Lại MT vs AT: Tại sao em đi xe số sàn (MT)

ubisapro

Xe trâu
Chạy MT giống các cụ đi 2b côn tay vậy. Phải có sở thích mới đi được (trừ bắt buộc phải đi để tiết kiệm). 2b xe ga và côn tự động nhiều bao nhiêu thì có thể nhìn thấy tương lai 4b cũng vậy (mà tương lai quái j nữa :))). E thì chịu, lái AT rồi, giờ ngồi lên MT khó chịu kinh, như hwa tắc hơn tiếng trên vành đai 3 trên cao, đạp phanh nhích tí 1 đã oải. Thêm cái chân côn chắc ngất :((

Longfordever

Xe buýt
Voted cho cụ chủ, em cũng lái MT và cũng sẽ còn cưỡi em nó dài dài, 1 mai có đổi xe thì e cũng sẽ đặt MT lên trước để cân nhắc

anhtho

Xe ngựa
Voted cho cụ chủ, em cũng lái MT và cũng sẽ còn cưỡi em nó dài dài, 1 mai có đổi xe thì e cũng sẽ đặt MT lên trước để cân nhắc
Ở VN thì hơi khó. Ví như hồi em thích con Grand Vitara, hỏi ra thì toàn AT !
Đi saloon nào cũng thấy sou hỏi một câu giống nhau: sao anh ko mua AT đi cho nhàn ! Em mà thích AT thì đã ko phải rạc cẳng như thế.

Chỉnh sửa cuối:

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Chúc mừng sự sung sướng của các bác MT, iem đang cố gắng chuyển từ AT "lên " MT cho nó sung sướng đới \:D/

Phở Đại Ca

Xe hơi
Hihi, lựa chọn thì quả là có nhiều lý do. Em cũng có cho mình 1 lý do ngon lành, đó là lúc lấy xe, vợ bảo lấy AT, chấm hết :D

Big korando

Xe tải
Giờ công nhận khó mà mua được xe MT ngoại trừ vài dòng bán tải, xe nhỏ và xe thương mại như Taxi.có lẽ vì giao thông VN phức tạp phù hợp với xe AT hơn.

anhtho

Xe ngựa
Giờ công nhận khó mà mua được xe MT ngoại trừ vài dòng bán tải, xe nhỏ và xe thương mại như Taxi.có lẽ vì giao thông VN phức tạp phù hợp với xe AT hơn.
Không hẳn là điều kiện giao thông. Mỹ và châu Âu cũng có điều kiện có thể coi là ngang nhau, nhưng Mỹ thì phải 90% đi AT, còn Âu thì khoảng 70% đi MT. Nam Mỹ đi MT nhiều, trong khi đa số người châu Á (trừ Ấn) thích AT.
Các cụ có để ý các nước có tỷ lệ đi MT nhiều thì có nhiều tay đua xe F1 không. Không lẽ là trùng hợp ?
Các tay đua nổi tiếng đa phần đến từ Anh, Đức , Tây ban nha, Ý, Brazil.. còn Mỹ thì hầu như không có ai.

Big korando

Xe tải
Không hẳn là điều kiện giao thông. Mỹ và châu Âu cũng có điều kiện có thể coi là ngang nhau, nhưng Mỹ thì phải 90% đi AT, còn Âu thì khoảng 70% đi MT. Nam Mỹ đi MT nhiều, trong khi đa số người châu Á (trừ Ấn) thích AT.
Các cụ có để ý các nước có tỷ lệ đi MT nhiều thì có nhiều tay đua xe F1 không. Không lẽ là trùng hợp ?
Các tay đua nổi tiếng đa phần đến từ Anh, Đức , Tây ban nha, Ý, Brazil.. còn Mỹ thì hầu như không có ai.
Em nghĩ Mỹ là nước sản xuất xăng dầu lớn,lại là cái nôi của nghành xe hơi,người Mỹ giờ tỷ lệ béo phì cao,ít vận động nên khả năng họ chuộng xe AT cho nhàn còn châu Âu luôn phải nhập khẩu xăng dầu,họ lại thực dụng nên sẽ chọn MT nhiều.Còn ở Việt Nam em nghĩ giao thông ở thành phố lớn như Hà Nội và Sài gòn quá tệ nên hầu hết người tiêu dùng sẽ chọn xe AT.Với em thì em cũng đã chọn AT cho bằng chị bằng em mặc dù em là tay lái MT rất cứng.

anhtho

Xe ngựa
Em nghĩ Mỹ là nước sản xuất xăng dầu lớn,lại là cái nôi của nghành xe hơi,người Mỹ giờ tỷ lệ béo phì cao,ít vận động nên khả năng họ chuộng xe AT cho nhàn còn châu Âu luôn phải nhập khẩu xăng dầu,họ lại thực dụng nên sẽ chọn MT nhiều.Còn ở Việt Nam em nghĩ giao thông ở thành phố lớn như Hà Nội và Sài gòn quá tệ nên hầu hết người tiêu dùng sẽ chọn xe AT.Với em thì em cũng đã chọn AT cho bằng chị bằng em mặc dù em là tay lái MT rất cứng.
Chuyện giá xăng dầu cũng chỉ là 1 lý do, còn các hãng SX xe thì Đức, Ý, Pháp cũng không kém cạnh đâu (nếu so về dân số và lượng xe, số hãng xe).
Chính cái chỗ bôi đỏ nó nói lên xu thế dùng xe ở VN.
Ở Việt Nam đa số coi đi xe AT là sang hơn, đắt hơn. Mà ở ta thì điều đó càng đúng vì các nhà nhập khẩu ko thích nhập xe sang MT vì khó bán. Bởi vậy mọi người muốn sang hơn, oai hơn nên phải xài AT. Em đi mấy saloon tìm xe, toàn bị nghe câu: "Ơ, sao anh ko chọn AT, đi AT cho nó nhàn !"
Các hãng càng ko nhập khẩu, MT sang càng hiếm, cứ thế, xu hướng này càng sâu đậm..
Cách đây mấy năm, em gặp một cậu bạn, nó đi Prado MT, đi cực sướng. Nó bảo phải đặt hàng mới có, các saloon xe ở SG không hề có sẵn.
Thế mà có khối người chưa đi xe bao giờ nghe Prado số sàn có khi lại nghĩ ko sang bằng Altis AT cũng nên :)

Chỉnh sửa cuối:

alpharemeo

Xe hơi
Em thấy lái xe MT mình phải thao tác nhiều nên tập trung hơn (cảm giác cá nhân ạ). Với lại thao tác sang số cũng thú vị.
Tắc đg thì nhích nhả chân côn cho xe bò tí một cũng ok, các cụ xe AT ko phải côn thì cũng vẫn phải phanh và nhích ga, nên e nghĩ mỏi chân như nhau nếu tắc đg lâu :)

Alex Max

[Tịch thu bằng lái]
e thấy MT đi khó và ko tiện,lái chưa cứng thì MT đi nguy hiểm,nhất là đề pha lên dốc và đường đông

hoangcjc

Xe hơi
Em thấy đi MT cũng khoẻ mà, nhất là xe nhỏ. Đi đường trường muốn vượt xe tải thì e thấy MT ngon hơn AT. Đi thành phố em thấy cũng bình thường mà.
Đi AT xe nhỏ chán lắm, ko hay như MT.

smilingman82

Xe buýt
Bài này bác viết rất tâm huyết, đầy đủ. Chúc bác sk và may mắn :)

Jimmy Lin

Xe hơi
Em cũng thik MT nhưng lái toàn lái AT mới hay chứ

Nhiên Nguyễn

Xe hơi
Bạn nói ý kiến cá nhân nên tớ ko tranh luận, nhưng rõ ràng ý kiến của bạn ko thuyết phục đc nhiều người bạn ạ :)

Nhiên Nguyễn

Xe hơi
Người ta đã sx ra AT để giảm cường độ vận đó cho người lái xe. Các bác đi phố tắc đường nhích từng cm xem có sướng ko?

Nhiên Nguyễn

Xe hơi
Em thấy lái xe MT mình phải thao tác nhiều nên tập trung hơn (cảm giác cá nhân ạ). Với lại thao tác sang số cũng thú vị.
Tắc đg thì nhích nhả chân côn cho xe bò tí một cũng ok, các cụ xe AT ko phải côn thì cũng vẫn phải phanh và nhích ga, nên e nghĩ mỏi chân như nhau nếu tắc đg lâu :)
Bác gặp côn nặng xem tắc đường có mỏi ko? AT dùng 1 chân. MT dùng 2 chân mà bác bảo như nhau?!!

Clear

Xe buýt
Trời ơi, hỡi các đấng mày và râu! kêu mỏi, kêu nguy hiểm. Mình không làm được, người ta làm được mà lại là con gái nữa thì thấy hơi xấu hổ :D
Ví như trường hợp thịnh hành bây giờ là người nam đang có xe Lead hoặc SH mà đến gặp gỡ với cô gái đi xe Harley thì chắc chọn phương án đi bộ thôi =))
Giới trẻ Việt giờ đây nhiều cô gái xinh xắn đi MT cả ô tô lẫn xe máy đấy nhé!

Chỉnh sửa cuối:

lttung

Xe buýt
Trời ơi, hỡi các đấng mày và râu! kêu mỏi, kêu nguy hiểm. Mình không làm được, người ta làm được mà lại là con gái nữa thì thấy hơi xấu hổ :D
Ví như trường hợp thịnh hành bây giờ là người nam đang có xe Lead hoặc SH mà đến gặp gỡ với cô gái đi xe Harley thì chắc chọn phương án đi bộ thôi =))
Giới trẻ Việt giờ đây nhiều cô gái xinh xắn đi MT cả ô tô l ẫn xe máy đấy nhé!
Ý kiến cá nhân thôi nhưng thực sự tôi thích đi MT hơn AT