hic, em nghĩ cái vụ de này phải có thời gian các bác à, lý thuyết em học cũng kỹ lắm rồi mà lúc de không thể thẳng xe được

Son108

Đi bộ
Xin các bác chỉ giáo

Em mới đi xe nên còn ít kinh nghiệm, xin các bác cho ít kinh nghiệm khi lùi vào chỗ đỗ khi có 2 xe tr][cs và sau. Cám ơn các bác nhiều

lanit2008

Xe đạp
Em mới có bằng lái xe được 4 tháng và có 2 lần lùi bị xước má tự rút ra 1 số kinh nhiệm sau:
1.Mắt phải tinh(bẩm sinh)
2.chú ý 2 bên cửa hậu
3.Quan sát địa hình trước khi lùi
4.Lúc lùi ko nên dùng chân phanh(Trường hợp bất đắc dĩ vẫn phải phanh)
5.Trả lái thật nhanh
Mong các Bác kinh nhiệm chỉ dùm thêm để em lùi cho an toàn(b)(b)(b)

Nấm mỡ

Xe điện
Em mới có bằng lái xe được 4 tháng và có 2 lần lùi bị xước má tự rút ra 1 số kinh nhiệm sau:
1.Mắt phải tinh(bẩm sinh)
2.chú ý 2 bên cửa hậu
3.Quan sát địa hình trước khi lùi
4. Lúc lùi ko nên dùng chân phanh (Trường hợp bất đắc dĩ vẫn phải phanh)
5.Trả lái thật nhanh
Mong các Bác kinh nhiệm chỉ dùm thêm để em lùi cho an toàn(b)(b)(b)
Nhà cháu toàn bất đắc dĩ thui, lùi chỉ dùng chân phanh :21:

dinh_dien

Xe đạp
Tot nhat la khong di lui ma di tien thoi cac cu ạ..