[Funland] Lại là chuyện nhầm chân ga của người thật việc thật.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

pain

Xe ba gác
về P không tốt đâu cụ, khi cụ dừng không nên về P, trừ khi là đỗ lâu dài :D
Nghiêm túc, cụ chỉ rõ sao k tốt đi. Em cứ theo thói quen và theo thày dạy thôi dù hồi học là học B2.

tungLam.nwl

Xe tăng
Em chưa bị nhầm chân ga với chân phanh bao giờ, nhưng đã từng bị nhầm chân phanh với chân côn. Hồi em còn đi MT, có hôm đi sửa xe gấu (AT), lúc nhận xe đi thử cứ về chửi thợ sao chúng mày chỉnh chân phanh làm sao tao m.éo đi được, cứ cắt côn chuyển số là xe bị khựng lại.
Giống em đợt đầu đang toàn chạy xe số sàn nhảy sang xe AT cứ chơi cả hai chân một chân phanh một chân ga đi một lúc thấy sao hôm nay mình phanh giật thế mới nhớ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nghiêm túc, cụ chỉ rõ sao k tốt đi. Em cứ theo thói quen và theo thày dạy thôi dù hồi học là học B2.
Về P nếu xe sau chạm nhẹ xe cụ, bánh lăn sẽ kéo theo lẫy P sẽ bị gãy :)
Còn về N, kéo phanh tay mới là chuẩn bài khi dừng.
Khi đỗ làm theo thứ tự sau:
- Về N, kéo phanh tay mạnh.
- Nhả phanh chân, cho xe tự trôi 5-10cm.
- Khi xe dừng, dẫm phanh chân và về P.

pain

Xe ba gác
Ok cụ... em nợ rượu. Vỡ bình rồi:D

Duc Sang

Xe container
Cháu lái xe cũng đã lâu và được đánh giá là đi xe điềm đạm, cẩn thận nhưng cũng có 1 lần nhầm chân ga. May mà không sao, hú hồn hú vía.
Đúng là không thể nói hay được 😢

Crusaderland

Xe điện
Kéo phanh tay mạnh rồi xe làm sao trôi được nữa cụ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com

Tuananhhau

Xe điện
Em có lần còn suýt phi xuống vực. Em đi vào xã ở ba vì. Đường nhỏ 1 bên núi 1 bên vực. đi mãi mới có cái dốc thế là đánh xe lên và lùi để quay đầu. Lúc để số lùi rồi đánh xe lùi dốc đung ra ấn phanh thì đạp nhầm ga. Nó phi vèo cái xuống, may em đảo chân phanh kịp. Cũng cách mép vực tầm 10-20cm. Em phải xuống nghỉ 1 lúc. Vứt con xe vắt ngang đường rồi mới dám lên để làm lại.

cô giáo thỏ

Xe hơi
rất hay đáng trí nếu hôm trước uống rượu quá chén ...nhiều khi dừng đèn đỏ xe bên cạnh nó đi còn bị giật mình tưởng trôi xe cơ cccm ạ...thành ra khi lái xe đầu óc phải thật sự tỉnh táo..
Em chả say còn bị cảm giác này. Thế là đạp phanh gấp. Xong trượt sang ga, tí thì húc vào chú đằng trước. May mà em tỉnh gạt về N luôn nên nó dừng.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Hic, thế thì phanh tay xe cụ chắc mòn rồi, xe em về N kéo phanh tay là đứng im luôn, kể cả chỗ đỗ có hơi dốc.
Nghề của em được thử xe mới xe cũ nhiều lắm cụ ạ, giờ xe phanh điện tử, ví dụ như CX5, mazda 3, civic, nếu dừng mà k về N bấm phanh cũng bị cụ nhé. Nó dịch 1 tẹo tẹo thôi, tầm vài cm là có.

coquay

Xe container
E có bị nhầm 1 lần hồi 2012 hồi đấy mới lấy xe AT, lái xe AT tương đôi nhàn thành ra hay bị lỡ đễnh, hôm e nhầm chân là lúc đấy có tn đang ngó ngó cái đt xem tin, đúng lúc vào cua thì ngước lên nhìn thấy có xe máy phía trc, e hơi giật mình ấn nhầm chân ga may mà vẫn làm chủ đc e chuyển chân phanh luôn, may quá ko thì cũng lên báo rồi.
E trc toàn chạy MT thôi, chay MT ít bị nhầm chân lắm, quan trọng chay xe ko đc làm việc khác.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em viết ra đây cảm nghĩ thật của em khi em gần đây cũng bị 1 phát nhầm chân ga. Cũng may là không gây hậu quả nghiêm trọng gì. Thật ra thì em cũng có bằng từ những năm 1995. Chạy xe cũng ko phải là ít. Nhưng trong khoảng thời gian hơn 03 năm trở lại đây, em ít chạy xe thật. Cách đây chỉ chưa đến 01 tuần, em trở gấu nhà (xe của gấu) chạy 1 quãng đường ko dài (so với em) chỉ khoảng hơn 60km cách hà nội về 1 vùng quê có chút việc. Đến bãi gửi xe, lay hoay 1 hồi em cũng lựa đc chỗ đỗ xe vì lúc đó trời mưa, em ko muốn bắt gấu đi bộ xa vì có cái tật bị nước mưa vào đầu là nhức đầu. Thế quái nào mọi khi với chỗ đậu xe đó, em lùa 1 phát 1 là vào. Vậy mà lúc đó ko hiểu sao em cứ lay hoay mãi. Xong rồi em dí 1 phát mà lại éo phải phanh mà là chân ga các cụ ạ. Làm cái bốp. May mà em vừa dí nhẹ và kịp thời nới chân , cũng may mắn khoảng cách với bờ tường khá gần nên xe chưa có đà, va chạm cũng nhẹ, không gây hậu quả gì. Xuống xe, em cũng hơi thoáng mất bình tĩnh 1 tẹo (vốn dĩ em khá lỳ) vì cảm giác rất lạ, chưa bao giờ nghĩ mình phạm phải cái lỗi này. Cái trải nghiệm nhầm chân ga rất lạ lùng và rất khó lý giải một cách khoa học được ngoại trừ sự chủ quan lơ là trong vài giây. Vốn dĩ trước đây, chính em vẫn đánh giá đó là lỗi cực sơ đẳng của các tài mới, chê bai này nọ. Nhân hôm qua có vụ nhầm chân ga ngay bên Bình Thạnh, em giật mình chợt nhớ lại cảm giác nhầm chân ga của mình. Nghĩ vẫn thấy là may mắn. Đúng là chuyện lái xe, chẳng thể nào nói hay được. Văn em hơi lủng củng, chủ đề cũng chả có quái gì nhưng là kể lại cảm giác thật của mình, không giấu dốt. Các cụ các mợ đừng gạch ngói em nhé.
Em lái gần 10 niên còn nhầm này...cơ mà nhầm phát biết và xử lý ngay. Xe cộ không nói hay đc bác à. Mình cứ thẳng thắn chấp nhận cho lành,còn nhớ mà kiểm soát,xem xét lại.

hbu082

Xe container
Em viết ra đây cảm nghĩ thật của em khi em gần đây cũng bị 1 phát nhầm chân ga. Cũng may là không gây hậu quả nghiêm trọng gì. Thật ra thì em cũng có bằng từ những năm 1995. Chạy xe cũng ko phải là ít. Nhưng trong khoảng thời gian hơn 03 năm trở lại đây, em ít chạy xe thật. Cách đây chỉ chưa đến 01 tuần, em trở gấu nhà (xe của gấu) chạy 1 quãng đường ko dài (so với em) chỉ khoảng hơn 60km cách hà nội về 1 vùng quê có chút việc. Đến bãi gửi xe, lay hoay 1 hồi em cũng lựa đc chỗ đỗ xe vì lúc đó trời mưa, em ko muốn bắt gấu đi bộ xa vì có cái tật bị nước mưa vào đầu là nhức đầu. Thế quái nào mọi khi với chỗ đậu xe đó, em lùa 1 phát 1 là vào. Vậy mà lúc đó ko hiểu sao em cứ lay hoay mãi. Xong rồi em dí 1 phát mà lại éo phải phanh mà là chân ga các cụ ạ. Làm cái bốp. May mà em vừa dí nhẹ và kịp thời nới chân , cũng may mắn khoảng cách với bờ tường khá gần nên xe chưa có đà, va chạm cũng nhẹ, không gây hậu quả gì. Xuống xe, em cũng hơi thoáng mất bình tĩnh 1 tẹo (vốn dĩ em khá lỳ) vì cảm giác rất lạ, chưa bao giờ nghĩ mình phạm phải cái lỗi này. Cái trải nghiệm nhầm chân ga rất lạ lùng và rất khó lý giải một cách khoa học được ngoại trừ sự chủ quan lơ là trong vài giây. Vốn dĩ trước đây, chính em vẫn đánh giá đó là lỗi cực sơ đẳng của các tài mới, chê bai này nọ. Nhân hôm qua có vụ nhầm chân ga ngay bên Bình Thạnh, em giật mình chợt nhớ lại cảm giác nhầm chân ga của mình. Nghĩ vẫn thấy là may mắn. Đúng là chuyện lái xe, chẳng thể nào nói hay được. Văn em hơi lủng củng, chủ đề cũng chả có quái gì nhưng là kể lại cảm giác thật của mình, không giấu dốt. Các cụ các mợ đừng gạch ngói em nhé.
sự khác nhau giữa người lái thạo và lái mới duy nhất ở chỗ phản xạ khi biết nhầm chân, và thường xe ga bao giờ cũng có một đỗ trễ chân ga nhất định, em cũng có 1, 2 lần nhầm, nhưng dí sang ga thấy máy gầm lên cái là nhả chân ngay. còn lái mới thường hoảng sẽ lại càng đạp chặt chân xuống.

Ngocqlb

Xe tăng
Kinh nghiệm giờ bay rất quan trọng, trường hợp này còn non lắm, mới biết lái thôi, chứ chưa làm chủ được xe nên.....

Sonduong.BMV

Xe container
Em cũng 1, 2 lần nhầm nhẹ tý xong phản xạ lại đạp vào bàn phanh ngay. Thường thì những lúc vào chuồng hoặc loay hoay gì đó nên có thể nhầm. Hy vọng các cụ chưa lái bao giờ ko vào ném đá bảo mua bằng.