[Funland] Lại là cháu - Thằng thiết kế bao bì Carton (Ý tưởng kinh doanh)

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Em thì chưa thấy sơn chuyên dụng dành cho chất liệu bìa carton bao giờ. Với lại cụ chủ muốn kinh doanh thì em nghĩ phải quan trọng nhất giá thành sản xuất làm sao đc rẻ nhất, em nghĩ nếu có loại sơn chuyên dụng ấy thì cũng rất đắt. Thế và mẫu mã nữa cũng quan trọng ạ, sơn thì chẳng lẽ sơn hết một màu lên, mà sơn mấy màu trang trí vẽ vời như nào cũng ko thể đều đẹp vì làm thủ công, theo em thì ko thể ra mẫu đều và đẹp nếu có sơn 😂😂😂
Nói về thiết kế này, về cơ bản nó là đồ chơi cho thú cưng, nên việc nó cào cấu thì cũng ko phải vấn đề gì đó quá ghê gớm (Còn hơn là nó cào đồ trong nhà đúng ko ạ)
Vấn đề cháu lăn tăn là không biết người ta có đón nhận loại sản phẩm bằng carton ntn không thôi ạ.

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Bác làm nhà búp bê bằng carton đi, bao gồm khung nhà, cửa đi, cửa sổ, cây cối, giường tủ, sân vườn..., loại nhỏ nhỏ lắp ráp để các cháu tự mình gắn, tự mình trang trí bằng cách dán decal, sau đó cho búp bê vào và chơi trò gia đình. Các cháu có thể chơi một nhóm với nhau, cùng nhau xây nhà, cùng nhau chơi, chán các cháu vứt đi k ảnh hưởng môi trường.
Bác có thể tham khảo size của búp bê barbie để thiết kế kích cỡ cho phù hợp, và nên có decal để giảm bụi, giảm độ sắc của đồ chơi và tăng màu sắc. Bác xem ảnh minh họa nhé.
Em có thể trả tầm 100-300k cho một bộ nhỏ nhỏ tầm 30x50cm, tuỳ mức độ chi tiết của đồ chơi. Vì đồ chơi bằng giấy k để được lâu và các cháu cũng mau chán nên bán giá cao quá thì không phù hợp. Bác có thể tách thành từng bộ phụ kiện theo phòng, theo set, giá mỗi bộ rẻ để các cháu mua nhiều lần.
Chia độ tuổi cho các cháu dễ chơi, tuổi nhỏ thì item lớn, ít và đơn giản, lớn hơn thì nhiều item hơn, nhỏ hơn, có thể in từ tiếng Anh tên gọi của mỗi loại đồ vật vào mặt sau của đồ để các cháu vừa học vừa chơi.
Đừng lo vấn đề cạnh tranh giá với Chị na, hàng của Vn thì giá cao hơn China là bình thường, mảng đồ chơi giáo dục ba mẹ Việt cũng chịu đầu tư lắm.

Cháu cảm ơn cụ, cháu sẽ cân nhắc :D

Ba cu Boy

Xe máy
Khách hàng của cháu nó đóng hết nhà máy vì ko nhập đc hàng sản xuất rồi các cụ ạ, thế nên cháu lại rảnh quá.
Cháu đang có ý tưởng thuê gia công một số mẫu hộp carton cháu thiết kế để bán tại VN, các cụ cho cháu tham khảo ý kiến với ạ.
Ví dụ như Sản phẩm Cat House như bên dưới (Có in màu, thiết kế ngoại hình cho ngon hơn tí nữa), cháu bán giá 20-30k thì liệu có bán đc ko các cụ nhỉ (Kích thước 350x300x230)
À, cháu có thể chế cháo cho các cụ bán các sản phẩm cho thú cưng làm bao bì đóng gói sản phẩm, khách mang về lấy đồ ra, hộp làm nhà cho mèo. :D
(nãy cháu nghịch ngu ngồi thử lên nên mặt trước nó hơi đểu đểu :D

Chào cụ. Em mới tham gia mạng mua giấy phế liệu. Hóng các mẫu mã của cụ

wtpwt

Xe điện
Hàng này có thể gọi là cao cấp, dễ dàng thay thế hoặc không có nhu cầu. Phát triển thời điểm này là hỏng cụ ạ. Kinh tế ổn định, dân ăn nhậu, bia bọt đều đều. Họ sẽ cần đến những thứ cao sang hơn như này ạ. Đến lúc ý cụ không phải bán x2 giá thành nữa mà x5-x10. Vì càng bán đắt càng tăng nhu cầu. Vậy đó. Nếu sx để bán rẻ như vậy thì không nên ạ.

Chỉnh sửa cuối:

khanhtx8

Xe tăng
Khách hàng của cháu nó đóng hết nhà máy vì ko nhập đc hàng sản xuất rồi các cụ ạ, thế nên cháu lại rảnh quá.
Cháu đang có ý tưởng thuê gia công một số mẫu hộp carton cháu thiết kế để bán tại VN, các cụ cho cháu tham khảo ý kiến với ạ.
Ví dụ như Sản phẩm Cat House như bên dưới (Có in màu, thiết kế ngoại hình cho ngon hơn tí nữa), cháu bán giá 20-30k thì liệu có bán đc ko các cụ nhỉ (Kích thước 350x300x230)
À, cháu có thể chế cháo cho các cụ bán các sản phẩm cho thú cưng làm bao bì đóng gói sản phẩm, khách mang về lấy đồ ra, hộp làm nhà cho mèo. :D

Nhìn thì đẹp chứ nhà cháu không mua vì cái bọn đó nó ở bẩn, đã thế lại còn ướt át thế nên cháu mua cái tử tế bằng nhựa. Nhưng đồ chơi cho bọn trẻ con thì cháu thấy bọn tàu nó có nhiều mẫu lắm, mỗi tội là bìa và tiền ship bằng mấy lần tiền hàng nên trước giờ cháu ngại đặt về

Hooks

Xe tăng

Nhà cháu nhận xét tý theo suy nghĩ chủ quan nhé: Đẹp, ý tưởng tốt, giá rẻ, nhưng có vẻ ko khả thi.

- Đội chơi thú cưng rất chịu chi nên tiền chưa bao giờ là vấn đề lớn. Nhưng họ chịu chi thì họ sẽ khắt khe hơn cho sản phẩm.

- Cụ tính sx ở đâu? Nếu sx ở VN thì có lẽ phải thêm khâu nhập khẩu nguyên liệu. Bìa carton ở VN ko thiếu, nhưng kiếm loại chất lượng cao, chịu tải cao, bề mặt đẹp... như ở Nhật là ko dễ và cũng ko rẻ

- Cụ tính bán thị trường nào? Trong Nam hay ngoài Bắc? Trong Nam thì có thể, ngoài Bắc thì nên nghĩ lại. Khí hậu miền Bắc độ ẩm rất cao, bìa carton chất lượng ko tốt dẫn đến nhanh mủn mục rất bẩn.

- Sản phẩm của cụ nuôi chó mèo thì chắc ko tồn tại lâu vì chó thì hay nhá còn mèo thì hay cào. 1 tuần - 10 ngày mà phải thay một lần thì đó là sự phiền hà rất lớn. SX nhanh, bán trong thời gian ngắn rồi ngưng thì OK.

Suy nghĩ chủ quan của nhà cháu, có thể sai nhé cụ :D

Ỉn V

Xe buýt
Giá 20-30k thì quá ngon, rẻ hơn quá nhèo so với nhà cho cat đang bán ngoài thị trường, em dự sau khi cụ làm cái này phải đăng ký bản quyền ko thì các bên khác sẽ sx theo rất nhanh lun

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cháu nhận xét tý theo suy nghĩ chủ quan nhé: Đẹp, ý tưởng tốt, giá rẻ, nhưng có vẻ ko khả thi.

- Đội chơi thú cưng rất chịu chi nên tiền chưa bao giờ là vấn đề lớn. Nhưng họ chịu chi thì họ sẽ khắt khe hơn cho sản phẩm.

- Cụ tính sx ở đâu? Nếu sx ở VN thì có lẽ phải thêm khâu nhập khẩu nguyên liệu. Bìa carton ở VN ko thiếu, nhưng kiếm loại chất lượng cao, chịu tải cao, bề mặt đẹp... như ở Nhật là ko dễ và cũng ko rẻ

- Cụ tính bán thị trường nào? Trong Nam hay ngoài Bắc? Trong Nam thì có thể, ngoài Bắc thì nên nghĩ lại. Khí hậu miền Bắc độ ẩm rất cao, bìa carton chất lượng ko tốt dẫn đến nhanh mủn mục rất bẩn.

- Sản phẩm của cụ nuôi chó mèo thì chắc ko tồn tại lâu vì chó thì hay nhá còn mèo thì hay cào. 1 tuần - 10 ngày mà phải thay một lần thì đó là sự phiền hà rất lớn. SX nhanh, bán trong thời gian ngắn rồi ngưng thì OK.

Suy nghĩ chủ quan của nhà cháu, có thể sai nhé cụ :D
Thực ra chơi cái này là mang về cho chơi thôi chứ ko phải đồ dùng lâu dài cụ ạ :D Nếu dùng dài thì ko ai làm bìa carton cả.
Giấy thì nếu muốn chơi giấy ngoại thì cũng ok thôi, nhưng nó đội giá lên 1 chút
Theo quan điểm của cháu thì dân trong nam chịu chi hơn dân Bắc :D
Với lại đây chỉ là 1 trong những mẫu cháu vẽ chơi thôi, còn khi làm thì cháu có thể làm nhiều sản phẩm khác chứ ko chỉ món này.
Ý cháu sợ là các cụ VN thường nghĩ bìa carton nó là thứ rẻ tiền, chả ai làm đồ chơi bao giờ, giờ mình làm thì họ có mua ko thôi :D

Hooks

Xe tăng
Thực ra chơi cái này là mang về cho chơi thôi chứ ko phải đồ dùng lâu dài cụ ạ :D Nếu dùng dài thì ko ai làm bìa carton cả.
Với lại đây chỉ là 1 trong những mẫu cháu vẽ chơi thôi, còn khi làm thì cháu có thể làm nhiều sản phẩm khác chứ ko chỉ món này.
Ý cháu sợ là các cụ VN thường nghĩ bìa carton nó là thứ rẻ tiền, chả ai làm đồ chơi bao giờ, giờ mình làm thì họ có mua ko thôi :D
Lần trước nhà cháu cũng tính nhờ cụ chủ giúp cho vài mẫu bao bì sp mới, nhưng dính đợt dịch nên đành ngừng tất cả mọi khoản đầu tư.
Nhà cháu chủ yếu là note để giữ thông tin. Qua đợt khó khăn này rồi tính.

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Lần trước nhà cháu cũng tính nhờ cụ chủ giúp cho vài mẫu bao bì sp mới, nhưng dính đợt dịch nên đành ngừng tất cả mọi khoản đầu tư.
Nhà cháu chủ yếu là note để giữ thông tin. Qua đợt khó khăn này rồi tính.
Vầng cụ :D Dịch bên cty cháu cũng đình trệ hết cả, do ngại nguy cơ lây nhiễm nên bọn cháu cũng bị chỉ thị dừng tiếp khách, dừng các hoạt động họp hành với các đối tác rồi :D Họp nội bộ công ty cũng tạm nghỉ luôn :D

vừa đi vừa láii

Xe container
Em thấy dùng bìa carton là hợp lý vì nó chóng hỏng :D

Cụ làm loại xài 1 lần. Xài 1 tháng thay cái khác, đảm bảo luôn sạch sẽ, kiểu dáng thay đổi. Giá rẻ để thay cho đở xót tiền cụ ạ. >:)

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy dùng bìa carton là hợp lý vì nó chóng hỏng :D

Cụ làm loại xài 1 lần. Xài 1 tháng thay cái khác, đảm bảo luôn sạch sẽ, kiểu dáng thay đổi. Giá rẻ để thay cho đở xót tiền cụ ạ. >:)
Cảm ơn cụ, cháu sẽ nghiêm túc suy nghĩ tiếp :D

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Thì giá thành nó đội lên đó ạ.
Nếu nó đội giá lên bằng 1 món đồ chơi bằng nhựa thì khách sẽ mua đồ nhựa hay đồ giấy ạ? :))
Làm đồ cho trẻ em chơi thì cháu ko muốn làm lắm cụ ạ.
Vì thứ 1: Bìa carton bao giờ cũng có bụi giấy, cho trẻ con chơi thì ko an toàn cho sức khoẻ lắm.
Thứ 2: Nó còn liên quan đến chi phí sản xuất, nếu số lượng lớn và mẫu mã phải thay đổi liên tục thì chi phí sx cao lắm ạ.

Ví dụ thế này.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ làm nhà lắp ghép bằng bìa carton kích cỡ 1m×0.8m×0.8m giá thành bán độ 100k bán chạy vèo vèo. Có là em mua ngay.
Em cũng xem qua giá nhà nhựa mà quá đắt.

bỉnh khiêm

Xe tải
Ý tưởng hay. Không cần nhiều mẫu nhà, chỉ vài cái theo cỡ và tuổi. Làm thêm một lô đồ đạc aka bàn ghế jường tủ trong nhà cũng gập được và có thể mua lẻ. Thiết kế sao cho thật đơn giản, trẻ con cũng gập được, màu sắc chất liệu an toàn hơn nhựa. Phân theo độ tuổi, nhỏ thì nhiều hình vẽ, càng lớn càng nhiều chi tiết lắp ráp. Em nghĩ sẽ hấp dẫn nhiều phụ huynh và con hơn đồ nhựa thiếu giáo dục của tàu. Nhưng cái này cụ phải làm đàng hoàng nghiêu cứu thị trường lập kênh bán hàng cẩn thận chứ không chơi chơi được đâu.
Làm cho vui mùa dịch hay là cụ thử nghiên cứu làm cái ghế gập bằng bìa chịu lực có thể dùng trong nhà hoặc ném vào xe để dùng khi cần :)

chaozywao

[Tịch thu bằng lái]
Ý tưởng hay. Không cần nhiều mẫu nhà, chỉ vài cái theo cỡ và tuổi. Làm thêm một lô đồ đạc aka bàn ghế jường tủ trong nhà cũng gập được và có thể mua lẻ. Thiết kế sao cho thật đơn giản, trẻ con cũng gập được, màu sắc chất liệu an toàn hơn nhựa. Phân theo độ tuổi, nhỏ thì nhiều hình vẽ, càng lớn càng nhiều chi tiết lắp ráp. Em nghĩ sẽ hấp dẫn nhiều phụ huynh và con hơn đồ nhựa thiếu giáo dục của tàu. Nhưng cái này cụ phải làm đàng hoàng nghiêu cứu thị trường lập kênh bán hàng cẩn thận chứ không chơi chơi được đâu.
Làm cho vui mùa dịch hay là cụ thử nghiên cứu làm cái ghế gập bằng bìa chịu lực có thể dùng trong nhà hoặc ném vào xe để dùng khi cần :)
Cái ghế đó thì đơn giản cụ ạ, thế nhưng sử dụng bìa carton thì tương đối bất tiện do carton nó có đặc tính cực yếu với nước và hơi nước.
Nếu gia công chống nước thì lại đắt :D
Ảnh là ghế e thiết kế cho event của tập đoàn, dùng rất ok nhưng để mang đi bán thì chắc là hơi khó. Mặc dù nó rẻ :D

juve99

Xì hơi lốp
Cụ làm nhà lắp ghép bằng bìa carton kích cỡ 1m×0.8m×0.8m giá thành bán độ 100k bán chạy vèo vèo. Có là em mua ngay.
Em cũng xem qua giá nhà nhựa mà quá đắt.
100k e nghĩ k làm nổi vs kích thước và độ phức tạp như vậy. Kích thước lớn chất lượng vl càng phải tốt, ko có khung xương cũng k thể định hình cơ bản dc... K phải chuyên môn nhưng góc nhìn của dân kỹ thuật e thấy vậy. Chưa kể vd sp 100k thì chi phí sx tầm 50-60k thì nsx may ra mới tồn tại, số tiền này cụ làm cái hộp con con thẩm mỹ đẹp chút cũng khó chưa kể làm ra hình hài ngôi nhà

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
100k e nghĩ k làm nổi vs kích thước và độ phức tạp như vậy. Kích thước lớn chất lượng vl càng phải tốt, ko có khung xương cũng k thể định hình cơ bản dc... K phải chuyên môn nhưng góc nhìn của dân kỹ thuật e thấy vậy. Chưa kể vd sp 100k thì chi phí sx tầm 50-60k thì nsx may ra mới tồn tại, số tiền này cụ làm cái hộp con con thẩm mỹ đẹp chút cũng khó chưa kể làm ra hình hài ngôi nhà
Em k biết giá thành carton ntn. Nhưng để lắp ghép em nghĩ chỉ cần tấm phẳng cắt laze nên nhân công lại ít. Có thêm ép tạo nếp gấp
Em thấy nó rao trên mạng cũng tầm 250k, hàng nhập, cắt cửa vào ra, trăng sao đủ hết, in hoạ tiết công chúa, noel...để bé tô màu và tặng kèm 1 hộp bút. Cái khó là mình ở cạnh TQ nhưng em mua đồ chơi em vẫn chọn hàng Việt.

Chỉnh sửa cuối:

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
chó mèo nó ỉa đái, ăn uống dính vào không rửa được sẽ kinh lắm

juve99

Xì hơi lốp
Em k biết giá thành carton ntn. Nhưng để lắp ghép em nghĩ chỉ cần tấm phẳng cắt laze nên nhân công lại ít. Có thêm ép tạo nếp gấp
Em thấy nó rao trên mạng cũng tầm 250k, hàng nhập, cắt cửa vào ra, trăng sao đủ hết, in hoạ tiết công chúa, noel...để bé tô màu và tặng kèm 1 hộp bút. Cái khó là mình ở cạnh TQ nhưng em mua đồ chơi em vẫn chọn hàng Việt.
VL hay ntn e ko rõ lắm, ý e là để làm 1 cái nhà hay cái tủ đơn giản chăng nữa, bằng bìa carton vs kích thước k phải nhỏ thì cần phải có khung xương định hình ( kiểu giống cái tủ vải đó cụ ) và chi phí sx tầm 60-70% giá bán là khó có thể làm dc