[Funland] Ký ức của một Ofer về đời lính, về đồng đội, về những trận đánh ở chiến trường K, về quá khứ và về cuộc sống hiện tại.

Bobbo

Xe điện
Em đánh dấu

DurexXL

Tháo bánh
Tôi chạy qua gặp anh Quân, truyền đạt như tướng con:
- Lệnh đại đội: Anh nuôi nấu cơm cho anh em Quân báo của Quân đoàn bữa cơm chiều và nồi nước sôi cho anh em mang đi. Trước 6h phải có cơm cho anh em ăn còn đi làm nhiệm vụ.
Gần 6h chiều, một bữa cơm rất thịnh soạn được dọn ra. Thôi thì đủ hết thịt bò, thịt lợn, thịt gà luộc chấm muối tiêu. Đội Quân báo người đứng người ngồi, ăn uống no nê. Có anh ngạc nhiên hỏi:
- Ở đâu ra mà lính bộ binh ăn sướng thế, tiêu chuẩn cấp nào trong Quân đội vậy chú em?
Nói xong còn nháy mắt nhìn tôi cười như muốn cám ơn về bữa ăn thịnh soạn này. Tôi cũng đùa nói:
- Tiêu chuẩn binh nhất đấy, sỹ quan còn sang hơn nữa.
Khoảng gần 8h tối, đội quân báo xuất kích. Khoác những chiếc ba lô nặng trịch lên vai, họ theo anh Hồng và tôi đi về hướng trung đội 1. Nhìn họ lặng lẽ đi trong đêm, vào trong lòng địch với bao nguy hiểm gian nan, tôi thấy thương họ quá.
Một nhóm người đơn lẻ luồn sâu giữa kẻ thù xung quanh. Chẳng biết ngày mai đây có còn gặp lại họ nữa không?
Nhưng tôi tin họ sẽ trở về, vì họ là những người lính dày dạn kinh nghiệm chiến trường, chẳng khó khăn nào có thể ngăn cản được những bước chân của họ.
Anh lính quân báo hút thuốc lào trước khi bước xuống trảng và khuất trong bóng tối, đã quay lại nhìn tôi, nháy mắt cười thay cho câu chào tạm biệt.
Chúc các anh sớm hoàn thành nhiệm vụ, bình an trở về! Tôi đã nghĩ như vậy mà không nói ra. Cũng kể từ đó, tôi không bao giờ gặp lại các anh quân báo trên chiến trường K đó nữa, cho tới ngày tôi ra quân.

Hồi ký Lê Hiếu
Câu kết mở trống
Day dứt quá

Chỉnh sửa cuối:

Ba Ngơ

Xích lô
Cụ ơi.
Lính được huấn luyện bắn liên thanh hoặc điểm xạ 3 viên cho 1 lần bóp cò.
Liên thanh thì không kể.
Để bắn được loạt điểm xạ 3 viên, ngón trỏ phải luồn sâu đặt đốt 2 vào cò súng.
Khi bắn, từ từ mà siết hết tầm cò rồi từ từ nhả thì đi được 3 viên.
Vừa bóp nổ 1 phát rồi nhà ngay hay nhả nhanh thì chỉ đi 1-2 viên gọi là bắn tắc cú, bọn cán bộ huấn luyện rất ghét chứ không phải trò gì hay ho.
Trên đây là ý kiến của 1 ông Vệ Út sau đóng lon đại tá trường lục quân 2 Long thành.
Giờ thì ổng đã ra ma :P
Có thể khi có tuổi, bác Đại tá nhớ nhầm
Chả nhầm đâu.
Ông này đi lính từ bé tí.
Ở trường lục quân bắn biểu diễn cho lính như thần.
Dùng SKS bắn chết con chim câu mà chỉ sút mấy cái lông. Cụ có biết làm ntn ???
Mà Trường Không có dạy bắn điểm xạ 2 viên nha cụ :D
Nếu ai đi lính mà được huấn luyện kỹ thì đều biết cái này, nhưng thôi nghe với nói, lúc nhớ, lúc quên. Em cóp từ báo chính thống về vậy :)

Kỹ thuật bắn điểm xạ hai viên một của AK-47, được Việt Nam áp dụng trong kháng chiến chống Mỹ, nhưng ít người hiểu được bí mật của tuyệt kỹ này. Trong các khoa mục huấn luyện bắn súng AK của Quân đội nhân dân Việt Nam, kỹ năng bắn điểm xạ hai viên một rất được chú trọng.

Trong các khoa mục huấn luyện bắn súng AK của Quân đội nhân dân Việt Nam, kỹ năng bắn điểm xạ hai viên một rất được chú trọng. Tuyệt kỹ này được Quân đội nhân dân Việt Nam tìm ra và áp dụng hết sức hiệu quả trong kháng chiến chống Mỹ. Ngày nay kỹ năng này đã được phổ biến và áp dụng trên phạm vi toàn thế giới.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chả nhầm đâu.
Cụ này hài nhỉ. Chỉ dựa lời 1 ông đt mà có khi cụ nghe ko thủng mà chém ầm ầm.

Bắn tắc cú là viên 1 ấy và ak nó có nấc cho phép bắn viên 1 như súng trường , kém nữa thì kéo phát hết cả băng hay nửa băng.
Điểm xạ nó là 2 viên 1 ấy. Dân bắn đều 2 viên 1 là thành thạo và tiết kiệm đạn. Ông thầy qs kể, lính vnch mà nghe tiếng bắn điểm xạ là chúi đầu sợ, nghe kéo nửa hay cả băng là hô lên bắt sống bộ độ BV.
Về nguyên lý bắn điểm xạ 2 viên hiệu quả nhất, có lệch cũng quanh tâm ngắm, trượt viên đầu mà có khi viên 2 vẫn trúng. Khi bắn 1-2 viên rồi mũi súng sẽ nảy lên, với khoảnh cách vài chục đến trăm m thì viên thứ 3 lệch cả chục m rồi và ko hiệu quả.
Còn ý cụ chủ thớt bắn 3 viên 1 mà đều thì cũng là dân có kinh nghiệm và thói quen mới làm đc. Tuy nhiên viên 3 ko hiệu quả và ko là điểm xạ.
Điểm xạ là pằng pằng thôi.

QueViet

Xe tăng

Bắn tắc cú là viên 1 ấy và ak nó có nấc cho phép bắn viên 1 như súng trường , kém nữa thì kéo phát hết cả băng hay nửa băng.
Điểm xạ nó là 2 viên 1 ấy. Dân bắn đều 2 viên 1 là thành thạo và tiết kiệm đạn. Ông thầy qs kể, lính vnch mà nghe tiếng bắn điểm xạ là chúi đầu sợ, nghe kéo nửa hay cả băng là hô lên bắt sống bộ độ BV.
Về nguyên lý bắn điểm xạ 2 viên hiệu quả nhất, có lệch cũng quanh tâm ngắm, trượt viên đầu mà có khi viên 2 vẫn trúng. Khi bắn 1-2 viên rồi mũi súng sẽ nảy lên, với khoảnh cách vài chục đến trăm m thì viên thứ 3 lệch cả chục m rồi và ko hiệu quả.
Còn ý cụ chủ thớt bắn 3 viên 1 mà đều thì cũng là dân có kinh nghiệm và thói quen mới làm đc. Tuy nhiên viên 3 ko hiệu quả và ko là điểm xạ.
Thời em huấn luyện lúc đi bắn đạn thật, bắn điểm xạ là không " tắc cú" phát một , không đi cả băng ; thế là đạt, có nghĩa là điểm xạ 2 hoặc 3 viên đều ok.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thời em huấn luyện lúc đi bắn đạn thật, bắn điểm xạ là không " tắc cú" phát một , không đi cả băng ; thế là đạt, có nghĩa là điểm xạ 2 hoặc 3 viên đều ok.
Cụ và cụ kia đọc đây này:

alehap

Xe tải
Cụ đúng rồi ạ. Nhà in và kho bản đồ Đà Lạt thuộc Cục Bản đồ- BTTM, cơ sở này xưa kia nguyên là Nha Địa dư Đông Dương của người Pháp khởi lập, sau thì người Mỹ tiếp quản sử dụng, sau 1975 thì quân đội ta tiếp quản.
Tốt nghiệp ĐH em đi sỹ quan dự bị và chưa thực sự sống trong chiến trận bao giờ. Nghề cũ của em chuyên rừng núi trèo đèo lội suối cũng vất vả như lính chỉ thiếu tiếng súng. Cứ mỗi mùa thực địa bọn em lại lĩnh hàng thùng bản đồ địa hình 1/50.000 của Mỹ trước 75 về phát cho các đội để bồi giấy vào lưng tránh rách hỏng trong quá trình sử dụng (khoảng 3-6 tháng). Có lần thằng cu em mới vào nên bị các chị vật tư phát cho bản đồ của Cục bản đồ biên tập và in lại làm em phải hớt hải đi đổi. Dùng bản đồ của Cục bản đồ tuy có chỉnh sửa update nhưng chán lắm, rách hỏng rất nhanh lại không vẽ/ghi chú thêm những thứ bọn em cần chú ý vào được. Giờ thì bản đồ Mỹ in ở Đà Lạt dù còn nhưng cũng hiếm rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Baltika 9

Xe tải
Nếu ai đi lính mà được huấn luyện kỹ thì đều biết cái này, nhưng thôi nghe với nói, lúc nhớ, lúc quên. Em cóp từ báo chính thống về vậy :)

Kỹ thuật bắn điểm xạ hai viên một của AK-47, được Việt Nam áp dụng trong kháng chiến chống Mỹ, nhưng ít người hiểu được bí mật của tuyệt kỹ này. Trong các khoa mục huấn luyện bắn súng AK của Quân đội nhân dân Việt Nam, kỹ năng bắn điểm xạ hai viên một rất được chú trọng.

Trong các khoa mục huấn luyện bắn súng AK của Quân đội nhân dân Việt Nam, kỹ năng bắn điểm xạ hai viên một rất được chú trọng. Tuyệt kỹ này được Quân đội nhân dân Việt Nam tìm ra và áp dụng hết sức hiệu quả trong kháng chiến chống Mỹ. Ngày nay kỹ năng này đã được phổ biến và áp dụng trên phạm vi toàn thế giới.

Tại sao súng AK mới của Nga lại chọn chế độ bắn 3 phát cho 1 lần siết cò thay vì 2 ah cụ ???

angkorwat

Xe điện

" Bắn điểm xạ 2 viên một, hạn chế độ tản mát của đạn và vẫn đảm bảo sự áp chế của hỏa lực" nguyên văn bài giảng của cụ trung tá rừng Sác khi bọn em học ở Thủ Đức.
Món này chỉ có tập và bắn nhiều thì thành quen thôi. Sau này muốn đi cả băng cũng không được, ngón tay bóp cò nó có cữ rồi.

QueViet

Xe tăng
Cụ và cụ kia đọc đây này:

À vâng, ý là chỗ em huấn luyện năm 80 tính điểm khi bắn AK là như vậy . Đồng ý với phân tích trong còm của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Baltika 9

Xe tải

Em biếu cụ :D
Cụ có cần link không ???
:D

Matxech

Xe container
Cả đời lính nv gần 3 năm của e bắn đúng 3 viên chả nhớ được bn đ chắc cũng chả cao 😂
Đi bắn đi diễn tập cùng ae nhiều nhưng e chả có hứng thú bắn
Sợ nhất là đi diễn tập phải ngồi xe bmv ( bộ binh cơ giới ) ồn nóng chết mịa ra

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Lính Vệ chả thể bỏ được AK xuất xứ soviet phỏng cụ :D
Đã là lính VN tất đều biết kĩ thuật bắn "điểm xạ". Các bài thi bắn bia bằng ak cũng là điểm xạ 2 viên 1. Cái đó nó đơn giản và tất yếu mà ng lính nào cũng từng qua.
Vì nó hiển nhiên nên dù ngay cm đầu tiên cụ chém sai về điểm xạ e và nhiều cụ cũng ko quote. Tuy nhiên cụ khăng khăng quá nên e reply thôi.

Còn e ko bàn về nấc bắn 3 viên làm j. Ng Nga trong chiến đấu tuổi j so lính VN đâu dù vẫn vũ khí của họ.

Điểm xạ là 1 khái niệm về kĩ thuật bắn, ko phải là 1 tính năng kĩ thuật của ak cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

TamchieumoI

Xe buýt
Tốt nghiệp ĐH em đi sỹ quan dự bị và chưa thực sự sống trong chiến trận bao giờ. Nghề cũ của em chuyên rừng núi trèo đèo lội suối cũng vất vả như lính chỉ thiếu tiếng súng. Cứ mỗi mùa thực địa bọn em lại lĩnh hàng thùng bản đồ địa hình 1/50.000 của Mỹ trước 75 về phát cho các đội để bồi giấy vào lưng tránh rách hỏng trong quá trình sử dụng (khoảng 3-6 tháng). Có lần thằng cu em mới vào nên bị các chị vật tư phát cho bản đồ của Cục bản đồ biên tập và in lại làm em phải hớt hải đi đổi. Dùng bản đồ của Cục bản đồ tuy có chỉnh sửa update nhưng chán lắm, rách hỏng rất nhanh lại không vẽ/ghi chú thêm những thứ bọn em cần chú ý vào được. Giờ thì bản đồ Mỹ in ở Đà Lạt dù còn nhưng cũng hiếm rồi.
Hệ định vị Elipxoid của miền Bắc do Liên Xô/Trung Quốc giúp xây dựng, sử dụng trắc cầu Krasovsky với múi chiếu 6 độ, gọi là hệ HN72 ta dùng đến khi tiếp cận được với bản đồ của Mỹ sản xuất theo UTM ( Universal Transverse Mercator) dùng múi chiếu 3 độ và kinh tuyến trung tâm không tiếp xúc mặt trụ ngang nên độ chính xác cao hơn hệ của Liên Xô rất nhiều và biến dạng biên các múi chiếu cũng nhỏ (sai số vị trí nhỏ) hơn nhiều. Sau đó ta cũng đã tiến hành chuyển đổi tất cả dữ liệu địa hình xây dựng trước đây theo UTM và gọi là hệ VN2000.

smilingman82

Xe buýt
Các cụ cho e hỏi bắn súng ngắn K54 bia 25m có dễ hơn Ak bia 100m ko ạ. Cá nhân e thì bắn AK xác suất tốt hơn K54. Chắc do cổ tay e yếu nên khi bắn K54 bị giật, ko khóa đc cổ tay. Xin phép cụ chủ thớt e làm loãng thớt 1 chút. Chủ đề súng ống này hay quá :)

TamchieumoI

Xe buýt
Vậy cũng khá khoai, ko dành cho đại chúng cụ hỉ?
Cũng không khó lắm đâu cụ, đủ kiến thức PTTH là tiếp thu ngon thôi mà. Mình học để ứng dụng chứ có học kỹ về nguyên lý, cơ sở toán học của cái ngành ấy như các thầy đâu.

Chả nhầm đâu.
Cụ có chắc tất cả các trường đều ko dạy món điểm xạ ko?

Thời còn trong quân ngũ, em có thể nhả điểm xạ 2 viên, 3 viên tuỳ ý.
Số đạn em bắn trong các cuộc tập bắn đạn thật, trong diễn tập và hội thao hết hàng ba lô
Những yếu lĩnh cơ bản của điểm xạ, em được học trong trường đấy!