[Funland] Lại có cháu học sinh nhảy lầu, CT4C Xa La, Hà Đông.

Meorung31

Xe hơi
Không cụ ợ, thằng lớn nhà em mải chơi game năm đầu cấp ba nên mất gốc kiến thức, thi tốt nghiệp cấp ba không đủ điểm để trúng tuyển các trường đại học công lập (trường đại học thật chứ không phải đại học phổ cập), em cho cu cậu chơi thoải mái hai tháng và cho tự đi kiếm tiền (phục vụ ở quán lẩu nướng với tiền công 20K/giờ). Sau hai tháng em mới ngồi nói chuyện bảo mỗi tháng con kiếm được bao nhiêu tiền (không quá 5 triệu làm full time), rồi em hỏi để duy trì cuộc sống một gia đình như nhà mình cần bao nhiêu tiền/tháng ( không dưới 50 củ). Và em định hướng cho ba lựa chọn: 1 cứ đi kiếm tiền như hai tháng qua và lấy vợ về cho vợ nó nuôi, hai mua cho xe ô tô chạy Grab mỗi tháng chăm chỉ thì kiếm được 20 củ, ba tu chí học tiếp theo nghề mà nó thích ( công nghệ thông tin). Cu cậu chọn phương án 3 và xin em cho vào FPT học công nghệ thông tin, cũng tốt nghiệp được hơn năm rồi và đang làm cho FPT.
Chúc mừng bác ..

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Em có thằng em. Năm vài lần đưa con đi chơi các vùng nông thôn, dạy con làm diều, bắt cá, thu hoạch ngô khoai. Những ngày ko đi xa thì bố con nó cùng nhau học nấu ăn, làm đồ chơi thủ công.

Lớn lên chắc 2 đứa con nó sẽ làm ông chủ bà chủ.

Còn đứa nào học nhiều, chắc sẽ đi làm thuê.
Em biết làm và làm rất tốt những việc cụ đang mô tả. Nhưng em vẫn đi làm thuê đây cụ :)

minhmo

Xe cút kít
Ông làm ơn bớt ồ à vs vô cảm bằng những post kiểu này giúp người đọc cái!
Gặp mấy thể loại còm dạng này thôi thì đành bịt mũi bước qua cụ ạ.
Ông Quạ khoang này còn đỡ
Ông Má phị mới chết dở, copy nhưng trình còi nên đọc ức chế hơn nhiều.
Ông này em nghĩ là máy chứ ko phải ng ấy. Bao thớt đọc ức chế kinh
Mấy nick này em cho ẩn từ lâu, hình như là máy còm cụ ạ
Hai ông là 1 đó cụ!
Cụ khen một câu, cụ ấy phấn khởi, làm thêm còm nữa đây này :)

Không biết bác có ở trời Âu thật không nhưng quan điểm bác vừa đưa ra chắc cũng chỉ là quan điểm cá nhân của bác mà thôi.
Vâng, tất nhiên, sự hiểu biết về quan điểm cá nhân của tôi cũng có phần hạn hẹp nên bác không nhất thiết phải tin vào tôi và tôi tôn trọng điều đó.
Tôi cảm ơn cụ câu cuối cùng.

Vodka cụ.
Bên trời âu đc hút cần tự do có khác, chúc mừng cụ suốt ngày phê pha.
Một thớt về câu chuyện buồn mới có 62 comment. Ông Quakhoang còm một cái mà có 9 comment phàn nàn, phản đối và tỏ sự khó chịu khi phải đọc những dòng chữ ông ấy viết ra.
Chả biết uyên bác, tạo cá tính đến đâu, nhưng tác dụng ngược là có thật.
Mong ông Quạ và ông Phị đừng vãi rác ra làm mọi người phải bịt mũi nữa.
Em mời mỗi cụ một chai vodka, còn quạ một chén vang cuối, chịu khó thả sỏi vàođể vang nổi lên mà uống.;)

KD.Phúc VInh

Xe máy
Xót xa thay, người ở lại không biết sống tiếp sao :(

Đại Ba

Xe điện
Em biết làm và làm rất tốt những việc cụ đang mô tả. Nhưng em vẫn đi làm thuê đây cụ :)
Cụ làm rất tốt những việc đó.

Nhưng cụ có hiểu và thông cảm với những nông dân làm tốt những việc đó, bây giờ ra thành phố làm việc không?

Cụ có thông cảm và hiểu những nỗi vất vả của những ông chủ ngày ngày đi xe sang, ăn nhậu và dường như chẳng làm việc gì ko?
-------
Trả lời 1 số cụ khác:
Một ngày có 24 tiếng. Một năm có 365 ngày. Những đứa trẻ mà em nhắc tới, nó chỉ dùng số ít thời gian để đi học cách thu hoạch ngô khoai và nấu ăn thôi ạ.

Thời gian còn lại, chúng làm gì học gì thì em ko nói.

Vậy mà.... Các cụ thật là tay nhanh hơn não.

teamee

Xe tăng
Không cụ ợ, thằng lớn nhà em mải chơi game năm đầu cấp ba nên mất gốc kiến thức, thi tốt nghiệp cấp ba không đủ điểm để trúng tuyển các trường đại học công lập (trường đại học thật chứ không phải đại học phổ cập), em cho cu cậu chơi thoải mái hai tháng và cho tự đi kiếm tiền (phục vụ ở quán lẩu nướng với tiền công 20K/giờ). Sau hai tháng em mới ngồi nói chuyện bảo mỗi tháng con kiếm được bao nhiêu tiền (không quá 5 triệu làm full time), rồi em hỏi để duy trì cuộc sống một gia đình như nhà mình cần bao nhiêu tiền/tháng ( không dưới 50 củ). Và em định hướng cho ba lựa chọn: 1 cứ đi kiếm tiền như hai tháng qua và lấy vợ về cho vợ nó nuôi, hai mua cho xe ô tô chạy Grab mỗi tháng chăm chỉ thì kiếm được 20 củ, ba tu chí học tiếp theo nghề mà nó thích ( công nghệ thông tin). Cu cậu chọn phương án 3 và xin em cho vào FPT học công nghệ thông tin, cũng tốt nghiệp được hơn năm rồi và đang làm cho FPT.
Nhà cụ thế là khá giả rồi. Học sinh ở quê đa số phải lăn ra học để đỗ vào trường ĐH công để học phí không quá cao. Chưa kể đỗ được IT thì chi phí sắm máy móc vào học cũng là vấn đề lớn. Bán 1 con trâu giờ có tiền mua được bộ PC thôi chứ để mua laptop hơi khoai. Trong khi học FPT khéo học phí băm đầu và tiền mua laptop đã hết 100 củ.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]

Nhưng cụ có hiểu và thông cảm với những nông dân làm tốt những việc đó, bây giờ ra thành phố làm việc không?

Cụ có thông cảm và hiểu những nỗi vất vả của những ông chủ ngày ngày đi xe sang, ăn nhậu và dường như chẳng làm việc gì ko?
-------
Trả lời 1 số cụ khác:
Một ngày có 24 tiếng. Một năm có 365 ngày. Những đứa trẻ mà em nhắc tới, nó chỉ dùng số ít thời gian để đi học cách thu hoạch ngô khoai và nấu ăn thôi ạ.

Cụ lại chơi chữ hả. Bẻ lái kinh thế #:-s:-j

congpln

Xe tải
Một thớt về câu chuyện buồn mới có 62 comment. Ông Quakhoang còm một cái mà có 9 comment phàn nàn, phản đối và tỏ sự khó chịu khi phải đọc những dòng chữ ông ấy viết ra.
Chả biết uyên bác, tạo cá tính đến đâu, nhưng tác dụng ngược là có thật.
Mong ông Quạ và ông Phị đừng vãi rác ra làm mọi người phải bịt mũi nữa.
Em mời mỗi cụ một chai vodka, còn quạ một chén vang cuối, chịu khó thả sỏi vàođể vang nổi lên mà uống.;)
Mình cũng nên tỉnh táo cụ ah, những comment vớ vẩn E chỉ lướt qua ko quá 3s và ko phản hồi, chả thèm chửi nữa ấy. VD như bọn giật tít E cũng chả thèm phản hồi.

minhmo

Xe cút kít
Mình cũng nên tỉnh táo cụ ah, những comment vớ vẩn E chỉ lướt qua ko quá 3s và ko phản hồi, chả thèm chửi nữa ấy. VD như bọn giật tít E cũng chả thèm phản hồi.
Em cũng bỏ qua các còm của hai con vẹt này lâu rồi, nhưng hôm nay thấy các cụ phản ứng mạnh quá, nên vào mời rượu thôi. :))

ate1987

Xe tăng
Em có thằng em. Năm vài lần đưa con đi chơi các vùng nông thôn, dạy con làm diều, bắt cá, thu hoạch ngô khoai. Những ngày ko đi xa thì bố con nó cùng nhau học nấu ăn, làm đồ chơi thủ công.

Gớm ông chủ với chả bà chủ .
Lo mà học mà đi làm thuê đi =))

ate1987

Xe tăng

-------
Trả lời 1 số cụ khác:

Thế câu "Còn đứa nào học nhiều, chắc sẽ đi làm thuê" ý nghĩa là cái gì.
Nói mà không dám nhận nói gì thì thôi im lặng cho nó nhanh .

ate1987

Xe tăng
Nhiều cụ ảo tưởng cái gọi là: những thằng học dốt sau làm chủ hoặc giàu có còn những thằng học giỏi sau làm thuê hoặc không giàu. Nói thật là chả qua XH VN nó nát, tham nhũng, sân sau, lách luật dễ và nhiều nên 1 số thằng học dốt hoặc do nhà nó có điều kiện, quen biết nên sau này nó giàu bất chính hoặc thành dân xã hội cứng cũng mau giầu. Chứ đa số học dốt sau này lông bông chả ra sao cả. Những thằng học giỏi đa số nó ngoan, tư cách và nhân cách nó tốt, tuy là trong XH này nó khó luồn lách thích nghi nhưng được cái do nó chịu khó học nên có kiến thức để kiếm sống được, có thể không giàu nhưng không nghèo, đóng góp tốt cho xã hội.
Do bây giờ đồng tiền lên ngôi 1 cách mù quáng nên mọi tiêu chí đánh giá con người đều dựa vào đồng tiền. Những cái như trí thức và nhân cách bị xem nhẹ, và dù có trí thức và ngân cách tốt đến đâu nhưng không giàu đều bị coi là không thành công, bảo sao mà XH ko nát
Chuẩn luôn cụ .
Mấy thằng học dốt , phá mà giờ ngon thì đa số nhà có tiền có của không thì cũng ăn theo chứ làm mịa gì mà tự lực với chả tự thân .

iomb4ilu

Xe tải
Chuẩn luôn cụ .
Mấy thằng học dốt , phá mà giờ ngon thì đa số nhà có tiền có của không thì cũng ăn theo chứ làm mịa gì mà tự lực với chả tự thân .
Thật e cũng ko hiểu cái tư tưởng "học giỏi chỉ đi làm thuê cho thằng học dốt" nó ở đâu ra nữa, mà thôi kệ =))

BKG

Xe tăng
con cụ học khá đóa , chứ gia đình có con sức học yếu thì không phải suy nghĩ gì thì mới lạ ....
Bố mẹ suy nghĩ, lo lắng thì không tránh được. Nhưng thực tế nhiều GĐ không nhìn thấy rằng khả năng con cái mình chỉ đến thế, để đồng hành cùng con, tìm đường đi phù hợp với con, thay vì vậy đòi hỏi, gây áp lực quá khả năng, sức chịu đựng về mặt tâm lý..., dẫn đến hậu quả như thế này.

Cụ Nicolas

Xe buýt
Buồn thật. Bạn này có thể là bị chì chiết từ gia đình vì k/q thi tốt nghiệp không tốt, hoặc tự áp lực, dằn vặt từ chính bản thân mình khi so với bạn bè. Có thế nào thì nguyên nhân phân lớn vẫn là từ cha mẹ, đã không chuẩn bị và giúp cho con vượt qua cú sốc này.

Cuộc sống luôn có cả thành công và thất bại. Luôn cố gắng hết sức để thành công, nhưng nếu thất bại thì phải học cách đứng lên. Vượt được qua thất bại cũng là một thành công lớn rồi, cuộc đời còn dài mà. Là bậc cha mẹ, em luôn dặn con mình như vậy.

Chuotluoi

Xe tải

E thấy chẳng hẳn như cụ nói, đâu cứ phải được vui chơi nhiều, có nhiều kỹ năng sống là lớn lên làm ông bà chủ hết đâu? Để trở thành ông chủ bà chủ thì cần rất rất nhiều tố. Quan trọng là em họ cụ biết yêu con đúng cách và tôn trọng tuổi thơ của con. Những đứa trẻ có tuổi thơ không chịu áp lực thái quá thì bản thân nó sẽ dễ trở thành người tử tế và sống có trách nhiệm hơn (chứ không hẳn thành đạt hơn ợ) những đứa từ bé đã chịu đựng cuộc sống áp lực, đến lúc không chịu nổi áp lực thì chúng nó bung ra phản kháng sẽ rất kinh khủng, đứa thì trầm cảm, đứa thì bất cần, đứa thì trở nên hư hỏng,... nhưng tệ nhất là chúng nó trả thù bố mẹ bằng chính cái chết của bản thân.

mayxanh_hp

Xe tăng
Vậy là bạn này trước đó chưa tu chí học hành thôi chứ vẫn có tư chất. Chúc mừng nhà bác đã hoá giải bạn ấy thành công. Cũng yên tâm hơn nhiều rồi nhỉ.

Daisynguyen78

Xe buýt
Mỗi lần đọc tin kiểu này thấy buồn quá :(

Rivers

Xe container
Nhiều cụ ảo tưởng cái gọi là: những thằng học dốt sau làm chủ hoặc giàu có còn những thằng học giỏi sau làm thuê hoặc không giàu. Nói thật là chả qua XH VN nó nát, tham nhũng, sân sau, lách luật dễ và nhiều nên 1 số thằng học dốt hoặc do nhà nó có điều kiện, quen biết nên sau này nó giàu bất chính hoặc thành dân xã hội cứng cũng mau giầu. Chứ đa số học dốt sau này lông bông chả ra sao cả. Những thằng học giỏi đa số nó ngoan, tư cách và nhân cách nó tốt, tuy là trong XH này nó khó luồn lách thích nghi nhưng được cái do nó chịu khó học nên có kiến thức để kiếm sống được, có thể không giàu nhưng không nghèo, đóng góp tốt cho xã hội.
Do bây giờ đồng tiền lên ngôi 1 cách mù quáng nên mọi tiêu chí đánh giá con người đều dựa vào đồng tiền. Những cái như trí thức và nhân cách bị xem nhẹ, và dù có trí thức và ngân cách tốt đến đâu nhưng không giàu đều bị coi là không thành công, bảo sao mà XH ko nát
Không phải ảo tưởng, mà thực ra là cáo chê nho xanh thôi cụ.