[Funland] Lại học sinh cấp 2 rơi chung cư các cụ ạ

holland

Xe điện
Em thì thích bàn học để vậy vì nhà em k xem tivi, và cũng chả mấy khi có khách. Chứ em ghét nhất phòng học kê ở phòng ngủ. Còn nếu nhà có phòng làm việc riêng thì ngon quá rồi.
Nhà mình trẻ con cũng hay ra phòng khách ngồi học, ngoài đó để cái bàn rộng làm bàn ăn luôn, bọn nó ra đấy học để vừa tiện ăn vặt, xem TV và rộng rãi bày.
Nhiều nhà chật thì bàn học phải để phòng khách thôi chứ biết để đâu? Phòng ngủ bé tí teo, giờ hầu như nhà chả mấy khi có khách đến nhà nên trẻ con thích ra phòng khách ngồi vừa thoáng, vừa rộng vừa tiện ngó nghiêng. Bạn kia nhìn thế mà đã chém bố mẹ đưa bàn học ra phòng khách để quản lý con nghe chừng hơi hồ đồ. Nói thật, bố mẹ nào nhìn thấy con chơi cũng nhắc nhở học nhưng là lúc 20-21 giờ, hay ban ngày thứ 7, CN chứ tầm 23h trở đi là hầu như đều nhắc con đi ngủ, hiếm có bố mẹ hổ nào ép con học khuya lắm. Nghe người bố nhắc trong clip mình chắc chắn là bố không ưng ý khi thấy con thức giờ đó để học.

Yeuyenthanh

Xe tải
Mình cũng thấy ông bố vẫn nói bố con, ai mà nghĩ được đứa con cưng quý, không bị đày đọa cực khổ lại tính kế nhảy lầu? (vụ học khuya chắc chắn do cháu không hoàn thành bài nên học cố hoặc dậy sớm khiến ông bố xót con ngồi cùng, có khi ép đi ngủ mà con không chịu,rơi vào ai mà chả mắng con mấy câu là không biết sắp xếp thời gian). Nếu biết con có ý định ấy chắc ông bố không vô tâm thế (giống bao ng thôi). Thương những ng ở lại!
Em vote chị mà hệ thống không cho vote vì chú ý đến nick này nhiều quá😍 Đúng là sinh con ra mới học làm cha mẹ, có phải lúc nào mình cũng giữ bình tĩnhdđược đâu, chị nhỉ? Em hơi phản cảm với nhiều còm k nói thẳng nhưng thật ra chê trách cha mẹ các cháu, kiểu tôi hành xử thế này nên con nó thế này, tôi tôn trọng con mình nọ kia…k như cha mẹ khác. Cha mẹ nào cũng muốn tốt cho con cái, chỉ do cách thể hiện có thể không phù hợp với con mình, dẫn đến những vấn đề khác.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Thớt cháu bé rơi bi thảm thế mà nhiều đứa vào cười lăn lộn :(

THÀNH FOOD

Xe tải
Khổ thận, ra đi thiệt thận rồi để lại nỗi đau lớn cho gia đình nữa.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
May là bi h cụ vẫn ổn nhỉ! Em mà ở nhà cụ chắc chả ngóc được đầu lên ý. Em thuộc diện học dốt nhất họ luôn, em nhớ hồi bé ông nội em sẽ hỏi mấy đứa khác có được hs tiên tiến ko, còn em thì chỉ hỏi có lên được lớp ko vì em nhớ lớp 1, 2 toàn xếp thứ 42/43. Ông già em chán chả muốn dạy học, cho chơi thoải mãi. Đi học về thì chỉ hỏi có chuyện gì vui thì kể lúc ăn cơm. May được cái càng lớn thì đầu em nó mở mang ra, học cũng ko còn dốt nữa nhưng cái tiếng vẫn còn cụ ạ. Đến khi em học lớp 10 rồi ông nội em vẫn hỏi năm nay có lên được lớp ko? Rồi ông già em quảng cáo em kiểu j mà khi em được bạn ông ( trưởng khoa toán ĐHSP) kèm thì buổi đầu tiên ông giao cho em giải phương trình bậc 2 ( dạng nhẩm nghiệm) mà khi đó e chuẩn bị thi đại học, nhục lắm cụ ạ. Trước khi đi thi ĐH, ông già em thây xung quanh bọn nó học sáng đèn đến tận 12h liền bảo em: “ thôi con ạ, thi trượt năm sau thi tiếp, bố nuôi”, ơn giời là em cũng đỗ được năm đầu. Về sau đi làm, thỉnh thoảng cũng bức xúc ông lại nói: thôi, mệt thì ơ nhà, bố nuôi:)
Em không muốn đưa ra so sánh, bố em cũng tình cảm nhưng ông trước giờ không biết thể hiện. Ông không bao giờ nói yêu vợ hay con, dù nhìn vào mọi hành động của ông đều hướng đến gia đình.
Bố cụ là hình tượng em học hỏi hướng tới, nhẹ nhàng cởi mở với con cái, không áp đặt nhiều.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Thớt cháu bé rơi bi thảm thế mà nhiều đứa vào cười lăn lộn :(
Biết đọc thì cũng phải biết phân biệt được cười ai chứ? Có ai cười cháu bé không hay cười các bậc phụ huynh offer? :-?
À còm này tôi cười cụ nhé :))

wave-tau

Xe container
Biết đọc thì cũng phải biết phân biệt được cười ai chứ? Có ai cười cháu bé không hay cười các bậc phụ huynh offer? :-?
À còm này tôi cười cụ nhé :))
Ko phải mắng cụ hay em đâu mà cụ ý có "cảm tình" với mợ starsn, vào thấy nhau thì "chào từ xa" thoai. =))

Lavender168

Xe buýt
Tại vì chúng nó không biết cái khổ là gì,thời 7x nghịch thì có nghịch nhưng chung quy lại là rất thương bố mẹ vất vả nên không có ý nghĩ tiêu cực,sẵn sàng giúp đỡ những việc nhỏ trong gia đình,bây giờ bọn trẻ được chiều nên sinh ích kỷ nhiều.
Vậy mà tôi còm là giờ phải chú trọng giáo dục con cái quan tâm đến cảm xúc của cha mẹ chứ kg để sinh tính ích kỷ quá mà dân tình xông vào ném đá tôi chí chết. Nó bảo tôi ác độc mới khiếp, từ bao giờ việc giáo dục chữ hiếu lên làm đầu mà trở nên ác độc vậy trời !!

Em không muốn bàn về chuyện cậu bé ấy , em xót xa cho cậu ý và thương bố mẹ cậu ấy vô cùng.
Mới đây thôi hàng xóm nhà em có đứa con trai lớp 5 , chúng nó học online trong phòng riêng đấy ạ nhưng nào có chịu học đâu mẹ nó bắt gặp bao nhiêu lần đang trong giờ học mà chát chít chơi game ầm ầm, thậm chí còn nhắn tin nói tục cơ à, nhà đấy lắp camera ngay vị trí nó ngồi học thì nó lại chuyển máy lại giường.Nhiều lần như thế lắm rồi , có hôm 10 h tối mẹ nó chở nó xuống trại cai nghiện thả đó nó van xin hứa chừa mà có chừa cho đâu.Bây giờ mẹ nó thôi không dạy dỗ nó nữa bởi mẹ nó biết có lúc sẽ không kiềm chế được thì mẹ nó phát điên hoặc đánh nó thậm tệ.
Cái việc dạy con và kiểm soát con mỗi nhà mỗi kiểu, không thể so sánh nhà họ với nhà mình đc mợ ạ .
Rất đồng ý với mợ, kg thể so sánh, cũng kg thể khen cha mẹ tài giỏi hay có con ngoan đi dạy người khác nuôi dạy con, em thấy mẹ bé Nhật Nam hướng dẫn các mẹ dạy con mà ...chả biết nói sao. may vớ đc thằng bé ngoan thì vậy chứ môi trg tốt hơn thế vớ phải đứa con ngỗ nghịch cũng biết đằng nào mà lần.
Có đứa trẻ mình nói 10 câu nó thấm cả 11, có đứa nói mười nó thấm đc 2, có đứa mình nói A nó làm B. Nó cũng kg hư nhưng cứ trêu ngươi cái đã.
Nhiều khi nó trật đường ray mà mình kg thể lường trước, túm lại kg thể nói trc đc điều gì.
Nói chung may có đứa con ngoan thì cứ lặng mà hưởng, chớ vỗ ngực ta đây dạy con tài giỏi.

holland

Xe điện
Vậy mà tôi còm là giờ phải chú trọng giáo dục con cái quan tâm đến cảm xúc của cha mẹ chứ kg để sinh tính ích kỷ quá mà dân tình xông vào ném đá tôi chí chết. Nó bảo tôi ác độc mới khiếp, từ bao giờ việc giáo dục chữ hiếu lên làm đầu mà trở nên ác độc vậy trời !!

Rất đồng ý với mợ, kg thể so sánh, cũng kg thể khen cha mẹ tài giỏi hay có con ngoan đi dạy người khác nuôi dạy con, em thấy mẹ bé Nhật Nam hướng dẫn các mẹ dạy con mà ...chả biết nói sao. may vớ đc thằng bé ngoan thì vậy chứ môi trg tốt hơn thế vớ phải đứa con ngỗ nghịch cũng biết đằng nào mà lần.
Có đứa trẻ mình nói 10 câu nó thấm cả 11, có đứa nói mười nó thấm đc 2, có đứa mình nói A nó làm B. Nó cũng kg hư nhưng cứ trêu ngươi cái đã.
Nhiều khi nó trật đường ray mà mình kg thể lường trước, túm lại kg thể nói trc đc điều gì.
Nói chung may có đứa con ngoan thì cứ lặng mà hưởng, chớ vỗ ngực ta đây dạy con tài giỏi.
Cái câu kết của bạn đúng này. Mà đôi khi cùng đứa con đó lúc thì ngoan ngoãn, thấu hiểu và có ý chí, lúc thì lại ngang bướng. Nhà mình 2 vc có 2 thằng nhóc nói chung cũng đủ cung bậc: lúc gần gũi tâm sự, lúc cũng mắng mỏ to tiếng, hic, vì nhiều lúc không thể chịu nổi. Ai đời con nói ở lại học thêm mà mình tóm sống nó trong quán net?
Con mình cũng từng học chuyên cấp 3, nó học không đến nỗi tệ nhưng rất chóng nản và tiêu cực. Nghĩ khổ sở:động viên có,mắng mỏ có ...mà nó rất khó thay đổi. May là nó cũng ngoi ngóp qua được thời khủng hoảng. Mà con khủng hoảng bm cũng khủng hoảng theo.
Có lúc con ốm đau bố mẹ cả đêm nằm dưới đất thay nhau canh nhiệt độ, xúc cháo, pha nước cho con thì nó cảm động. Nhưng lúc khác nó lại ngang bướng. Nếu ai chứng kiến lúc bố mẹ chăm sóc nó sẽ khen nhưng ngược lại vớ phải lúc bố mẹ không nhịn được quát tháo inh ỏi sẽ bảo bố mẹ này không tâm lý, gây áp lực cho con.
Tóm lại sau mấy chuyện gần đây bố mẹ rút kinh nghiệm để ý tới bất thường của con nhưng các con cũng đừng vin vào cớ áp lực, rồi bố mẹ không hiểu nọ kia mà hại đến thân mình. Hãy luôn nhớ hầu hết các bố mẹ đều thương con, hy sinh vì con,nếu bố mẹ có sai hãy cho bm có cơ hội sửa. Đừng bao giờ để bố mẹ phải gánh chịu nỗi đau đớn tận cùng.
Rất mong các cháu đọc được điều này.

Chỉnh sửa cuối:

nhatthang

Xe tăng

Hoàn toàn nhất trí với Cụ. Kết nhất là câu cuối. Lộc trời cho thì lẳng lặng mà hưởng khoe khoang làm chi.

Mrfox87

Xe buýt
Hic, cũng do các cháu bây giờ không chịu được áp lực. Đầu tiên là áp lực học hành, nhiều khi các cháu chểnh mảng hoặc không biết cách sắp xếp khoa học nên bị bố mẹ cằn nhằn, nhắc nhở, các cháu dễ cảm thấy chán đời. Thế hệ 7x, 8x ngày trước nhiều khi bị đánh mắng, chửi đòm đòm vẫn chịu đựng được, có thể do học hành cũng đỡ áp lực hơn chăng.
Cháu thì nghĩ thời nào cũng thế cụ ạ. Chỉ khác là thời nay thông tin dễ tiếp cận hơn ạ.
Sự việc xảy ra có khi họ hàng chưa biết đã lên báo mạng ngay rồi.

starsn

Xe điện
Ko phải mắng cụ hay em đâu mà cụ ý có "cảm tình" với mợ starsn, vào thấy nhau thì "chào từ xa" thoai. =))
Cảm ơn cụ, may có cụ giúp không em cũng chả hiểu :">

Đàn ông gì mà để bụng chuyện vặt ghê, mấy lần trước cụ ấy khoe làm lãnh đạo lương cao, buôn đất buôn chứng giỏi, em khen hết lời mà cụ ấy có nhớ đâu 😅