Ký ức một thời Quảng Trị

pain

Xe ba gác
Ký ức một thời Quảng Trị ( phần11)

Người dân trên dải đất hình chữ S này ở đâu
cũng nhân hậu, ở đâu cũng thật tha,̀ ở đâu cũng tốt. Nhất là những vùng quê nghèo! Bộ đội chúng tôi hay nói đùa với nhau rằng: Có lẽ vì tốt quá nên dân ở đâu cũng nghèo.

Chúng tôi đi nhiều vùng miền trên đất Việt trong cuộc chiến đấu chống đế quốc Mỹ xâm lược. Miền núi, trung du, miền đồng bằng Bắc bộ. Miền trung dằng dặc, đầy cát và mưa nắng khắc nghiệt. Nhưng đều có một tấm lòng yêu thương con người nhất là bộ đội. Nhưng bà con Quảng Trị lại có phần khác.
Bà con và nhân dân đang sống ở một thể chế chính trị khác. Những tưởng lòng người sẽ phải khác theo. Nhưng không, lòng tốt con người không thể chế nào ảnh hưởng được. Mà chính là ở cái tâm con người Việt. Nhất là những người dân lao động thuần chất.

Lòng tốt xuất phát từ trong tim! Chẳng cần có của ăn của để mới tốt, có bữa nay lo bữa mai, nhưng lòng tốt vẫn cứ đầy ắp. Chúng tôi nhận ra trong những ngày tháng sống chiến đấu gần bà con Quảng Trị!
Đoạn này hay và gần gũi quá! Em đọc mà cảm nhận được cả một tấm lòng của tác giả. Ông cụ thực sự là người bao dung, tinh tế và từng trải!

P/s: Nếu có thể được, xin các Mod polar bear, Mèo sạch thỉu nghiên cứu và cho lên thớt đính. Topic hay và cảm động dù lời văn không chau chuốt và chuyên nghiệp. Tks các Mod!

haimercury

Xe hơi
Em đã post toàn bộ Hồi ký một thời Quảng Trị của ông cụ nhà em. Ông cụ tập trung viết trong gần 1 tháng, ngồi máy tính hay cầm Ipad, ông đều tranh thủ viết và post lên FB của cụ.
Có nhiều đồng đội cũ cùng chia sẻ và nhắn tin cho nhau trên FB, tíu tít cả ngày. Đời cựu bình còn gì vui hơn, cảm động hơn khi những hồi ức được trân trọng.

Rất cảm ơn các cụ đã theo dõi thớt. Và cũng mong thông qua hồi ký của ông cụ, các đồng đội xưa lại tìm được nhau.

Chepomdua

Xe buýt
Em đã post toàn bộ Hồi ký một thời Quảng Trị của ông cụ nhà em. Ông cụ tập trung viết trong gần 1 tháng, ngồi máy tính hay cầm Ipad, ông đều tranh thủ viết và post lên FB của cụ.
Có nhiều đồng đội cũ cùng chia sẻ và nhắn tin cho nhau trên FB, tíu tít cả ngày. Đời cựu bình còn gì vui hơn, cảm động hơn khi những hồi ức được trân trọng.

Rất cảm ơn các cụ đã theo dõi thớt. Và cũng mong thông qua hồi ký của ông cụ, các đồng đội xưa lại tìm được nhau.
Cảm ơn cụ, hồi ký rất hay! Trong hồi ký có nhắc đến một đồng đội của ông cụ tên Đảng, em có biết một người tên Đảng, cũng là dân đặc công thời điểm đó, chiến ở khu vực đó. Sau các trận đánh thì ông ấy được đi an dưỡng, đúng đợt tuyển phi công thì ông ấy trúng tuyển và ông ấy trở thành phi công quân sự.

Cụ hỏi lại ông nhà cụ xem nếu đúng thông tin như vậy thì em có thể kết nối để các cụ nhận nhau. Cụ Đảng mà em biết cao khoảng 1m8, giờ nặng khoảng 90kg, da đen bóng.

haimercury

Xe hơi
Cảm ơn cụ. Để em hỏi ông cụ nhà em.

haimercury

Xe hơi
Cảm ơn cụ, hồi ký rất hay! Trong hồi ký có nhắc đến một đồng đội của ông cụ tên Đảng, em có biết một người tên Đảng, cũng là dân đặc công thời điểm đó, chiến ở khu vực đó. Sau các trận đánh thì ông ấy được đi an dưỡng, đúng đợt tuyển phi công thì ông ấy trúng tuyển và ông ấy trở thành phi công quân sự.

Cụ hỏi lại ông nhà cụ xem nếu đúng thông tin như vậy thì em có thể kết nối để các cụ nhận nhau. Cụ Đảng mà em biết cao khoảng 1m8, giờ nặng khoảng 90kg, da đen bóng.
Em hỏi ông cụ rồi. Rất tiếc đồng đội cuả ông cụ không phải cụ Đảng bác biết. Ông Đảng đồng đội ông cụ em dáng nhỏ nhắn, cao khoảng 1m65-1m68.

haimercury

Xe hơi
Kí ức một thời Quảng trị (phần 4)
Tiểu đoàn 31 Đặc công chúng tôi đóng quân tại xã Vĩnh Hòa. Tổ đài 15w đặt tại nhà chị Khâm môt người phụ nữ vẹn toàn việc nước việc nhà. Chồng chị là thương binh nặng, bố mẹ chồng thì già yếu. Nhưng không nề hà vất vả chị chu đáo giúp đỡ bộ đội từ những miếng ăn, hớp nước khi những cơn sốt rét ập đến. Những ngày tháng vất vả gian khổ cơm không đủ no, quần áo rách không đủ mặc. Chị thức khuya dậy sớm chăm chút cho cả gia đình và bộ đội.( Xin hứa với chị môt ngày gần đây chúng em sẽ vào thăm gia đình).
Sau khi ông cụ em viết hồi ký này, thông qua đồng đội và bạn bè, con trai chị Khâm đã vào đọc được và kết nối với ông cụ nhà em.
Ông cụ em đã có cuộc điện thoại đầy xúc động với chị Khâm trong hồi ký.

Ảnh ông cụ nhà em thời lính.
Bác nhà đẹp quá. Bố e cũng lính đặc công, ông vào chiến trường từ 1966, toàn đánh nhau với lính Mỹ và lính Nam hàn khu vực quảng đà , Phổ đức cùng thời chi Đặng Thuỳ Trâm, năm 68 bị thương được ra bắc. Cả đơn vị bố e chỉ còn 3 người sống sót vì là thương binh ra Bắc nên mới còn sống, giờ hai bác kia cũng mất cả rồi. Thỉnh thoảng ông già cũng kể chuyện chiến trường, ông bảo đánh nhau với bọn cắt tóc đầu chào mào ( chắc lính thuỷ quân lục chiến Mỹ ) là căng nhất vì chúng nó không bao giờ đầu hàng

Cup 70 cánh én

Xe tải
Ông cụ hình như là dân "yếu cơ' thì phải?
Nhà em đoán rứa! 8->

Xhung73

Xe buýt
Cảm ơn cụ. Cụ cho em gửi lời kính chúc sức khỏe đến ông cụ nhé.

pain

Xe ba gác

Cup 70 cánh én

Xe tải
Có dịp vào thì cứ vô Facebook mà nhắn..... Cần ếu gì số điện thụi! :D

Dao tuan Vu

Xe tải
Đoạn này hay và gần gũi quá! Em đọc mà cảm nhận được cả một tấm lòng của tác giả. Ông cụ thực sự là người bao dung, tinh tế và từng trải!

P/s: Nếu có thể được, xin các Mod polar bear, Mèo sạch thỉu nghiên cứu và cho lên thớt đính. Topic hay và cảm động dù lời văn không chau chuốt và chuyên nghiệp. Tks các Mod!
Em thích đọc các dòng suy nghĩ kí ức một thời của cụ thân sinh bác chủ,không văn hoa, câu chữ, không màu mè, các ký ức dồn về, cái gì cũng muốn viết ra, giãi bầỳ nên dù không chau chuốt kiểu nhà văn, em vẫn cảm nhận được tình người,và màu sắc chiến tranh. Đặc biệt là em vừa xem marathon việt dã phim Vietnam war

gld

Xe điện
Các cụ ngày xưa chiến đấu QUảng trị cũng 45 năm rồi, trẻ thì giờ cũng gần 70, thời ấy bom pháo dã man lắm