[Funland] là tiền mất giá hay là gì?

cadan

Xe container
Em chỉ nghĩ đơn giản là sự thật hầu hết các nước trên thế giới lạm phát đều đã tăng cao hơn nhiều so với các năm trước đó. Như thế thì VN sẽ làm thế nào để có thể khác những nước khác ?
VN giống TQ
Là nơi sx ra rất nhiều nhu yếu phẩm
Đặc biệt là lương thực và thực phẩm

CacNước chuyển sang dịch vụ nhiều vì thu nhập cao

Nhg ko tự sx

Khi nguồn cung bị đứt gãy

Họ phải trả nhiều tiền cho nhg nhu yếu phẩm nhập khẩu

Lạm phát là thế

VN có thể ko giữ đuọc mức giá ổn định như 5 năm qua

Nhưng nếu nói tăng 10-15% như 10 năm truoc thì ko có đâu ạ

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Ai mà nghĩ 10-15%?? Mấy năm trước 3-4% mà giờ 7-8% thì cũng oải rồi. 2010 lên 18% vì hồi ấy bình thường cũng 8-9%.

sugatsunevn

[Tịch thu bằng lái]
Xuất khẩu tăng mạnh, USD thu về nhiều khiến dự trữ ngoại hối cuối năm 2021 đạt mức kỷ lục...

... mà tỷ giá USD/VND lại ổn định...

là các bác biết roài \:D/
Cụ nói rõ ràng hơn được không ? dự trữ ngoại hối tốt thì mới có tiền nhập nguyên vật liệu chứ. Hàng nhập tăng không đáng kể đâu cụ.
Còn sốt đất là căn bệnh của nền kinh tế nhưng tác động đến các hàng hóa cơ bản là không nhiều.

tienaka

Xe điện
tăng nhanh ấy chứ cụ, nên em chuyển sang đi thuê :)) đầu năm cái CC em hỏi chỗ nhà XH ban đầu có 17 mà ba tháng nay sale đã báo lại lên tận 25

Hanh Ha

Xe tăng
Cụ nói rõ ràng hơn được không ? dự trữ ngoại hối tốt thì mới có tiền nhập nguyên vật liệu chứ. Hàng nhập tăng không đáng kể đâu cụ.
Còn sốt đất là căn bệnh của nền kinh tế nhưng tác động đến các hàng hóa cơ bản là không nhiều.
Ý của cụ đấy là xuất khẩu thu dc nhiều usd mà tỷ giá ko tăng nghĩa là có 1 lượng tiền VND tương đương với lượng USD thu về được đưa vào lưu thông.

Ý của cụ đấy là xuất khẩu thu dc nhiều usd mà tỷ giá ko tăng nghĩa là có 1 lượng tiền VND tương đương với lượng USD thu về được đưa vào lưu thông.
Sai rồi bác, chỉ khi nào kết hối thì mới có lượng xèng tương đương vào lưu thông.

His0ka

Xe buýt
Sai rồi bác, chỉ khi nào kết hối thì mới có lượng xèng tương đương vào lưu thông.
Bình thường tiền chi thường xuyên cho bộ máy cồng kềnh đã lớn rồi. Nay lại chi thêm đủ mọi loại thứ phục vụ chống dịch, rồi lương làm thêm ngoài giờ cho các cán bộ để trực chống dịch. Thuế thu đang giảm do phải hỗ trợ các hộ kinh doanh bị ảnh hưởng bởi covid. Ko in thêm thì lấy đâu ra??? Cái này nó có độ trễ nên chúng ta sẽ đc cảm nhận rõ hơn trong nửa cuối 2022 này.

Bình thường tiền chi thường xuyên cho bộ máy cồng kềnh đã lớn rồi. Nay lại chi thêm đủ mọi loại thứ phục vụ chống dịch, rồi lương làm thêm ngoài giờ cho các cán bộ để trực chống dịch. Thuế thu đang giảm do phải hỗ trợ các hộ kinh doanh bị ảnh hưởng bởi covid. Ko in thêm thì lấy đâu ra??? Cái này nó có độ trễ nên chúng ta sẽ đc cảm nhận rõ hơn trong nửa cuối 2022 này.
Em đang nói chuyện với bác Hanh Ha về việc cung tiền ra bằng với usd xuất khẩu thôi, còn việc in tiền số lượng thế nào thì em không biết.

Quê bầm

Xe điện
Thu rõ sụt giảm chi vẫn tăng nhưng IMF, world bank, tuỳ viên kinh tế thương mại Mẽo rồi EU ở VN nó có ngồi yên chơi ko đâu, in ra bao nhiêu chắc ko tham vấn họ ạ cụ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Có căn em biết lúc mới bàn gia 30 tỷ giờ nó lên 180 tỷ cơ Mợ, em cũng phục đội thổi giá, đội này cho đi thổi bóng bay chắc nhà máy sx bơm bóng sập tiệm mất :))
Công nghệ thổi kiểu gì cụ nhỉ, sao để thổi giỏi dc vậy e cũng chưa hình dung ra

otothanglong

Xe điện
Công nghệ thổi kiểu gì cụ nhỉ, sao để thổi giỏi dc vậy e cũng chưa hình dung ra
Em mà biết em giàu to rồi mợ, bao giờ dân cư ở kín em mới tin là họ xây cho người mua ở, còn giờ nó là hàng chứ có phải xây để ở đâu, gặp sale nào ở bên đó chẳng lôi bài x2 x3 ra để câu kéo.

Chết cha. Em vừa làm quả trả góp. Đọc còm của cụ mợ ko biết liệu có phải đu đỉnh ko ạ???

cattrang130390

Xe tăng
Tiêu dùng không cao thì doanh nghiệp cũng không mặn mà sản xuất nhiều; xu hướng tiết kiệm cao, không ai mua hàng, doanh nghiệp tăng sản xuất bán cho ai? cung nguyên liệu cao mà nhu cầu giảm, doanh nghiệp đầu cơ sẽ lâm cảnh phá sản. Chúng ta phải hiểu rằng giá là do cung cầu thị trường
Đúng như e bảo là thất nghiệp nhiều cụ nhỉ. Doanh nghiệp giảm sx là cũng cắt giảm nhân công rồi

cadan

Xe container
Thu rõ sụt giảm chi vẫn tăng nhưng IMF, world bank, tuỳ viên kinh tế thương mại Mẽo rồi EU ở VN nó có ngồi yên chơi ko đâu, in ra bao nhiêu chắc ko tham vấn họ ạ cụ
Thu 2021 vẫn vượt mức kế hoạch-tuc là ko hẳn đã thiếu quá nhiều tiền để phải in :

Thu NSNN năm 2021 ước đạt 1.563,3 nghìn tỷ đồng, bằng 116,4% (vượt 219.900 tỷ đồng) dự toán, tăng 3,7% so với thực hiện năm 2020. Trong đó, chủ yếu tăng thu từ dầu thô, thu từ hoạt động xuất nhập khẩu và thu tiền sử dụng đất; thu thuế, phí nội địa từ hoạt động sản xuất – kinh doanh (vượt 14,5% dự toán, tăng 11,3% so với thực hiện năm 2020); tỷ lệ động viên vào NSNN đạt 18,6% GDP (vượt mục tiêu 15,5% GDP).

Thu ngân sách Trung ương (NSTƯ) ước đạt 106,7% dự toán; thu ngân sách địa phương (NSĐP), ước đạt 128,2% dự toán.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Em mà biết em giàu to rồi mợ, bao giờ dân cư ở kín em mới tin là họ xây cho người mua ở, còn giờ nó là hàng chứ có phải xây để ở đâu, gặp sale nào ở bên đó chẳng lôi bài x2 x3 ra để câu kéo.
Em cũng méo hiểu đội sale bên đó vận hành thế nào. Em có 1 khách hàng nhờ em đứng tên 1 căn studio Tây mỗ nên em mới có cơ hội tiếp cận. 1 em tự giới thiệu là sale bên đó kéo lên trên royal city (có cả sàn cho các ẻm ngồi, đều biết nhau hết như kiểu cùng công ty) kí hợp đồng cọc. Tất nhiên là cọc lướt. Em đó hứa hẹn với khách em là trong vòng 15 ngày sẽ bán qua khách khác với giá chênh tầm 50-60tr (lí do là mua sớm chọn dc căn ngon hơn). Cũng có vài vụ trôi nên khách em ham lắm. Rồi căn em đứng tên ko đẩy dc hàng sao ấy. Mà con kia bí ko quay dc tiền trả, khách em lên R2 royalcity vào tận văn phòng lôi ra đòi, chửi. Rồi nó cũng trả. Con căn em đứng tên cọc thì đến hạn có mấy bạn Vin gọi hỏi có thanh toán tiếp ko, nếu ko bên em hủy cọc. Em bảo các em muốn làm gì thì làm (con kia nó bảo khách em dặn nói thế).
Sau vài tháng nó lại mời chào studio oceanpark. Thấy bảo lãi lắm. Khách em còn hỏi em có ai cho vay thì vay 200tr tháng trả 60tr mà em nghe kinh ếch cho vay. Rồi khách em lãi đi đổi xế đẹp hơn. Sau đó tầm vài tháng thì được tin bị nó lừa tổng gần 30 tỏi.
Mà đến giờ thỉnh thoảng vẫn có người gọi hỏi em có căn ở Vin Tây mỗ có cho thuê ko mới hài.

otothanglong

Xe điện
Em cũng méo hiểu đội sale bên đó vận hành thế nào. Em có 1 khách hàng nhờ em đứng tên 1 căn studio Tây mỗ nên em mới có cơ hội tiếp cận. 1 em tự giới thiệu là sale bên đó kéo lên trên royal city (có cả sàn cho các ẻm ngồi, đều biết nhau hết như kiểu cùng công ty) kí hợp đồng cọc. Tất nhiên là cọc lướt. Em đó hứa hẹn với khách em là trong vòng 15 ngày sẽ bán qua khách khác với giá chênh tầm 50-60tr (lí do là mua sớm chọn dc căn ngon hơn). Cũng có vài vụ trôi nên khách em ham lắm. Rồi căn em đứng tên ko đẩy dc hàng sao ấy. Mà con kia bí ko quay dc tiền trả, khách em lên R2 royalcity vào tận văn phòng lôi ra đòi, chửi. Rồi nó cũng trả. Con căn em đứng tên cọc thì đến hạn có mấy bạn Vin gọi hỏi có thanh toán tiếp ko, nếu ko bên em hủy cọc. Em bảo các em muốn làm gì thì làm (con kia nó bảo khách em dặn nói thế).
Sau vài tháng nó lại mời chào studio oceanpark. Thấy bảo lãi lắm. Khách em còn hỏi em có ai cho vay thì vay 200tr tháng trả 60tr mà em nghe kinh ếch cho vay. Rồi khách em lãi đi đổi xế đẹp hơn. Sau đó tầm vài tháng thì được tin bị nó lừa tổng gần 30 tỏi.
Mà đến giờ thỉnh thoảng vẫn có người gọi hỏi em có căn ở Vin Tây mỗ có cho thuê ko mới hài.
Kinh dị vậy cụ

Red Butler

Xe buýt
Hiệp hội bds Việt Nam đoàn kết nhất TG, cứ hô tăng tất cả cùng tăng, không có giảm.... Tạo áp lực giả tạo với người có nhu cầu thực, thêm nữa cộng với yếu tố lạm phát, giá nhân công tăng, thu nhập tăng.... Là những yếu tố kích thích cho việc thổi giá khắp nơi....