Kỹ thuật lùi xe

tnts

Xe buýt
Đi qua Ciputra thấy bãi xe toàn cắm đầu vào. Thế mới biết thằng nào văn minh hơn thằng nào.
Ôiiiiiiiiiiii Việt Nammmmmmmmmmmm!

Kan08

Xe đạp
theo em khi bác lùi vào chỗ 2 xe lối đuôi nhau thì bác nên đánh đít vào trc rồi trả nái cho đầu vào sau

ChitPro

Xe máy
theo em khi bác lùi vào chỗ 2 xe lối đuôi nhau thì bác nên đánh đít vào trc rồi trả nái cho đầu vào sau
Em ạ bác, bác xem lại bài viết trước khi post nhé, lếu cần thì nhờ người khác kiểm tra nại cho :D

gogo

Xe đạp
(y) . tot nhat la lap camera o dit xe. Khi lui xe nhin guong va...co nguoi dung lam...xinhan.:)) (b)

khoavq

Xe điện
Em nghĩ lùi xe là do kinh nghiệm. Nhờ có kinh nghiệm nên chỉ cần 1 hoặc 2 đò là vào được chuồng ghép ngang dù chỉ còn 20 - 30 cm. Em đã từng lùi vào khi 2 ông tướng chỉ để cho em khoảng 5m để em đỗ (trong khi xe em dài tới 4.650m), và em chỉ mất 2 đò để vào. Dưng mà nếu không có lý thuyết thì đố ai có được kinh nghiệm đấy. Em đồng ý với bài lý thuyết là tiến song song với xe trước, đánh lái về hướng ngược với nơi đỗ cho tới khi vô lăng ngang với cản sau của xe trước thì trả thẳng lái, khi thấy bánh sau bên phụ cùng trên đường thắng với bánh trước của xe sau thì đánh lái hết theo hướng đỗ thật nhanh. Lùi chậm thôi, cảm nhận (mà tất nhiên phải nhìn và căn) cho đến khi mông xe mình sát vào cản trước của xe sau thì vào số tiến và đánh lái ngược với lề đỗ. Đảm bảo ok ngay. Thử vài 3 lần sẽ biết...

For Escape

Xe buýt
Em nghĩ lùi xe là do kinh nghiệm. Nhờ có kinh nghiệm nên chỉ cần 1 hoặc 2 đò là vào được chuồng ghép ngang dù chỉ còn 20 - 30 cm. Em đã từng lùi vào khi 2 ông tướng chỉ để cho em khoảng 5m để em đỗ (trong khi xe em dài tới 4.650m), và em chỉ mất 2 đò để vào. Dưng mà nếu không có lý thuyết thì đố ai có được kinh nghiệm đấy. Em đồng ý với bài lý thuyết là tiến song song với xe trước, đánh lái về hướng ngược với nơi đỗ cho tới khi vô lăng ngang với cản sau của xe trước thì trả thẳng lái, khi thấy bánh sau bên phụ cùng trên đường thắng với bánh trước của xe sau thì đánh lái hết theo hướng đỗ thật nhanh. Lùi chậm thôi, cảm nhận (mà tất nhiên phải nhìn và căn) cho đến khi mông xe mình sát vào cản trước của xe sau thì vào số tiến và đánh lái ngược với lề đỗ. Đảm bảo ok ngay. Thử vài 3 lần sẽ biết...
bác lam thế được em gọi bác la su phụ !

oudi

Đi bộ
em thấy chọn cách an toàn la không nên cho vào giữa làm gi khi không dủ khoảng cách AT oan ra do

ngcom

Xe tải
Lùi xe vào giữa 2 xe khó thật. E lùi nhiều lần vào rồi mà vẫn run.
Tập nhiều tự nhiên quen, lúc đầu không đẹp/gọn , sau nhiều lần sẽ tự lên tay hết. Mà đỗ xếp xe rất quan trọng, mình ko biết đỗ kiểu này mà lên phố, ko có bãi đỗ xe là đứt đấy.

cascader

Xe tải
Tui thấy tui đi xe tiến lùi như nhau nên không bao giờ để ý xem mình đã làm thế nào ! Mỗi khi gặp những khó khăn tương tự tui thường nhờ ai đó làm và cảm nhận bằng thực tế luôn , chỉ một lần là tui nhớ nằm lòng . Dưng mờ hình như cái này lộn chuồng thì phải !

vauhoi

Xe container
Đọc nhiều bài ở thớt này, áp dụng thực tế rất có ích, lúc đầu là học, sau là kinh nghiệm của mình

sakuraluu

Xe buýt
Em dùng cách tiến vào chứ k lùi.
Hôm trước tập thử lùi bằng cách dùng 1 con Merc và 1 con BMW làm mốc :), thế mới đau răng chứ :)

Website
www.facebook.com
Em dùng cách tiến vào chứ k lùi.
Hôm trước tập thử lùi bằng cách dùng 1 con Merc và 1 con BMW làm mốc :), thế mới đau răng chứ :)
Lần sau bác chọn con UAZ hay là xe tải làm mốc cũng được bác ạ. Hay là nhờ bác công nông, nhanh lên kẻo bác ấy bị cấm ra đường.
Còn em lùi là cứ hạ gương xuống nhòm lốp sau, đocngs chặt cửa kính lại nếu cảm thấy xi nhan lởm và lùi theo ý mình. Mất tiền vài lần là có kinh nghiệm ngay ấy mà. 2 hay 10 đỏ cũng được, ai cười kệ mịa họ, bảo các bác thông cảm, em mới tập lái. Có một cách chống cười cực hay là treo biển tập lái các bác ợ.

chengzhong

Xe tải
Em luôn ước lượng khoảng cách giữa 2 xe mà bằng chiều dài xe mình đang đi + ~1m nữa thì đều lùi vào tốt.
Đặt tên xe phía trước là 1; Xe phía sau là 2; Xe mình đang đi là 3
Bước 1: cho xe 3 lên ngang xe 1; đuôi 2 xe ngang nhau.
Về khoảng cách giữa xe 1 và 3 :
- Nếu xe 3 là xe có đầu dài (sedan, Suv, MPV...) thì khoảng cách tối thiểu là 80cm
- Nếu là xe đầu bằng (động cơ nằm dưới cabin) thì khoảng cách chỉ cần 40 - 50cm.

Bước 2: đánh hết lái sang phải, lùi xe đến khi vô lăng xe 3 nằm ngang với đuôi xe 1 thì trả thẳng lái, lùi tiếp đến khi đầu xe 3 nằm ngang với đuôi xe 1 thì lấy hết lái sang trái -> Lùi xe 3 lọt giữa 2 xe
Bước 3: Nếu chưa đẹp thì lùi lên lùi xuống giữa 2 xe đến lúc đẹp thì thôi.

Diễn giải hơi lằng nhằng các bác nhỉ , kể thực tế ở xe thì chắc em chỉ nói 1 phút là lùi vào được luôn :D

KAT

Xe tăng
Em toàn lùi theo cảm giác thôi, chỗ chật quá thì hơi đánh lái vào, chỗ rộng thì tiến thẳng lên.
Mà đừng nghe lời xi nhan nếu cảm thấy ko tin, cứ chúi gương xuống mà lùi thui.

hunglm

Xe hơi
Em cứ kiếm cái cho nào rộng đỗ chẳng tội gì chui vào chỗ hẹp cả!!

thanhtinh

Xe hơi
Em cứ kiếm cái cho nào rộng đỗ chẳng tội gì chui vào chỗ hẹp cả!!
Nhưng trên thực tế thì nhiều lúc chỗ chật hẹp còn phải tranh nhau chứ bác ? Em cũng mới lấy xe, mới biết lái, nghe thấy đi đến chỗ nào có khả năng khó đậu xe là em đòi đi xe máy "cho tiện", toàn bị vợ cả cằn nhằn mua xe 4B mà cứ đi 2B như xưa thì mua làm gì...?

KAT

Xe tăng
Nhưng trên thực tế thì nhiều lúc chỗ chật hẹp còn phải tranh nhau chứ bác ? Em cũng mới lấy xe, mới biết lái, nghe thấy đi đến chỗ nào có khả năng khó đậu xe là em đòi đi xe máy "cho tiện", toàn bị vợ cả cằn nhằn mua xe 4B mà cứ đi 2B như xưa thì mua làm gì...?
Cái này thì vợ bác đúng, phải sống chung với lũ thôi bác ạ! Nhiều lúc chui vào chỗ hẹp biết là nguy hiểm nhưng còn khèo vứa là vào thui!:)