Kỹ thuật lùi xe

QuanLoe

Xe tải
em thấy 2 từ ước lượng và tưởng tượng ở đây. Duy chỉ có ước lượng là em đồng tình, còn lúc lùi xe mà tưởng tượng là thôi xong...:-?:-?

Datnam

Xe hơi
Lót dép hóng các cụ, hị hị

Minh_Anh_88

Xe đạp
Em gà khoản lùi xe lắm, mà giờ thi bằng lái là có bài đỗ xe giữa 2 vật đấy, khó nhằn phết

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Câu thần chú phải nhớ trước khi tiến cũng như lùi là "muốn đánh đầu/đuôi sang đâu thì đánh lái sang đó"
Sau khi đã nhuần nhuyễn với câu thần chú trên rồi thì các cụ chỉnh gương sao cho nhìn được thân xe và cả mép đường/tường/hàng cây/vạch trên đường trên đường ở cả 2 bên
Tiếp đó các cụ nhìn gương và lùi,
- Nếu các cụ lùi mà gặp 1 bên rộng bên hẹp hoặc gặp chướng ngại vật thì các cụ cần đánh đuôi xe sang bên còn lại. Lúc đó các cụ nhẩm câu thần chú để biết phải đánh lái sang bên nào và đánh lái đến khi 2 đuôi xe cân giữa mép đường/tường/hàng cây/vạch trên đường hoặc đuôi xe qua và cách đầu chướng ngại vật thì thẳng lái
Cơ bản là thế khi lùi đường rộng và dài. Nếu đường rất hẹp và ngắn cần giải phóng chướng ngại vật ra khỏi đường. Trong trường hợp này muốn lùi chính giữa đường cần phải kết hợp cả tiến lên và đánh lái hai bên để điều chỉnh nhanh trong phạm vi của đường
"muốn đánh đầu/đuôi sang đâu thì đánh lái sang đó" cụ giải thích rõ hơn cho em được ko ah? có nghĩa là khi lùi nếu muốn đuôi xe sang trái thì phải phải đánh lái sang trái và ngược lại

vietgym

Xe hơi
"muốn đánh đầu/đuôi sang đâu thì đánh lái sang đó" cụ giải thích rõ hơn cho em được ko ah? có nghĩa là khi lùi nếu muốn đuôi xe sang trái thì phải phải đánh lái sang trái và ngược lại
Cụ là xe tải rồi chắc thừa kinh nghiệm rồi còn hỏi lại em làm gì ạ. Hi. Cái đó chuẩn rồi mà.

AKan

[Tịch thu bằng lái]
Cụ là xe tải rồi chắc thừa kinh nghiệm rồi còn hỏi lại em làm gì ạ. Hi. Cái đó chuẩn rồi mà.
Ôi em chỉ kinh nghiệm chém gió các lĩnh vực không liên quan đến kinh nghiệm lái ô tô

vietgym

Xe hơi
Nói về lùi chuồng. Có 3 cách lùi chuồng, dựa vào độ rộng của cái đường vào trước cửa chuồng

1. Nếu đường rộng mênh mông, các cụ cứ quay xe đúng 90 độ trước cửa chuồng, sau đó lùi vào ko cần phải đi chéo làm gì cho mệt

2. Nếu đường rộng hơn chiều dài xe, các cụ đi quá chuồng sau đó hết lái về bên chuồng và lùi.

3. Nếu đường hẹp, các cụ sẽ phải chơi bài đánh chéo xe về bên ngược với bên chuồng, tùy rộng hẹp của đường mà đánh được góc bao nhiêu, ko phải lúc nào cũng được góc 45 đâu, trong các hầm chung cư có khi chỉ được góc 30.

Trong trường hợp 2 & 3 này chỉ các cụ 1 mẹo là các cụ nhìn qua gương tìm điểm có thể va chạm, tức là cái điểm nhô ra nhất trên cái xe đỗ ở chuồng bên cạnh mà khi lùi vào có thể bị va chạm. Sau đó mắt vẫn nhìn qua gương vào điểm có thể va chạm đó, các cụ đánh dần đến hết lái sao cho xe lùi vào và quanh quanh điểm va chạm nhưng vẫn cách điểm va chạm tầm 10cm. Sau khi đuôi xe qua điểm va chạm lọt vào chuồng và thân xe lọt vào 1/3 rồi thì 1 đỏ tiến nữa lên để cân xe giữa chuồng rồi lùi lại là xong

Chỉnh sửa cuối:

AKan

[Tịch thu bằng lái]
thô

Ô kê cái này dễ thôi cụ ạ. Đầu tiên cụ nhớ giúp em một nguyên tắc: Muốn xe rẽ về bên nào thì đánh lái về bên đó. Điều đó đúng với cả:
- Khi tiến và khi lùi.
- Người lái và người xi nhan. Nghĩa là nếu cụ là người xi nhan đứng ngoài, bất kể đứng đằng trước hay đằng sau xe, bất kể xe đang lùi hay đang tiến, cụ muốn xe về bên nào thì cụ ra hiệu về bên đấy.
- Bất kể nhìn gương hay quay đầu lại nhìn.
Cụ thể khi lùi xe: Cụ nhìn gương cũng thế mà quay hẳn đầu lại nhìn cũng thế. Cụ muốn mít xe hướng về bên nào thì cụ đánh lái về bên đó. Nói thì đơn giản nhưng khi lùi xe nhiều cụ rất hay bị nhầm lẫn về bên trái hay phải. Sau đó cụ cho xe lùi chầm chậm, nếu thấy thiếu lái thì lấy thêm, thấy thừa thì giả lại một ít. Không khác gì khi đi tiến cả cụ ạ.
Ví dụ thiếu lái bên lùi (mít xe vểnh ra đường nhiều), thân xe còn cách lề đường rộng hơn (bất kể là nhìn qua gương hay quay hẳn đầu lại), thì ta đánh lái về cùng bên đang lùi.
Nếu thừa lái (mít xe cụp vào lề nhiều quá), vậy bên lùi sẽ bị hẹp, thì ta đánh giả lái một ít về bên kia.
Chuẩn quá cụ ơi

maxspeed1

Xe tải
E cũng sắp thi lấy bằng. Bằng B2. E thấy lùi chuồng cũng có khó lắm đâu ợ.

Gau Valentine

Xe đạp
Từ lúc biết lái xe đến giờ em chỉ có một cách lùi nhưng rất hiệu quả: để xe mình song song sát xe bên, nhìn*** xe bên vào o cửa nhỏ phía sau là dừng. Vào số lùi, nhẹ nhàng đánh lái cho xe lùi vào đến khi thấy xe tạo được góc 45 độ so với hướng đỗ thì trả lái lùi tiếp, đến khi bánh sau bên phải gần sát lề thì lấy hết lái về phía phải, lúc đó*** xe gần như quay tại chỗ chứ không lùi nhiều được nữa. Cứ vậy đến khi xe vào vị trí thẳng hàng thì trả lái, tắt máy, xuống xe và phi ra làm cốc trà đá. Há há

thichxeFord

Xe tăng
Từ lúc biết lái xe đến giờ em chỉ có một cách lùi nhưng rất hiệu quả: để xe mình song song sát xe bên, nhìn*** xe bên vào o cửa nhỏ phía sau là dừng. Vào số lùi, nhẹ nhàng đánh lái cho xe lùi vào đến khi thấy xe tạo được góc 45 độ so với hướng đỗ thì trả lái lùi tiếp, đến khi bánh sau bên phải gần sát lề thì lấy hết lái về phía phải, lúc đó*** xe gần như quay tại chỗ chứ không lùi nhiều được nữa. Cứ vậy đến khi xe vào vị trí thẳng hàng thì trả lái, tắt máy, xuống xe và phi ra làm cốc trà đá. Há há
Kiểu lùi của cụ nó gọi là đỗ xe song song. Thực tế kiểu này đỗ chuẩn lên phố cà phê cà pháo không phải ngại cụ nhể ? Mà khoảng cách giữa 2 xe trên phố nó còn không rộng như lý thuyết.

ACHN

Xe hơi
cám ơn các cụ chỉ dẫn, cháu lùi kém lắm :(

Taxi baby

Xe tải
Cái này em cũng xem video rùi! Cơ mà lái mới đâm ra nó vẫn khó làm sao ý! Vì thực tế dễ va chạm với xe ng khác và cảm giác va chạm k có. Huhu

Ha_beer

Xe đạp
Em cũng hay tiến lên song song ròi lùi vào. Như thế có vẻ dễ hơn thì phải , Cũng chưa bị quệt phát nào do lùi như thế
Cụ này nói chuẩn đấy, ở bển nó dạy ghép xe vào giữa 2 xe đang đỗ là phải tiến xe lên song song với xe trên, sau đó đánh hết lái lùi vào ô trống, tùy từng trường hợp rồi bẻ lái lại để xe vào ô trống hoàn toàn. Cả bên trái và bên phải các cụ nhé

su pham

Xe hơi
Cho e hóng với

giangtp

Xe hơi
Lái mới cứ cẩn thận, chậm rãi một thời gian sau là quen hết. :)