[Funland] Lại bàn về bảo hiểm y tế tư nhân

danleduc

Xe điện
Em đi mổ mà sao không ra bệnh cụ 😁.
Mổ thì đúng là phải có bệnh rồi ( trừ tr.hợp mổ phẫu thuật thẩm mỹ ) và nhổ răng thẩm mỹ.
Em toàn vào các BV có trong DN bảo lãnh trực tiếp của cty BH, vào đó nhân viên BV tự làm thủ tục cho hết, kết hợp BHYT và BH SK&TN được thanh toán hết hoặc gần hết ....:)

P/S : Bệnh Viện Hồng Ngọc là cái tên xếp hàng đầu nếu khám BH Yế tư nhân ( BH sức khỏe & tai nạn ) ...các em nhân viên làm hồ sơ cho, nhanh trong 1 nốt nhạc ....hehe...

MuathuHN252

Xe lăn
Thì không bảo lãnh nên em phải lấy giấy tờ về yêu cầu bồi thường đây cụ, nhưng họ đòi khó quá viện công khó xin cụ ạ. Tư thì em nói làm gì.
Ý cụ là cái giấy gì hẹn lịch mổ đó đúng ko ạ hay là giấy gì ạ. Vd mẹ e ngày xưa bị K cũng nằm viện công, điều trị lên xuống cả mấy chục đợt, rồi bạn e cùng cty e mổ đẻ ở psHN xin giấy tờ cũng ko khó khăn gì đâu. Nhưng vde phải cái giấy bên BH họ yêu cầu bệnh viện ấy họ có không chứ ko fai họ hành, cái này fai do bọn bh nó có nắm rõ các quy định hiện hành bên khám chữa bệnh ko, e giả sử trường hợp của cụ nếu các bên cty BH khác họ cũng yêu cầu các giấy tờ như thế thì là chẳng fai do cty BH. Mà đúng là quy định nó thế, về viện xin ko dc thì gặp bs kiểu nhờ bs giúp. Bs mà bảo cái này ko thee giúp dc vì quy định của viện ko ai dở hơi cấp cái giấy như thế cho anh thì quay lại bảo bọn bh vậy xem nó bảo ntn

danleduc

Xe điện
Viện tư khác hoàn toàn đó cụ. Không có viện công nào nằm trong bảo lãnh viện phí của BH tư này hết.
Ấy cụ....cụ bình tĩnh lại đi.
Cái dòng bôi đậm cụ nói chưa đúng.
Không biết cụ đang dùng BH sức khỏe & tại nạn của cty nào chứ em đang dùng BH bên Cty Bảo Minh thì có nhiều Bệnh viện công cũng nằm trong danh sách Bảo lãnh trực tiếp của cty BH đấy.
Ví dụ : riêng HN nhé....em chưa kể các tỉnh thành khác...
1. Bệnh viện Việt Đức - HN
2. Bệnh viện Tim - HN
3. Bệnh viện Hữu nghị Việt-Xô
:))

Khongdanhvong

Xe điện
Ấy cụ....cụ bình tĩnh lại đi.
Cái dòng bôi đậm cụ nói chưa đúng.
Không biết cụ đang dùng BH sức khỏe & tại nạn của cty nào chứ em đang dùng BH bên Cty Bảo Minh thì có nhiều Bệnh viện công cũng nằm trong danh sách Bảo lãnh trực tiếp của cty BH đấy.
Ví dụ : riêng HN nhé....em chưa kể các tỉnh thành khác...
1. Bệnh viện Việt Đức - HN
2. Bệnh viện Tim - HN
3. Bệnh viện Hữu nghị Việt-Xô
:))
"Bh tư này" ý em là bh của em đó cụ, không có 1 viện công nào nằm trong bảo lãnh ☹

danleduc

Xe điện
"Bh tư này" ý em là bh của em đó cụ, không có 1 viện công nào nằm trong bảo lãnh ☹
Cụ có thể chia sẻ tên Cty BH cụ đang dùng không ? Và cái giấy tờ bên cty BH yêu cầu là giấy tờ gì để mọi người biết để :
1. Biết đâu có ai có thể chỉ cách giúp cụ hoàn thiện hồ sơ thanh toán bên cty BH
2. Các cụ/mợ trên OF có thể tránh cty BH này và/hoặc sự việc tương tự như cụ.

Khongdanhvong

Xe điện
Mổ thì đúng là phải có bệnh rồi ( trừ tr.hợp mổ phẫu thuật thẩm mỹ ) và nhổ răng thẩm mỹ.
Em toàn vào các BV có trong DN bảo lãnh trực tiếp của cty BH, vào đó nhân viên BV tự làm thủ tục cho hết, kết hợp BHYT và BH SK&TN được thanh toán hết hoặc gần hết ....:)

P/S : Bệnh Viện Hồng Ngọc là cái tên xếp hàng đầu nếu khám BH Yế tư nhân ( BH sức khỏe & tai nạn ) ...các em nhân viên làm hồ sơ cho, nhanh trong 1 nốt nhạc ....hehe...
Mổ thẩm mỹ thì nó nằm trong loại trừ rồi em đâu nói làm gì. Bệnh của em nó thuộc loại bs nào cũng bảo mổ, thậm chí mổ sớm ấy vì nguy hiểm, nhưng khổ cái bv công mà, xin giấy tờ không sẵn như viện tư, tư nó làm việc với bh mà nên giấy tờ gì cũng có.

danleduc

Xe điện
Mổ thẩm mỹ thì nó nằm trong loại trừ rồi em đâu nói làm gì. Bệnh của em nó thuộc loại bs nào cũng bảo mổ, thậm chí mổ sớm ấy vì nguy hiểm, nhưng khổ cái bv công mà, xin giấy tờ không sẵn như viện tư, tư nó làm việc với bh mà nên giấy tờ gì cũng có.
Cụ có thể chia sẻ tên Cty BH cụ đang dùng không ? Và cái giấy tờ bên cty BH yêu cầu là giấy tờ gì để mọi người biết để :
1. Biết đâu có ai có thể chỉ cách giúp cụ hoàn thiện hồ sơ thanh toán bên cty BH

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ đọc mấy trang trước em chia sẻ hết rồi đó ạ. Hiện em đang xin photo kết quả khám cận lâm sàng trước mổ, mà bh nó đòi bản gốc hoặc bs phải ký vào rồi đóng dấu bv, em cứ xin photo trước rồi xin tiếp cụ ạ.

danleduc

Xe điện
Cụ đọc mấy trang trước em chia sẻ hết rồi đó ạ. Hiện em đang xin photo kết quả khám cận lâm sàng trước mổ, mà bh nó đòi bản gốc hoặc bs phải ký vào rồi đóng dấu bv, em cứ xin photo trước rồi xin tiếp cụ ạ.
À, cái giấy này BV không cấp bản gốc đâu, họ cho cụ bản photo, còn xin BS chữ ký rồi xin BV cái dấu đỏ thì đơn giản như đan rổ mà, có gì đâu. Người thật, việc thật....cụ lo gì.
Chắc cụ lần đầu dùng cái BH sức khỏe & tai nạn nên mới bỡ ngỡ như thế. Thôi cứ bình tĩnh, đo sẽ có đấu :))

Khongdanhvong

Xe điện
À, cái giấy này BV không cấp bản gốc đâu, họ cho cụ bản photo, còn xin BS chữ ký rồi xin BV cái dấu đỏ thì đơn giản như đan rổ mà, có gì đâu. Người thật, việc thật....cụ lo gì.
Chắc cụ lần đầu dùng cái BH sức khỏe & tai nạn nên mới bỡ ngỡ như thế. Thôi cứ bình tĩnh, đo sẽ có đấu :))
Lần đầu em nằm viện công mà cụ. Đâu có dễ đâu, em xin mãi vẫn đang chờ bản photo đây (phải đi đi lại lại mấy lần, rồi chờ có họ gọi chứ không phải đi lên là họ photo cho mình đâu ạ), không biết bs có ký cho không vì mấy XN, chụp chiếu bs có làm đâu cụ. Cụ đã đi xin chưa mà khẳng định là dễ ạ????
Hôm trước bh còn chơi khó đòi em phiếu hẹn lịch mổ cơ, bv làm gì có phiếu hẹn 😄, em cãi một hồi họ mới thôi đòi phiếu khám bs có chỉ định nhập viện mổ 😁
Thật mới khó chứ giả có khi lại dễ😊

phuongmit

Xe cút kít
Lần đầu em nằm viện công mà cụ. Đâu có dễ đâu, em xin mãi vẫn đang chờ bản photo đây (phải đi đi lại lại mấy lần, rồi chờ có họ gọi chứ không phải đi lên là họ photo cho mình đâu ạ), không biết bs có ký cho không vì mấy XN, chụp chiếu bs có làm đâu cụ. Cụ đã đi xin chưa mà khẳng định là dễ ạ????
Thằng lớn nhà e đợt vừa rồi nằm viện công 5 ngày, lúc ra viện e làm thủ tục thanh toán, kí tá hết 15 phút và chả thấy bị hành gì cả, k hiểu cụ vướng cái gì mà ghê thế :))

danleduc

Xe điện
Hôm trước bh còn chơi khó đòi em phiếu hẹn lịch mổ cơ, bv làm gì có phiếu hẹn 😄, em cãi một hồi họ mới thôi đòi phiếu khám bs có chỉ định nhập viện mổ 😁
Em chưa mổ ở BV công bao giờ.
Nhưng đã từng khám, lấy giấy tờ hs gửi bên BH sức khỏe&tai nạn để hoàn thanh toán. Chỉ gồm các giấy tờ đơn giản ( phiếu khám, đơn thuốc, hóa đơn VAT).

xecub49

Xe điện
Ở VN nên né hết các loại bảo hiểm đi ạ. Em có bảo hiểm y tế công ty mua cho, gói cũng khá ok, nhưng mà nếu tự lấy giấy tờ để đòi bồi thường viện phí thì đúng là kinh khủng luôn ạ, kiểu như họ cứ vẽ giấy tờ ra, thích gì đòi cái đó. Em đi mổ đã cung cấp giấy ra viện, giấy chứng nhận phẫu thuật, hóa đơn, bảng kê, trích sao bệnh án mà vẫn không đủ. Hành lên hành xuống. Đấy là bh của em sẵn cty mua cho, cụ nào mà tự mua chắc tức ói máu luôn, như đi ăn xin vậy.
Em thấy dễ mà. Em dùng loại này gần 10 năm rồi. Hồ sơ đòi bồi thường theo mẫu thôi. Sau 2 tuần là tiền về tk.
E là người dùng, chẳng phải cò lái sêu sủng gì.

Khongdanhvong

Xe điện
Em chưa mổ ở BV công bao giờ.
Nhưng đã từng khám, lấy giấy tờ hs gửi bên BH sức khỏe&tai nạn để hoàn thanh toán. Chỉ gồm các giấy tờ đơn giản ( phiếu khám, đơn thuốc, hóa đơn VAT).
Cụ khám ngoại trú họ trả hết giấy tờ khác cụ ạ. Cụ thử claim nằm viện xem.

Khongdanhvong

Xe điện
Em thấy dễ mà. Em dùng loại này gần 10 năm rồi. Hồ sơ đòi bồi thường theo mẫu thôi. Sau 2 tuần là tiền về tk.
E là người dùng, chẳng phải cò lái sêu sủng gì.
Giấy tờ của bệnh viện mà cụ, theo mẫu nào cụ ơi?

ngocvt

Xe buýt
ManuLife e tự claim bảo hiểm, đủ thủ tục(chủ yếu là làm online), chưa đến 1 tuần tiền đã ting ting vào tài khoản, nhẹ tênh

xecub49

Xe điện
Giấy tờ của bệnh viện mà cụ, theo mẫu nào cụ ơi?
Giấy tờ như bình thường thôi mà cụ
- Yêu cầu của BS: chiếu, chụp, sinh thiết, thử máu,...
- Hóa đơn tất cả các công tác ấy
- Bảng kê thuốc của BS
- Hóa đơn mua thuốc
- Hóa đơn ngày nằm viện
- Hóa đơn cho người phục vụ (nếu gói BH của cụ được thanh toán)
Nói chung là cụ cứ tìm đủ các chứng từ chi phí để khai vào và yêu cầu BH thanh toán. Tất nhiên không phải được 100% vì tùy gói BH cty mua cho cụ.
Các giấy tờ này của Bệnh viện thôi chứ không phải mẫu nào đâu.

Khongdanhvong

Xe điện
Giấy tờ như bình thường thôi mà cụ
- Yêu cầu của BS: chiếu, chụp, sinh thiết, thử máu,...
- Hóa đơn tất cả các công tác ấy
- Bảng kê thuốc của BS
- Hóa đơn mua thuốc
- Hóa đơn ngày nằm viện
- Hóa đơn cho người phục vụ (nếu gói BH của cụ được thanh toán)
Nói chung là cụ cứ tìm đủ các chứng từ chi phí để khai vào và yêu cầu BH thanh toán. Tất nhiên không phải được 100% vì tùy gói BH cty mua cho cụ.
Các giấy tờ này của Bệnh viện thôi chứ không phải mẫu nào đâu.
Em đang hỏi cụ mà, cụ nói dễ thôi theo mẫu. Còn giấy tờ của bv nếu sẵn hết thì dễ thật, nhưng viện công họ không trả cụ ơi, hồ sơ bệnh án ấy cụ, ví dụ phiếu khám đầu vào, các kết quả XN,... chỉ trả giấy ra viện, giấy phẫu thuật, hóa đơn và bảng kê thì đầy đủ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Ở VN nên né hết các loại bảo hiểm đi ạ. Em có bảo hiểm y tế công ty mua cho, gói cũng khá ok, nhưng mà nếu tự lấy giấy tờ để đòi bồi thường viện phí thì đúng là kinh khủng luôn ạ, kiểu như họ cứ vẽ giấy tờ ra, thích gì đòi cái đó. Em đi mổ đã cung cấp giấy ra viện, giấy chứng nhận phẫu thuật, hóa đơn, bảng kê, trích sao bệnh án mà vẫn không đủ. Hành lên hành xuống. Đấy là bh của em sẵn cty mua cho, cụ nào mà tự mua chắc tức ói máu luôn, như đi ăn xin vậy.
Cụ mua của bên nào? Bên Cty em mua của PVI, dùng khá ổn, ở một số bệnh viện có cả thể loại được bảo lãnh viện phí nữa, tức là chỉ đến khám rồi cút không phải trả tiền, Bệnh viện và Bảo hiểm tự xử với nhau. Nằm viện và phẫu thuật thủ tục thanh toán phức tạp hơn nhưng không kinh khủng như cụ nói.

Quan trọng nhất là cái đơn bảo hiểm hình dáng ra sao mới nói được, mua có mấy triệu/năm bắt nó đền cả trăm triệu/vụ nó lại chả soi kỹ.

P/S: phí bảo hiểm của cụ mấy triệu/năm?

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ mua của bên nào? Bên Cty em mua của PVI, dùng khá ổn, ở một số bệnh viện có cả thể loại được bảo lãnh viện phí nữa, tức là chỉ đến khám rồi cút không phải trả tiền, Bệnh viện và Bảo hiểm tự xử với nhau. Nằm viện và phẫu thuật thủ tục thanh toán phức tạp hơn nhưng không kinh khủng như cụ nói.

Quan trọng nhất là cái đơn bảo hiểm hình dáng ra sao mới nói được, mua có mấy triệu/năm bắt nó đền cả trăm triệu/vụ nó lại chả soi kỹ.

P/S: phí bảo hiểm của cụ mấy triệu/năm?
Cty mua em không rõ cụ ạ. Còn không có chuyện trăm triệu, em đi mổ còn rẻ hơn trẻ con nằm viện điều trị viêm phổi, bhyt nhà nước cũng đã thanh toán một phần rồi.