[Funland] Lại bàn về bảo hiểm y tế tư nhân

hm.tuan

Xe điện
Em nói không với các loại BH sức khỏe của các DN bảo hiểm. Em dùng BH y tế của Nhà nước.

Dân Tổ

Xe container
Cụ đưa cái BH tư nhân gì đấy lên đây, cứ nói khơi khơi thế ai mà tư vấn cho cụ được đúng sai.

linh.7

Xe buýt
Ở VN nên né hết các loại bảo hiểm đi ạ. Em có bảo hiểm y tế công ty mua cho, gói cũng khá ok, nhưng mà nếu tự lấy giấy tờ để đòi bồi thường viện phí thì đúng là kinh khủng luôn ạ, kiểu như họ cứ vẽ giấy tờ ra, thích gì đòi cái đó. Em đi mổ đã cung cấp giấy ra viện, giấy chứng nhận phẫu thuật, hóa đơn, bảng kê, trích sao bệnh án mà vẫn không đủ. Hành lên hành xuống. Đấy là bh của em sẵn cty mua cho, cụ nào mà tự mua chắc tức ói máu luôn, như đi ăn xin vậy.
e ko biết cụ thế nào nhưng em có dùng cả bhyt của nhà nước và bảo bhyt tư nhân cty em mua cho, trc khi đi viện hoặc trong khi đang nằm viện là bên bhyt tư nhân đã dặn em các loại giấy tờ gì, bv e nằm cũng hỏi luôn là em có bhyt kiểu như nào để họ cbi sẵn các loại giấy tờ cho em. nhanh gọn nhẹ lắm

Dân Tổ

Xe container
e ko biết cụ thế nào nhưng em có dùng cả bhyt của nhà nước và bảo bhyt tư nhân cty em mua cho, trc khi đi viện hoặc trong khi đang nằm viện là bên bhyt tư nhân đã dặn em các loại giấy tờ gì, bv e nằm cũng hỏi luôn là em có bhyt kiểu như nào để họ cbi sẵn các loại giấy tờ cho em. nhanh gọn nhẹ lắm
Em đọc xong bài cụ thớt này thì em hiểu là đang thiếu chứng từ claim, còn thiếu cái gì thì cụ ấy chưa nói nên chưa biết cụ thể vấn đề là gì. Còn nếu policy ko cover thì đã không đòi thêm chứng từ cần thiết.

linh.7

Xe buýt
Em đọc xong bài cụ thớt này thì em hiểu là đang thiếu chứng từ claim, còn thiếu cái gì thì cụ ấy chưa nói nên chưa biết cụ thể vấn đề là gì. Còn nếu policy ko cover thì đã không đòi thêm chứng từ cần thiết.
nếu hạng mục đó ko nằm trong danh sách chi trả thì chịu, còn thiếu giấy tờ như xét nghiệm, chỉ định y tế hoặc hoặc là kết quả chẩn đoán thì quay lại bv lấy, cái đó chỉ trong 1 buổi là có ngay

JasonNghia

Xe điện
Do thẻ cụ mua không có bảo lãnh viện phí nên nó thế.
Giữa năm ngoài đỉnh dịch cúm A, con bé nhà em vào viện tư khám, xong xin nằm lại mấy đêm, chả mất xu nào. Em đưa thẻ cho bệnh viện ngay lúc nhập viện.
Đúng tuyến BHYT công thì ra xanhpôn chắc nằm kẹp 3 cháu/giường.
Tương tự với bà cụ thân sinh ra em đợt tháng 12 năm ngoái dịch sốt xuất huyết cũng thế. Được biết đợt đó xanhpôn cũng 3 người/giường :D

MuathuHN252

Xe lăn
Cty e mua của Bảo việt cho Nhân viên và cả gia đình vk/ck con cái nhân viên. Mà như cc biết bọn trẻ con thì hay ốm đó, nên em đi làm claim cái này suốt, lúc đầu cũng có 1 số lần yêu cầu bổ sung giấy tờ thật nhưng đúng là quy định của bên BH vậy, sai sót 1 2 lần em biết rồi nên lần sau cứ vậy làm thì chẳng thấy BH hành gì. Em dùng dc 8 năm rồi ạ

Khongdanhvong

Xe điện
nếu hạng mục đó ko nằm trong danh sách chi trả thì chịu, còn thiếu giấy tờ như xét nghiệm, chỉ định y tế hoặc hoặc là kết quả chẩn đoán thì quay lại bv lấy, cái đó chỉ trong 1 buổi là có ngay
Nó nằm trong bệnh án cụ ạ, đã xin rồi nhưng bv không đồng ý cho, chỉ trả trích sao bệnh án.
Em gặp 1 cụ đi xin giấy nộp cho bh nhân thọ cũng tương tự , không rõ cụ ấy thanh toán đc chưa.

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Em không có hđ, bh cty mua mà cụ, em chỉ có policy bh cty phát cho, thì nó cũng không rõ ràng, nó chỉ liệt kệ chung chung thôi.
Nếu bệnh của em nó ngoài phạm vi bh thì em nói làm gì, mà nó thuộc phạm vi bh,chỉ thiếu giấy tờ họ mong muốn thôi.
Quy trình viện công không có giấy đó thì làm sao đc nhỉ?
Cụ có thể nói cho mọi người biết cái giấy tờ bí hiểm đó nó tên là gì được không, hay nó là tài liệu tuyệt mật? Cái thông tin hữu ích nhất cho người đọc để đưa ra quyết định có nên tham gia bảo hiểm tư nhân hay không thì cụ cứ úp úp mở mở.

Khongdanhvong

Xe điện
Do thẻ cụ mua không có bảo lãnh viện phí nên nó thế.
Giữa năm ngoài đỉnh dịch cúm A, con bé nhà em vào viện tư khám, xong xin nằm lại mấy đêm, chả mất xu nào. Em đưa thẻ cho bệnh viện ngay lúc nhập viện.
Đúng tuyến BHYT công thì ra xanhpôn chắc nằm kẹp 3 cháu/giường.
Tương tự với bà cụ thân sinh ra em đợt tháng 12 năm ngoái dịch sốt xuất huyết cũng thế. Được biết đợt đó xanhpôn cũng 3 người/giường :D
Viện tư khác hoàn toàn đó cụ. Không có viện công nào nằm trong bảo lãnh viện phí của BH tư này hết.

Khongdanhvong

Xe điện
Cụ có thể nói cho mọi người biết cái giấy tờ bí hiểm đó nó tên là gì được không, hay nó là tài liệu tuyệt mật? Cái thông tin hữu ích nhất cho người đọc để đưa ra quyết định có nên tham gia bảo hiểm tư nhân hay không thì cụ cứ úp úp mở mở.
Không em đâu có ngại 😁
Họ đòi phiếu hẹn lịch mổ (đúng ngày mổ) mà bv không có, họ thông báo lịch mổ qua điện thoại cụ ạ, vì viện đông mổ nhiều như mổ gà ấy, họ không chắc lịch mà hẹn giấy được, chỉ đảm bảo trong 1 tháng (vì kqua XN trước mổ chỉ có giá trị trong 1 tháng) sẽ mổ thôi.
Trong khi đó, giấy ra viện, giấy phẫu thuật, trích sao bệnh án đã ghi rõ ngày vào viện, ra viện, ngày mổ thì không chịu.
Ngoài ra, họ đòi bản gốc kqua xét nghiệm trước mổ, trong khi XN này chỉ là XN để đảm bảo bệnh nhân đủ đk đc mổ,trong trích sao bệnh án đã ghi tóm tắt kết quả là bình thg mà vẫn đòi đây. Bv công họ đâu có trả kqua XN, có 1 bản duy nhất nằm lưu trong bệnh án.

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Không em đâu có ngại 😁
Họ đòi phiếu hẹn lịch mổ (đúng ngày mổ) mà bv không có, họ thông báo lịch mổ qua điện thoại cụ ạ, vì viện đông mổ nhiều như mổ gà ấy, họ không chắc lịch mà hẹn giấy được, chỉ đảm bảo trong 1 tháng (vì kqua XN trước mổ chỉ có giá trị trong 1 tháng) sẽ mổ thôi.
Trong khi đó, giấy ra viện, giấy phẫu thuật, trích sao bệnh án đã ghi rõ ngày vào viện, ra viện, ngày mổ thì không chịu.
Ngoài ra, họ đòi bản gốc kqua xét nghiệm trước mổ, trong khi XN này chỉ là XN để đảm bảo bệnh nhân đủ đk đc mổ,trong trích sao bệnh án đã ghi tóm tắt kết quả là bình thg mà vẫn đòi đây. Bv công họ đâu có trả kqua XN, có 1 bản duy nhất nằm lưu trong bệnh án.
Đấy, cụ cứ viết rõ thế này có nhanh không. Đúng là phiếu hẹn lịch mổ không có thật vì thường bệnh nhân phải năm viện một vài ngày để theo dõi trước khi mổ và lịch mổ được thông báo qua người nhà/bệnh nhân bằng miêng trước 1-2 hôm (Bạch Mai), hoặc một cái giấy khá sơ sài (Việt Đức). Người nhà em cũng vừa phẫu thuật ở 2 BV này.

NgangNganh

Xe tải
Không em đâu có ngại 😁
Yêu cầu cả phiếu hẹn lịch mổ thì... quá bựa rồi. Bỏ đi cho thanh thản.

Khongdanhvong

Xe điện
Đấy, cụ cứ viết rõ thế này có nhanh không. Đúng là phiếu hẹn lịch mổ không có thật vì thường bệnh nhân phải năm viện một vài ngày để theo dõi trước khi mổ và lịch mổ được thông báo qua người nhà/bệnh nhân bằng miêng trước 1-2 hôm (Bạch Mai), hoặc một cái giấy khá sơ sài (Việt Đức). Người nhà em cũng vừa phẫu thuật ở 2 BV này.
Không phải nằm viện trước một vài ngày cụ ạ, chỗ viện này họ cho XN các kiểu xong đủ đk mổ thì phải chờ đến ngày họ hẹn gọi lại hỏi lịch mổ, đa số chờ 3 tuần mới đc mổ vì đông lắm, chỉ nhập viện trước mổ 1 ngày thôi.
À, về phiếu hẹn mổ em mới cãi nhau với bên bh xong thì họ bảo vậy thì cung cấp phiếu khám có chỉ định nhập viện mổ. Mai em phải đi xin lại bác sĩ đây.

Khongdanhvong

Xe điện
Yêu cầu cả phiếu hẹn lịch mổ thì... quá bựa rồi. Bỏ đi cho thanh thản.
Chi phí cũng không ít lắm nên em cứ theo đã, dù sao cũng là quyền lợi mà.
Em chỉ khuyên các cụ mà bỏ tiền ra mua thì bỏ đi đừng mua. Nói không với bhyt tư nhân VN.

JasonNghia

Xe điện
Viện tư khác hoàn toàn đó cụ. Không có viện công nào nằm trong bảo lãnh viện phí của BH tư này hết.
đúng rồi cụ, cái đó em biết ạ. Với bệnh đơn giản mà kiểu nằm viện theo dõi thì em chọn viện tư, còn dao kéo mổ xẻ, bệnh nặng thì viện công là lựa chọn hàng đầu rồi

Dân Tổ

Xe container
Đọc xong mấy rep của cụ thớt trên nói thật cái BH tư nhân mà cụ nói chắc có 1 không 2 :)) mạng lưới bảo lãnh viện phí với khối bv công chắc cũng không có luôn hoặc quá ít, chứ chưa chi cụ đã vơ là nói không với BH sức khỏe tư nhân thì oan cho nhiều nhà BH có tiếng và uy tín trên thị trường quá. :))

Cụ cứ nêu thẳng tên lên đây, để xem hãng đấy hãng nào và bên nào đang phụ trách claim để em và nhiều cụ trong nghành chia sẻ thêm cho cụ :D

theanh90

Xe tăng
Cơ quan em mua của pjico nhưng mà phòng y tế bên em họ tiếp nhận hộ nên chắc không bị lèm bèm. Con em đi khám mà bv làm hồ sơ hộ cũng không thấy vấn đề gì. Chắc cụ tự làm nên hồ sơ nó không chuẩn chỉ, cũng như đi hành chính công vậy.

Khongdanhvong

Xe điện
Đọc xong mấy rep của cụ thớt trên nói thật cái BH tư nhân mà cụ nói chắc có 1 không 2 :)) mạng lưới bảo lãnh viện phí với khối bv công chắc cũng không có luôn hoặc quá ít, chứ chưa chi cụ đã vơ là nói không với BH sức khỏe tư nhân thì oan cho nhiều nhà BH có tiếng và uy tín trên thị trường quá. :))

Cụ cứ nêu thẳng tên lên đây, để xem hãng đấy hãng nào và bên nào đang phụ trách claim để em và nhiều cụ trong nghành chia sẻ thêm cho cụ :D
Em không xem viện ở HCM, nhưng ở Hà Nội nó không có bảo lãnh tại bv công nào. Em cũng mong nó chỉ là có 1 không 2. Công ty em là cty nước ngoài nên em không nghĩ bh này tệ thế.