[Funland] Lại bàn về bảo hiểm y tế tư nhân

kienvinh

Tháo bánh
Viện công nó thế, nghĩa là đi viện công thì bh tư không thanh toán, ý cụ là thế ạ? Thế thì không đúng đâu.
Cách đây dăm bẩy năm tôi đi điều trị ở viện công và nhờ họ cấp cái giấy theo hướng dẫn của Bảo Minh mà bệnh viện công từ chối luôn. Có thể BH tư bây giờ mềm dẻo hơn, yêu cầu một bộ hồ sơ dễ làm hơn chăng, chứ còn viện công chắc là không thay đổi.

Khongdanhvong

Xe điện
Cách đây dăm bẩy năm tôi đi điều trị ở viện công và nhờ họ cấp cái giấy theo hướng dẫn của Bảo Minh mà bệnh viện công từ chối luôn. Có thể BH tư bây giờ mềm dẻo hơn, yêu cầu một bộ hồ sơ dễ làm hơn chăng, chứ còn viện công chắc là không thay đổi.
Thế rồi cụ có thanh toán được không ạ?

kienvinh

Tháo bánh
Thế rồi cụ có thanh toán được không ạ?
Không, bác.

Tôi đã xem lại e-mail để tìm hiểu lại nguyên nhân. Công ty bảo hiểm yêu cầu bệnh viện (công) xuất hóa đơn VAT cho mọi chi phí khám, điều trị và xét nghiệm, điều mà viện công từ chối làm và không buồn giải thích.

Điều này xảy ra cách đây đã dăm bẩy năm. Có thể nay bảo hiểm tư mềm dẻo hơn rồi để thu hút thêm khách hàng.

Khongdanhvong

Xe điện
Không, bác.

Tôi đã xem lại e-mail để tìm hiểu lại nguyên nhân. Công ty bảo hiểm yêu cầu bệnh viện (công) xuất hóa đơn VAT cho mọi chi phí khám, điều trị và xét nghiệm, điều mà viện công từ chối làm và không buồn giải thích.

Điều này xảy ra cách đây đã dăm bẩy năm. Có thể nay bảo hiểm tư mềm dẻo hơn rồi để thu hút thêm khách hàng.
Không có hóa đơn VAT thì không thanh toán được, bây giờ cũng thế thôi cụ ạ. Nhưng bây giờ viện công nào chẳng xuất hóa đơn VAT.

Khongdanhvong

Xe điện
A đây rồi. Em góp ca này mai các cụ mổ xẻ giúp em nhé.
Em có thẻ bảo hiểm suc khoe của một cty BH (em xin giấu tên). Đợt đấy em bị đau bụng kéo dài đi khám thì ra một cái u. Bs chỉ định phẫu thuật. Ok em đến BV công làm. Em đăng ký mổ ở khoa dịch vụ.
Ra viện em lấy đủ giấy tờ tất tật ko thiếu thứ gì. Về nộp cty BH. Tổng tiền là gần 20tr trong đó tiền mổ là gần 15tr, chi phí giường nằm kim chỉ các kiểu tầm 5tr.
Phấp phỏng đợi chờ rùi hồ hởi phấn khởi nhận tin phản hồi từ phía cty Bh. Chấp nhận thanh toán: 5tr. Ko chấp nhận: 15tr. Lý do: Hoá đơn ghi là dịch vụ phẫu thuât... Có chữ dịch vụ là auto loại vì họ nói làm dịch vụ là theo yêu cầu của bệnh nhân rồi nên ko thanh toán, phải nằm bên khoa nhân dân mới ok.
Mà đương nhiên hoá đơn khoa d.v thì phải có chữ dịch vụ rồi. Bỏ đi làm sao được.
Ơ hay em đau bụng trối chết, em có thẻ BH để được phục vụ những lúc này sao lại bắt em qua khoa nhân dân để nằm tráo đầu đuôi :(
Thế là em mất toi 15tr đấy các cụ ạ. Các cụ có kinh nghiệm vào cho ý kiến giúp em vụ này với
Hãng bh nào vậy cụ? Em cũng đang thấy bh tư rất khôn lỏi chỗ này ạ, chơi chữ để né các khoản thanh toán. Trừ thẩm mỹ ra thì có lý do gì để ng bệnh thích được mổ và bằng chứng bn tự yêu cầu mổ đâu. Quá vớ vẩn ạ.

xecub49

Xe điện
Em đang hỏi cụ mà, cụ nói dễ thôi theo mẫu. Còn giấy tờ của bv nếu sẵn hết thì dễ thật, nhưng viện công họ không trả cụ ơi, hồ sơ bệnh án ấy cụ, ví dụ phiếu khám đầu vào, các kết quả XN,... chỉ trả giấy ra viện, giấy phẫu thuật, hóa đơn và bảng kê thì đầy đủ.
Phiếu khám thì phải trả chứ vì có chỉ định của BS mà
Kết quả xét nghiệm liên quan đến bệnh án, BH đâu có đòi. Chi phí xét nghiệm trong Hóa đơn rồi mà cụ

Khongdanhvong

Xe điện
Phiếu khám thì phải trả chứ vì có chỉ định của BS mà
Kết quả xét nghiệm liên quan đến bệnh án, BH đâu có đòi. Chi phí xét nghiệm trong Hóa đơn rồi mà cụ
Bv không trả phiếu khám đâu cụ (lưu bệnh án), em phải đi xin lại. Còn các XN cận ls trong bệnh án bh bên này đòi bản gốc luôn 😁

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Bác điều trị ở viện công nó thế. Mà kể là công theo yêu cầu cũng không viện công nào cấp cho một cái giấy tổng trong đó ghi: Hôm nay bác sỹ Nguyễn Văn A khám cho bệnh nhân Phùng Thị B, chỉ định chụp chiếu xét nghiệm XYZ, tiền khám là từng này, tiền thuốc là từng kia, total là XXX đồng. Bảo hiểm tư nó yêu cầu như thế. Muốn bệnh viện ghi cho cái giấy như thế thì chỉ có ra bệnh viện tư như Hồng Ngọc, Việt Pháp v.v. khả năng là nó còn tự làm việc về thủ tục với bảo hiểm, bệnh nhân chỉ ký giấy.
Công tư ko quan trọng cụ ạ, quan trọng là mình chọn điều trị ở các bệnh viện có liên kết với công ty BH thì thủ tục mình ko phải làm gì và k phải ứng trước tiền khi nhập viện.
Cu con nhà e nằm viện Nhi TW đâu 10 ngày, e có phải làm gì đâu.
Gói BH của e thì đc thanh toán gần như 100% chi phí điều trị + người nhà đi trông được trả hơn 1tr/ngày. Điều trị xong xuất viện thì bên bệnh viện tự trả hồ sơ cho bảo hiểm, e ở nhà nhận chuyển khoản thôi!

Khongdanhvong

Xe điện
Công tư ko quan trọng cụ ạ, quan trọng là mình chọn điều trị ở các bệnh viện có liên kết với công ty BH thì thủ tục mình ko phải làm gì và k phải ứng trước tiền khi nhập viện.
Gói BH của e thì đc thanh toán gần như 100% chi phí điều trị + người nhà đi trông được trả hơn 1tr/ngày. Điều trị xong xuất viện thì bên bệnh viện tự trả hồ sơ cho bảo hiểm, e ở nhà nhận chuyển khoản thôi!
Tùy theo loại bh của cụ nữa chứ, nó không cover nhi tw thì làm gì có lựa chọn. Bh của em nó còn không bảo lãnh viện công nào luôn cụ nhé.
Với lại nhi tw có vẻ ổn vì bh của em claim hồ sơ bên nhi tw khá thuận lợi, vì đa số các bé nằm viện điều trị thông thường. Đi mổ có vẻ khó hơn.

Chỉnh sửa cuối:

kienvinh

Tháo bánh
Như vậy là BV Nhi TW đã tự đổi mới để tiếp cận lớp khách hàng có khả năng chi trả tốt. Đây là bước đi đúng đắn xét về mặt kinh doanh. Một số BV công khác thì có lẽ họ không quan tâm vì vẫn đang làm không hết việc.

lykai

Xe tăng
Cụ vào Vinmec, Hồng Ngọc, Việt Pháp...miễn sao nằm trong list bảo lãnh của BH thì cụ chỉ mỗi ký phát là xong.
Còn vào các viện ko nằm trong list bão lãnh thì lấy chứng từ về claim sau thì đương nhiên cụ chưa thể biết hết được các chứng từ cần thiết rồi. Làm 1 lần rỗi sẽ biết thôi

cusao

Xe lăn
Em vận rủi phải mổ xẻ nhẹ kiểu thiến gà. Cty mua cho cái BH tư nhân. Thế là em hưởng cả BHYT lẫn BH tư nhân kia. Chả thấy khó khăn gì lại dôi ra ít tiền tẩm bổ so với chi phí thực chi.

Khongdanhvong

Xe điện
Em vận rủi phải mổ xẻ nhẹ kiểu thiến gà. Cty mua cho cái BH tư nhân. Thế là em hưởng cả BHYT lẫn BH tư nhân kia. Chả thấy khó khăn gì lại dôi ra ít tiền tẩm bổ so với chi phí thực chi.
Cụ đã nộp những giấy tờ gì ạ? Phải nói rõ ra chứ nói chung chung thế khó so sánh.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ vào Vinmec, Hồng Ngọc, Việt Pháp...miễn sao nằm trong list bảo lãnh của BH thì cụ chỉ mỗi ký phát là xong.
Còn vào các viện ko nằm trong list bão lãnh thì lấy chứng từ về claim sau thì đương nhiên cụ chưa thể biết hết được các chứng từ cần thiết rồi. Làm 1 lần rỗi sẽ biết thôi
Hồng Ngọc, VP mà đụng mổ xẻ thì thua xa các viện công đầu ngành, còn Vinmec em không rõ chuyên môn nhưng chi phí cao.
Quan trọng là BV có trả chứng từ mà bh mong muốn không chứ không phải là biết hay không đâu cụ 😁

cusao

Xe lăn
Cụ đã nộp những giấy tờ gì ạ? Phải nói rõ ra chứ nói chung chung thế khó so sánh.
- Bệnh viện thì họ khấu trừ ngay những mục được BHYT chi trả khi thanh toán như số ngày điều trị nội trú, các loại thuốc và dv yte có tỷ lệ được chi trả theo qui định.
- Khi ra viện thì nộp cho cty BH giấy xuất viện để tính ngày điều trị nội trú, hoá đơn đỏ tổng thể chưa triết khấu BHYT để họ chi trả chi phí điều trị theo mức qui định trong hợp đồng BH cty đã mua.

Khongdanhvong

Xe điện
- Bệnh viện thì họ khấu trừ ngay những mục được BHYT chi trả khi thanh toán như số ngày điều trị nội trú, các loại thuốc và dv yte có tỷ lệ được chi trả theo qui định.
- Khi ra viện thì nộp cho cty BH giấy xuất viện để tính ngày điều trị nội trú, hoá đơn đỏ tổng thể chưa triết khấu BHYT để họ chi trả chi phí điều trị theo mức qui định trong hợp đồng BH cty đã mua.
Cụ xem lại giấy tờ cụ đã nộp đi ạ, chứ nếu nộp mỗi giấy ra viẹn và hóa đơn thì như bh bên em là không bồi thường cho cụ đâu.

cusao

Xe lăn
Cụ xem lại giấy tờ cụ đã nộp đi ạ, chứ nếu nộp mỗi giấy ra viẹn và hóa đơn thì như bh bên em là không bồi thường cho cụ đâu.
Thế chắc bây giờ họ yêu cầu khác hoặc mỗi cty bh họ có thủ ục khác nhau. Trường hợp của em chỉ có thế thôi ạ, sau độ 1 tuần thì tinh tinh vào tài khoản người đc hưởng chi trả ạ.

Khongdanhvong

Xe điện
Thế chắc bây giờ họ yêu cầu khác hoặc mỗi cty bh họ có thủ ục khác nhau. Trường hợp của em chỉ có thế thôi ạ, sau độ 1 tuần thì tinh tinh vào tài khoản người đc hưởng chi trả ạ.
Của cụ bh bên nào tử tế vậy, bên em đòi đủ thứ.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Hồng Ngọc, VP mà đụng mổ xẻ thì thua xa các viện công đầu ngành, còn Vinmec em không rõ chuyên môn nhưng chi phí cao.
Quan trọng là BV có trả chứng từ mà bh mong muốn không chứ không phải là biết hay không đâu cụ 😁
Mổ xẻ hay làm gì thì cũng là các bác sỹ đấy mổ mà, cụ có thể đến Hồng Ngọc và yêu cầu bác sỹ trưởng khoa của BV công đầu ngành mổ cho mình.
Về chất lượng phục vụ, cơ sở vật chất, thái độ của nhân viên... thì hơn hẳn rồi.