Lại MT vs AT: Tại sao em đi xe số sàn (MT)

thankingbac

Xe tải
em vẫn thích số sàn hơn ợ!

trum

Xe máy
Em cũng thích số sàn hơn. Đi cảm giác thật chân và an toàn hơn so với AT.

sakuraluu

Xe buýt
Em kinh nghiệm đi MT cũng lâu rồi và ra sức bảo vệ MT cơ mà vợ em nó thích AT, mua AT đi cũng nhàn nên em đành phải theo vậy, chẳng lẽ chỗ gửi thì đắt, tiền thì ngày càng khó kiếm mà vợ 1 con xe, chồng 1 con xe à?

Audi_Q8

Xe tải
E thấy MT với AT mỗi cái có một cái hay riêng, MT thì đi những xe khoảng 2.4 trở lên mới khỏe chứ đi xe 1.8 yếu lắm.

Cam 2.5.2012

Xe tăng
Từ lúc lái đến giờ em chỉ đi AT, giờ cho lái MT chắc không giám lái (lúc thi lấy bằng điểm tuyệt đối luôn, thi thật không chống trượt)

anhtho

Xe ngựa
E thấy MT với AT mỗi cái có một cái hay riêng, MT thì đi những xe khoảng 2.4 trở lên mới khỏe chứ đi xe 1.8 yếu lắm.
Phải ngược lại chứ cụ. Xe AT mà dưới 2.0 thì thường cảm giác yếu. MT chỉ cần 1.8 là cảm thấy vọt rồi. Chính thế mà các hãng khi SX ra các đời AT, MT, họ thường làm xe AT có chấm cao hơn tẹo.

coolpix8700

Xe ngựa
Phải ngược lại chứ cụ. Xe AT mà dưới 2.0 thì thường cảm giác yếu. MT chỉ cần 1.8 là cảm thấy vọt rồi. Chính thế mà các hãng khi SX ra các đời AT, MT, họ thường làm xe AT có chấm cao hơn tẹo.
Thực ra máy như nhau thì "độ khoẻ" của 2 loại xe phải như nhau.
Nhưng AT thường tốn nhiên liệu hơn một chút do vậy khi lập trình thì các nhà sản xuất thường cho xe lên số sớm hơn (để tiết kiệm nhiên liệu) nên khi xe tăng tốc, cần vượt nhanh thường yếu hơn, nhất là những cái AT giá chưa cao lắm thì cách lên-xuống số tự động rất đơn giản. Với MT thì người lái chủ động hơn, tuỳ mục đích từng khoảng khắc trên đường mà có thể ép số nhằm tăng lực kéo của máy khi tăng tốc hay vẫn lên số sớm như AT.
Mặt khác ngay cái biến mô ướt của AT cũng cho phép phần kéo từ máy "trượt" so với phần chuyển động của bánh xe làm cho khi tăng tốc nhanh lực máy không được truyền 100% xuống bánh cũng làm cho xe AT yếu hơn!
Nhưng ngay cách lái của nhiều người, khi cần vọt nhanh chỉ biết gí ga cũng không tận dụng được khả năng của AT làm cho chúng yếu. Xe AT nào dù thấp nhất cũng có chế độ kichdown, ở chế độ này không khác cách lùi số khi vượt của xe MT, lùi số lại thì tỷ số truyền sẽ nhỏ đi, như kiểu cánh tay đòn (ở đòn bẩy) tăng lực kéo của máy lên rất nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

heroesdaubu

Xe điện
Mình đang và chắc vẫn đi MT, cảm thấy làm chủ đc nó nên lái thấy nhàn ko có gì gọi là vất vả ở đây. Mình cũng lên nhiều xe AT nhưng khi vuợt cảm giác MT bốc hơn hẳn.
Xe càng cao cấp sẽ giải phóng con ng không phải động tay chân quá nhiều, đâm thừa ra chẳng biết làm gì,
AT rất dễ lái, phụ nữ, đến ông già cũng lái đc, trong khi MT thì đòi hỏi sức khoẻ, tay chân kết hợp nhanh nhẹn và phức tạp hơn.
AT ĐẮT hơn MT cái này cũng ko quá nhiều, chỉ vài chục triệu thì ko nói lên điều gì, vì đã mua xe cả nửa tỷ, thì vài chục kia có thấm là bao.
Và khi đi đuờng dài, lái MT ít khi thấy buồn ngủ, và đi đuờng đồi núi thi thấy nó an toàn thế nào
Cụ phán chuẩn đấy, đi đường dài AT buồn ngủ lắm, lại tê chân vì có mỗi chân phải làm việc

hungnq66

Xe tải
Quá cảm tính
Chủ thớt mà được chạy AT lâu lâu chắc lại sẽ có suy nghĩ khác. Tôi có 20 năm cầm lái cả MT và AT rồi nên thấy nhận thấy quan điểm của chủ thớt hoàn toàn quá cảm tính.

Chỉnh sửa cuối:

nesta_vn84

Xe buýt
eim cũng như cụ, thích MT với những lý do gần gần như trên, thích nhất cái " nếu có thất nghiệp thì đi lái taxi hoặc xe tải " ai biết được ngày mai sẽ ra sao, phải không các cụ?

reallavie

Xe tải
Cũng hay, đối với những người chạy xe cỏ (cũng nhiều) như e thì ban đầu cũng không thích MT, sau chạy dần cũng quen và thích. Coi xe như phương tiện đi lại đúng nghĩa, xe j cũng chạy được tuốt

hungnq66

Xe tải
Mấy cụ thích đi MT cứ đi thử 1 lần ở đường Lê Đức Thọ sân Mỹ Đình sau khi tan trận đá bóng quốc tế là sẽ biết mình thích MT hay AT ngay thôi

smarterp.vn

Xe tải
Mấy cụ thích đi MT cứ đi thử 1 lần ở đường Lê Đức Thọ sân Mỹ Đình sau khi tan trận đá bóng quốc tế là sẽ biết mình thích MT hay AT ngay thôi
Bình thường thôi cụ ạ.

Ngày nào tan tầm em chả lê dọc đường Phạm Văn Đồng, những chiều thứ 6 thì lại càng vui :) - đó là cái khác biệt của dân chuyên với a-ma-tơ. Em chạy ^#(^

Muon_biet

Xe cút kít
Quá cảm tính
Chủ thớt mà được chạy AT lâu lâu chắc lại sẽ có suy nghĩ khác. Tôi có 20 năm cầm lái cả MT và AT rồi nên thấy nhận thấy quan điểm của chủ thớt hoàn toàn quá cảm tính.
Mỗi người một sở thích mà cụ, nếu cùng sở thích thì sẽ có kẻ ăn không hết, kẻ nần chẳng ra đúng nghĩa đấy.

HANOICity

Xe điện
Cụ có vẻ tâm đắc với phát hiện của cụ khi thấy giờ tan trận đá bóng quốc tế ở đường Lê Đức Thọ sân Mỹ Đình, chỉ có xe taxi là lao vào đấy được. Nhưng chắc chắn cụ tưởng nhầm là taxi chạy nhiều thế, mỗi ngày xơi yếu cũng tầm (300-500)km nên taxi toàn phải là AT thôi!

honghn

Xe máy
Các bác nói thế lào chứ em đi xe nào cũng vẫn ok hết một khi các kỹ năng đã thành chuyên nghiệp thì cho dù MT hay AT cũng OK

Rượu Ngô

Xe tải
Cái ý 2 của cụ em nghĩ chỉ hợp với 2b vì nhiều cụ có bằng nhưng chưa cưỡi xe côn bao giờ chứ 4b các bác phải đi mượn thường mượn MT thôi :D. Em cũng thích MT như thích 2b côn tay nhưng thích là một chuyện mà sử dụng thường xuyên lại là chuyện khác vì MT đi trong phố giờ tan tầm mỏi chân lắm cũng như 2b mỏi tay lắm :D.

smarterp.vn

Xe tải
Cái ý 2 của cụ em nghĩ chỉ hợp với 2b vì nhiều cụ có bằng nhưng chưa cưỡi xe côn bao giờ chứ 4b các bác phải đi mượn thường mượn MT thôi :D. Em cũng thích MT như thích 2b côn tay nhưng thích là một chuyện mà sử dụng thường xuyên lại là chuyện khác vì MT đi trong phố giờ tan tầm mỏi chân lắm cũng như 2b mỏi tay lắm :D.
Cụ mới thích, chứ chưa yêu :)) Tình yêu nó làm cho đầu óc con người mu muội, mù quáng, ... nói chung đừng chấp với mấy cha yêu xe MT, khổ quen sướng không chịu được :))