[Funland] Lại câu chuyện về người già

danleduc

Xe điện
Có gì mà khó sống. Em thấy sống với các cụ nếu biết cách sẽ rất đơn giản.

Kệ các cụ, các cụ muốn làm gì cứ để các cụ làm. Còn các cụ có dạy bảo gì mình thì cứ "vâng, dạ" cho các cụ hài lòng. Còn mình có làm theo ý các cụ hay không là quyền của mình và các cụ cũng chẳng thể giám sát được ( già rồi sức đâu mà giám sát ....:)) ).

Việc mình, mình làm, không nên quá để ý đến lời nói của các cụ. Chứ nếu ai có tính cố chấp, chấp vặt với các cụ thì quả thực sẽ bị "xì trét" ngay. :))

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Dài quá đọc đau cả mắt, nhưng em thấy sống với người già là cha mẹ mình thì khó gì, chỉ chăm sóc các cụ lúc ốm đau thì hơi vất vả chút thôi.

Kệ các cụ, các cụ muốn làm gì cứ để các cụ làm. Còn các cụ có dạy bảo gì mình thì cứ "vâng, dạ" cho các cụ hài lòng. Còn mình có làm theo ý các cụ hay không là quyền của mình và các cụ cũng chẳng thể giám sát được ( già rồi sức đâu mà giám sát ....:)) ).

Việc mình, mình làm, không nên quá để ý đến lời nói của các cụ. Chứ nếu ai có tính cố chấp, chấp vặt với các cụ thì quả thực sẽ bị "xì trét" ngay. :))
2 cụ có đang sống với bố mẹ già không?

VHM

Xe buýt
Dài quá đọc đau cả mắt, nhưng em thấy sống với người già là cha mẹ mình thì khó gì, chỉ chăm sóc các cụ lúc ốm đau thì hơi vất vả chút thôi.
Đó là điều hp, như e giờ xa quê. Muốn sống cùng cũng ko đc. Như e ở rể e cũng thấy ở đc ;))

Mc Bia

Xì hơi lốp
Muốn khó thì nó là rất khó còn muốn dễ thì dễ vô cùng.

fantasy0178

Xe tăng
Cả ba trường hợp cụ thớt kể đều tiêu cực quá. Ông cụ nhà e cũng 80 và các bạn bè xung quanh cũng đều có bố mẹ cao tuổi nhưng e ko thấy nhà nào giống trường hợp kể trên. Quan điểm các thế hệ khác nhau là điều tất yếu và mâu thuẫn không thể tránh khỏi, nhưng trên hết thì tình cảm gia đình vẫn rất ổn, tương đối hoà thuận.

haivina

Xe điện
Chung sống với người trẻ còn có cái khó cái dễ nữa là người già.
Mọi vệc khó/dễ do mình tất.

Khờ .

Xe tải
Chăm sóc người già

Bảo khó thì cũng rất là khó. Các cụ già rồi, thể xác mệt mỏi, trí tuệ kém minh mẫn thành ra hay cáu gắt, khó tính. Rồi ốm đau bệnh tật liên miên chăm sóc mệt mỏi, dễ hờn hay nhõng nhẽo theo cách của người già rất khó chiều (một già một trẻ như nhau). Rất hay kể chuyện ngày xưa, câu chuyện dài lê thê với những tình tiết lặt vặt mà nhịp sống hối hả khiến nhiều người con không muốn nghe.

Bảo là dễ cũng rất dễ nếu người con nhớ về những năm tháng ấu thơ được chăm sóc bởi đấng sinh thành ra sao. Sẽ càng dễ hơn nếu người con hiểu được rằng tuổi già như trái chín cây, rất có thể ngày hôm nay là ngày cuối cùng được chăm sóc bố mẹ. Hoặc giả như hình dung ngày cha mẹ khuất núi, tự hỏi lòng mình nên làm gì trước khi điều đó xảy ra. Đôi lúc, chỉ là dừng nhìn chăm chú vào màn hình điện thoại lướt face, yotube, bớt đi một buổi nhậu để dành thời gian lắng nghe những câu chuyện không đầu không cuối của cha mẹ, những lời hỏi han ân cần bởi vì ẩn sau những câu chuyện ngày xửa ngày xưa ấy là cái nhu cầu được giao lưu chia sẻ trong các cụ, đôi lúc sự hời hợt của những đứa con khiến người già có cảm giác cô đơn trong chính căn nhà của mình.

Chỉnh sửa cuối:

thuyphongthanh

Xe lăn
Cái cụ thọ 101 tuổi sống thế là hay và...thọ. Ông già em gần 90 cũng tiểu đường và cách sống giống cái cụ U100 kia. Cụ cứ tiêu thoải mái: mua điện thoại,đồ ăn thức uông tùy ý,đi xe máy loanh quanh...

HungThuy7699

Xe buýt
Bảo khó thì cũng rất là khó. Các cụ già rồi, thể xác mệt mỏi thành ra hay cáu gắt, khó tính. Rồi ốm đau bệnh tật liên miên, dễ hờn hay nhõng nhẽo theo cách của người già (một già một trẻ như nhau). Rất hay kể chuyện ngày xưa, câu chuyện dài lê thê với những tình tiết lặt vặt mà nhịp sống hối hả khiến nhiều người con không muốn nghe.

Bảo là dễ cũng rất dễ nếu người con nhớ về những năm tháng ấu thơ được chăm sóc bởi đấng sinh thành ra sao. Sẽ càng dễ hơn nếu người con hiểu được rằng tuổi già như trái chín cây, rất có thể ngày hôm nay là ngày cuối cùng được chăm sóc bố mẹ. Hoặc giả như hình dung ngày cha mẹ khuất núi, tự hỏi lòng mình nên làm gì trước khi điều đó xảy ra. Đôi lúc, chỉ là dừng nhìn chăm chú vào màn hình điện thoại lướt face, yotube, bớt đi một buổi nhậu để dành thời gian lắng nghe những câu chuyện không đầu không cuối của cha mẹ, những lời hỏi han ân cần bởi vì ẩn sau những câu chuyện ngày xửa ngày xưa ấy là cái nhu cầu được giao lưu chia sẻ trong các cụ, đôi lúc sự hời hợt của những đứa con khiến người già có cảm giác cô đơn trong chính căn nhà của mình.
Bố mẹ cụ rất may mắn khi có cụ ♥

bo kent

Xe tăng
Mấy cụ bảo dễ là vì bố mẹ ở riêng nhà khác nhau hoặc các cụ ở quê, năm gặp nhau số lần đếm đầu ngón tay chân.
Thực tế ở chung nhà thì không tránh được xung đột thế hệ. Cứ suy từ bản thân các cụ so với thế hệ con cái các cụ là thấy khác nhau tư duy, lối sống rồi. Cụ nào chả muốn kiểm soát con cái, định hướng lối sống chúng nó nên xung đột là điều không tránh khỏi.
Vì vậy cách duy nhất là:
  1. Đừng sống chung nhà với nhau nhưng nên gặp nhau ít nhất tuần 1 lần nhé các cụ.
  2. Không tranh cãi các vấn đề liên quan đến lối sống, đạo đức, hệ tư tưởng. Khi xung đột có khả năng xảy ra thì tắt tiếng, mang hình đi chỗ khác.

Mũi tên bạc

Xe container
Mình biết cách ở với người già thì cũng đâu có gì khó khăn đâu. Trong nhà có mấy thế hệ ở cũng có cái hay chứ. Tất nhiên ai về già rồi cũng sẽ nhiều bệnh, chậm chạp, ...

xebuyt

Xe tăng
Em đang thấy sống cùng với người trẻ là con em ở cái tuổi ẩm ương nó mới khó 😁
Còn ở với các cụ thì chỉ khổ khi ko muốn thôi chứ muốn thì vẫn làm được, em toàn ở cùng các cụ.

nhuataiche

Xe container

Bác nói chuẩn, nhưng em vẫn muốn hỏi lại.

Giả sử bác vâng dạ xong rồi mà các cụ vẫn đủ sức giám sát chặt chẽ xem bác có làm đúng như các cụ bảo hay không ( làm không đúng là to chuyện ngay lập tức ) thì bác làm thế nào ?

biển xanh06

Xe điện
1 số cụ là Đ ảng viên đã lấy huy hiệu 50 năm tuổi Đ ảng. Nghe các cụ nói chuyện ngày xưa các cụ đi công tác, đi họp... với thời nay khi đi hop chi bộ hết buổi chưa hết chuyện, và ko vào đầu được câu nào các vấn đề các cụ đề cập :D, khi con các cụ lại ko trong hàng ngũ đảng viên

Lee Saker

Xe điện
Em chưa già nhưng sống chung với em đã khó rồi đây :)).

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Em nghĩ đa phần khi các cặp vợ chồng còn trẻ và bố mẹ cũng còn trẻ thì ở với nhau có thể khó chút vì lúc đấy bộ mẹ vẫn hay soi từ công việc, nếp sống, chi tiêu, ... để nhắc nhở thành ra con cái đôi khi khó chịu (đặc biệt là các nàng dâu) và giai đoạn này thường nảy sinh mâu thuẫn dễn đến khó hàn gắn/nguôi ngoai sau này. Chứ còn khi bố mẹ già rồi thì quá dễ trong việc chăm sóc, báo đáp. Giai đoạn các cụ đã già (65 hay 70 tuổi đổ lên) mà còn bảo khó thì đa phần chỉ khó vì tiền thôi ~o)

my.eb

Xe điện
Cụ U90 thứ 2 trong list là cụ thân sinh ra cụ chủ phỏng ạ. Em hỏi vậy thôi chứ em chắc chắn đó là câu trả lời,
Đây ko phải lần đẩu tiên cụ thớt mở những topic tương tự. Em thiết nghĩ con cái của cụ thớt cũng chuẩn bị tinh thần đi là vừa, gì chứ tính săm soi xét nét để ý ko phải tự dưng ngày 1 ngày 2 mà sinh ra,

Mít tố nữ

Xe tăng
Già mà minh mẫn thì vẫn lựa nhau sống tốt.
Già mà lú lẫn thì ôi thôi...
Em biết có cụ không chồng con, u80 lú lẫn mà em gái ruột và cháu không ai sống cùng được vì chịu không nổi, giờ mới đưa vào dưỡng lão rồi.

yadih

Xe tải
Em nghĩ đa phần khi các cặp vợ chồng còn trẻ và bố mẹ cũng còn trẻ thì ở với nhau có thể khó chút vì lúc đấy bộ mẹ vẫn hay soi từ công việc, nếp sống, chi tiêu, ... để nhắc nhở thành ra con cái đôi khi khó chịu (đặc biệt là các nàng dâu) và giai đoạn này thường nảy sinh mâu thuẫn dễn đến khó hàn gắn/nguôi ngoai sau này. Chứ còn khi bố mẹ già rồi thì quá dễ trong việc chăm sóc, báo đáp. Giai đoạn các cụ đã già (65 hay 70 tuổi đổ lên) mà còn bảo khó thì đa phần chỉ khó vì tiền thôi ~o)
65-70 tuổi gọi là già nhưng chưa phải quá già, vẫn còn khỏe và minh mẫn chán. Tuy nhiên nếu ở chung với cụ già 80-90 tuổi thì sẽ khác đấy. Lẩm cẩm, lẩn thẩn, nói trước quên sau, không phân biệt nổi ngày hay đêm, nói chuyện với gương cả ngày, ị lái tại chỗ cáu gắt hoặc giận dỗi liên tục thì không đơn giản đâu.