[Funland] Lại là chủ đề nghỉ việc nhà nước. Xin các cụ tư vấn dùm em ạ.

Em Lớn Rồi Chị Ơi

Xì hơi lốp
Đọc nhiều thớt nhà nước nghỉ việc công nhận thấy may ko vào nhà nước. Các cụ trong nn nghĩ cái nghỉ việc nó như là vực thẳm ấy.
Bọn em mở mắt ra đã làm tư nhân, nghỉ việc nó chỉ có phút mốt thôi.
Mạnh dạn lên cụ ê.
Tại cụ ko hiểu thôi. Trong nhà nc toàn việc đặc thù và nhiều việc nhàn. Ra ngoài ko biét làm gì ấy. Nên cứ bấu víu mãi.

NNS

Xe ngựa
em ko còm việc nên làm bv hay làm bank, tuy nhiên cụ hơi bị nhầm về nghề của các bạn banker, áp lực, bạc bẽo chứ ko nhàn hạ, bóng bẩy và mát rượi như các bạn đứng cửa bank nhìn vô đâu, kể cả teller cũng chịu nhiều áp lực, nào đi sớm về muộn, nào trực quyết toán, nào bị khách chửi, nào áp KPI doanh số tiền nong huy động, cho vay, nào áp chỉ tiêu mua trái phiếu cổ cánh, nào đền tiền nếu chi nhầm vvv

Ni No Kuni 2

Xe điện

dongnat123

Xe container
Theo các. Mối quan hệ em biết thì làm nhà nước, công chức... Ta hay tây thì lương chỉ đủ sống trung bình nếu không có lậu. Mà lậu. Mới nhiều chứ lương được bao nhiêu :D

Phanhibee123

Xe đạp
Đọc nhiều thớt nhà nước nghỉ việc công nhận thấy may ko vào nhà nước. Các cụ trong nn nghĩ cái nghỉ việc nó như là vực thẳm ấy.
Bọn em mở mắt ra đã làm tư nhân, nghỉ việc nó chỉ có phút mốt thôi.
Mạnh dạn lên cụ ê.
Đáng sợ là ở chỗ đó cụ ạ. Vào nhà nước làm con người mình cực kì ì. Rồi còn nghỉ thì xung quanh mọi người kể cả đồng nghiệp bảo nghỉ thì làm cái gì? Đang "ổn định" nghỉ làm chi. Trong khi đó cái ổn định này đói há mồm

Moriarty

Xe container
Em xin giới thiệu là em năm nay 30t, có bằng đại học Tài chính - ngân hàng. Em học xong thì về tỉnh làm việc. Do có người quen nên xin đc 1 chân kế toán ở bệnh viện tỉnh. Công việc thì nhàn, có nhiêu đó làm tới. Lúc mới vào hệ số là 2,34 lương tầm 4tr, sau 5 năm thì hệ số là 2,67 lương tầm 5tr5. Do lương không đủ sống nên tối em phải xin làm thêm ở một phòng mạch 3 tiếng đến 20h thì thêm đc 5tr mỗi tháng. Tổng cộng tầm 10tr. Do tình hình dịch bệnh xảy ra từ đầu năm 2020 đến nay, bệnh viện ko có bệnh nhân, phòng mạch thì nghỉ lúc làm lúc không nên giờ hàng tháng em chỉ có 5tr để sống (em có gia đình và có 1 bé). Vào một ngày đẹp trời, em vào otofun tìm mấy topic nghỉ việc nhà nước thì thấy đại đa số các cụ đều chọn ra ngoài và không hối hận. Em suy nghĩ hay bây giờ em cũng nghỉ, trước mắt em đi làm ngân hàng nhỏ từ từ có kinh nghiệm vô ngân hàng lớn, chí ít thì một ngày làm 8 tiếng lương cũng đc 7, 8tr còn hơn bây giờ lương có 5,5tr. Sau này cho dù bệnh viện có làm ăn đc thì cũng chỉ là dựa vào hệ số thêm phụ cấp mấy trăm ngàn nữa. Còn ko thì ko nghỉ nhà nước vẫn làm thêm phòng mạch thì làm ngày 11 tiếng đc 10tr. Có điều em thấy phòng mạch ngày càng vắng khách vì dịch, vì giờ có quá nhiều bệnh viện tư, các bác sĩ thì đua nhau mở phòng mạch riêng cho mình nên khoản này cũng bất ổn. Liệu 30t nghỉ nhà nước với hoàn cảnh của em như vậy có nên ko? Các cụ tư vấn em giúp ạ. Em cám ơn nhiều
Chỉ những ông ko hối hận thì lên tiếng thôi chứ ông hối hận thì im thin thít. Mà đội ra ngoài thực ra là tận dụng thời gian làm nhà nước lấy mối/quan hệ/kiến thức để làm cơ sở ra ngoài đấy.

VT Entertainment

Xe buýt
Nếu là em thì em sẽ nghỉ, lương vậy thì sống sao đây @@. Ấy thế mà quê em vẫn có nhiều người chạy 200tr để vào làm giáo viên công chức.

Taihoatu

Xe lăn
Em xin giới thiệu là em năm nay 30t, có bằng đại học Tài chính - ngân hàng. Em học xong thì về tỉnh làm việc. Do có người quen nên xin đc 1 chân kế toán ở bệnh viện tỉnh. Công việc thì nhàn, có nhiêu đó làm tới. Lúc mới vào hệ số là 2,34 lương tầm 4tr, sau 5 năm thì hệ số là 2,67 lương tầm 5tr5. Do lương không đủ sống nên tối em phải xin làm thêm ở một phòng mạch 3 tiếng đến 20h thì thêm đc 5tr mỗi tháng. Tổng cộng tầm 10tr. Do tình hình dịch bệnh xảy ra từ đầu năm 2020 đến nay, bệnh viện ko có bệnh nhân, phòng mạch thì nghỉ lúc làm lúc không nên giờ hàng tháng em chỉ có 5tr để sống (em có gia đình và có 1 bé). Vào một ngày đẹp trời, em vào otofun tìm mấy topic nghỉ việc nhà nước thì thấy đại đa số các cụ đều chọn ra ngoài và không hối hận. Em suy nghĩ hay bây giờ em cũng nghỉ, trước mắt em đi làm ngân hàng nhỏ từ từ có kinh nghiệm vô ngân hàng lớn, chí ít thì một ngày làm 8 tiếng lương cũng đc 7, 8tr còn hơn bây giờ lương có 5,5tr. Sau này cho dù bệnh viện có làm ăn đc thì cũng chỉ là dựa vào hệ số thêm phụ cấp mấy trăm ngàn nữa. Còn ko thì ko nghỉ nhà nước vẫn làm thêm phòng mạch thì làm ngày 11 tiếng đc 10tr. Có điều em thấy phòng mạch ngày càng vắng khách vì dịch, vì giờ có quá nhiều bệnh viện tư, các bác sĩ thì đua nhau mở phòng mạch riêng cho mình nên khoản này cũng bất ổn. Liệu 30t nghỉ nhà nước với hoàn cảnh của em như vậy có nên ko? Các cụ tư vấn em giúp ạ. Em cám ơn nhiều
Cứ làm nhà nước đi. rồi chờ thời đợi biến mới giàu được.
Em đi làm công bộc từ năm 97 đến giờ lương mới được hơn 7trd một tí đây này. Nhưng vẫn sống được thôi chứ có gì đâu.

VCHDHN

Xe container
Vào NH không ngon xơi đâu. Thêm tý thu nhập nhưng cái phải đổi lại khá đấy. Rồi lại ước đc như xưa có khi hơn:)).

Phanhibee123

Xe đạp
em ko còm việc nên làm bv hay làm bank, tuy nhiên cụ hơi bị nhầm về nghề của các bạn banker, áp lực, bạc bẽo chứ ko nhàn hạ, bóng bẩy và mát rượi như các bạn đứng cửa bank nhìn vô đâu, kể cả teller cũng chịu nhiều áp lực, nào đi sớm về muộn, nào trực quyết toán, nào bị khách chửi, nào áp KPI doanh số tiền nong huy động, cho vay, nào áp chỉ tiêu mua trái phiếu cổ cánh, nào đền tiền nếu chi nhầm vvv
Em hiểu cụ ạ. Chí ít em nghĩ em còn trẻ còn chịu áp lực đc chứ giờ còn trẻ khỏe mà cứ mài quần thế này hoài ko đc. Em ko kiếm việc nhàn. Em kiếm việc nào lương ổn hơn, cứ mình làm bao nhiêu thì hưởng bây nhiêu. Chứ nhà nước làm nhiều cũng nhiêu đó, không làm cũng nhiêu đó

Jollyman9999

Xe hơi
Cụ có hướng kinh doanh ngoài khả thi thì nghỉ thôi ạ, hướng nào tốt hơn thì mình thử sức ạ.

haivina

Xe điện
Theo mình nên nghỉ ra ngoài. Trước khi nghỉ lên mạng tìm việc đã.

bo kent

Xe tăng
Thực ra lương bao nhiêu cũng co kéo để sống được thôi cụ à.
Nhưng đi làm nó phải vui và thấy mình tiến bộ mỗi ngày chứ cứ loanh quanh mãi với mức lương thấp cũng nản.
Nhiều khi niềm vui đi làm là vì được trả mức lương phù hợp. Ổn định ở mức thấp nhiều khi khiến con người chán nản.

Phanhibee123

Xe đạp
Chỉ những ông ko hối hận thì lên tiếng thôi chứ ông hối hận thì im thin thít. Mà đội ra ngoài thực ra là tận dụng thời gian làm nhà nước lấy mối/quan hệ/kiến thức để làm cơ sở ra ngoài đấy.
Nghe cũng hợp lý cụ nhỉ =]]
Cơ mà em đâu có start up hay làm chủ gì đâu. Em làm thuê mà lương nó ổn hơn thôi

Dungha

Xe điện
Nếu là em thì em sẽ nghỉ, lương vậy thì sống sao đây @@. Ấy thế mà quê em vẫn có nhiều người chạy 200tr để vào làm giáo viên công chức.
Giáo viên nó khác chứ cụ. Ăn lương nhà nước nhưng nhờ có cái vị trí đấy mới dạy thêm được. Chỗ em có cô giáo cấp 1 đợt trước dịch cứ mỗi mùa hè là kiếm ngày 15 triệu. Dạy cho bọn chuẩn bị vào lớp 1. Nhưng vẫn phải có cái mác giáo viên lớp chọn trường nọ trường kia chứ.

Tiểungưnhi88

Xe điện
Trong nhà nc khối hành chính công. Làm lâu thì chơi các anh chị chỉ cho chỗ mà mua đất. Sau vài năm bán thu nhập là ớt chỗ đó.
TRC cơ quan em nhiều ông ngồi kông nhớ bao nhiêu miếng đất. Nếu ko mở két lấy sự. Mấy ông ấy còn không buồn ngó lương. Phần đông làm nn 5c. Hạng nghèo vào nhà nc chịu ko nổi. Mình ko có tiền cũng ko chơi đc với người ta. Lương 3 tr hút xà gồ.
Còn hạng nghèo( như em )nên ra kể cả chạy ship thu nhập còn hơn. Chứ mơ lên lãnh đạo ghế ít mà đít thì đông chẳng bao giờ đến lượt.

Phanhibee123

Xe đạp
Thực ra lương bao nhiêu cũng co kéo để sống được thôi cụ à.
Nhưng đi làm nó phải vui và thấy mình tiến bộ mỗi ngày chứ cứ loanh quanh mãi với mức lương thấp cũng nản.
Nhiều khi niềm vui đi làm là vì được trả mức lương phù hợp. Ổn định ở mức thấp nhiều khi khiến con người chán nản.
Dạ em nản lắm rồi. Em nói thật với cụ là chỉ cần người biết dùng vi tính thôi cũng đủ làm đc. Em thấy em phí cho cái sức mình quá

toyennha

Xe lăn
Ông anh, em làm ngân hàng nhỏ. Lúc bắt đầu đi làm đang nợ 20 tỉ. Vào làm ngân hàng nhỏ và vực ngân hàng nhỏ ở tỉnh dậy được và ổng cũng gần hết nợ. Ngân hàng nhỏ nhập vào ngân hàng to. Ổng lại chuyển vào HCM làm sếp ngân hàng to. Sau 2 năm được và bị ký những giấy tờ ko đúng quy định ổng quyết định bỏ ngân hàng to về làm doanh nghiệp riêng. Tùy cụ chủ suy nghĩ

250cc

Xe tăng
Dân bank nhiều người tự nhận là công nhân đấy cụ.
Cá biệt thì có việc nhàn lương cao, còn tình hình chung em đều thấy vất vả.

Trở lại vấn đề của cụ chủ thớt. Theo em là 30 ko trẻ nhưng ko già, nên thay đổi. Cụ để vài năm nữa thì càng ì và cơ hội cũng ít đi khi mình già hơn.
Theo em thì cụ tìm cơ hội ở bank và các khu công nghiệp trong tỉnh với các vị trí kế toán, kho bãi...

250cc

Xe tăng
Nhà có điều kiện thì không nói.
Em thấy có nhà cũng chả có gì, chạy vạy các kiểu để xin 1 chân vào làm giáo viên, công chức lương mấy triệu, ổn định mỗi năm tăng mấy trăm nghìn. Cái mác ổn định không hiểu sao nhiều người ham thế.