[Funland] Lãi suất sẽ về 0%, đánh thuế căn nhà thứ hai trở đi, hướng dòng vốn vào...

Xe gia đình

Xe điện

mitdac1819

Xe điện
À, theo cụ là chuyển sang Vĩ Mô tầm quốc tế phải không ạ.

Cụ xét cụ thể, cho mạng dạn tưởng tượng, cho ý kiến tư quy, quan điểm cụ thể từng khía cạnh vấn đề ưu điểm, nhược điểm,... đi, nguyên tắc vận hành sẽ như thế nào ? ảnh hưởng đến các nhóm người cụ thể ntn ?....

chứ cứ túm lại phán dăm câu chung chung,... đem cái nọ áp sang cái chai rồi kết luận cái bình ngu, vớ vấn,.... thì chán lắm, :-bd
Tranh luận với cụ nản quá. Thôi, e hỏi cụ 2 câu hỏi đơn giản, 1 là nếu lãi suất tiền gửi là 0 %, cụ có tiền thì cụ có mang vào ngân hàng để cho thằng khác xài hộ? nó khởi nghiệp thành công thì nó trả cụ, ko thì thôi, 2 là ls tiền gửi 0% thì cụ giữ tiền hay vác đi mua đồ, đt ck, mua đất, mua vàng? Nếu ko giữ tiền thì sẽ lại đẩy lạm phát lên tầm cao mới, vì tiền thì nhiều mà hàng thì ít, chả ai muốn tiền của mình mỗi ngày lại hụt đi 1 ít. Đấy trả lời đc 2 câu đấy thì sẽ biết ls tiền gửi có về 0% đc ko, khỏi phảo chém gió vĩ mô cao siêu gì cả

Xe gia đình

Xe điện
Còm em post ra em tự chịu, đọc lại hay không đâu cần cụ khuyên, cụ không thích tranh luận vì không rỗi,... vậy cụ cứ đi kiếm tiền đi, tốt mà, cần gì khuyên nhỉ dạy dỗ ai đâu.

Em chưa khi nào đề cập VAFI, em chỉ còm theo tư duy và còm với quan điểm phát triển vấn đề theo luận về vấn đề Nếu lãi suất giảm về 4-3-2-1-0% thì sẽ như thế nào ? các tinh huống, hệ/hậu quả gì xảy ra,... thế thôi, 🍻:-bd

Em cũng chưa khi nào lùa ai vào đâu, em là công nhân kỹ thuật trực dây điện thì vào đây chơi rồi còm, thú thực có đồng lương cũng gửi Bank lấy lãi trước đây 9%, giờ còn 6%, chả biết đến sàn nhảy hay sàn bạc, xới gà nào cả, sợ lém,....

Vui mà, trước 1 vấn đề, 1 giả sử, quan điểm có thể ta không đồng ý , vậy lý do cụ thể của ta như thế nào ? vì sao ? ta đồng ý vì sao ? thế nào ?

Thế thớt mới tăng tầng nhanh được, vui mà, :-bd
Cụ là công nhân kỹ thuật trực dây điện mà em tưởng cụ phải là cố vấn kinh tế của Chính phủ, vì thấy cụ có kiến thức uyên bác về các vấn đề vĩ mô !

hoviethung

Xe lăn
Còm em post ra em tự chịu, đọc lại hay không đâu cần cụ khuyên, cụ không thích tranh luận vì không rỗi,... vậy cụ cứ đi kiếm tiền đi, tốt mà, cần gì khuyên nhỉ dạy dỗ ai đâu.

Em chưa khi nào đề cập VAFI, em chỉ còm theo tư duy và còm với quan điểm phát triển vấn đề theo luận về vấn đề Nếu lãi suất giảm về 4-3-2-1-0% thì sẽ như thế nào ? các tinh huống, hệ/hậu quả gì xảy ra,... thế thôi, 🍻:-bd

Em cũng chưa khi nào lùa ai vào đâu, em là công nhân kỹ thuật trực dây điện thì vào đây chơi rồi còm, thú thực có đồng lương cũng gửi Bank lấy lãi trước đây 9%, giờ còn 6%, chả biết đến sàn nhảy hay sàn bạc, xới gà nào cả, sợ lém,....

Vui mà, trước 1 vấn đề, 1 giả sử, quan điểm có thể ta không đồng ý , vậy lý do cụ thể của ta như thế nào ? vì sao ? ta đồng ý vì sao ? thế nào ?

Thế thớt mới tăng tầng nhanh được, vui mà, :-bd
Có lẽ cụ theo trường phái lãi suất thấp theo quan điểm của VAFI nên với mọi người cảm thấy dội. Đúng là diễn đàn sẽ mất vui nếu chỉ có một chiều. Tuy nhiên theo cảm nhận của mình cụ đang tư duy về phương diện logic, triết học mong muốn cá nhân chứ không phải về một vấn đề chính sách. Lãi suất thực chất là một dạng giá cả hàng hóa, giá của hàng hóa - vốn. Là giá cả hàng hóa thì nó Lên xuống theo tình hình cung cầu của thị trường. Và lãi suất tiền gửi bao giờ cũng phải bù đắp được mức độ trượt giá tức là mức lam phát. Khi nào không có lạm phát hoặc bất ổn của nền kinh tế thì lãi suất sẽ giảm, thậm chí có thể âm. Nhưng hiện nay mức độ lạm phát của VN là khoảng 4/100 mà đề xuất của VF trong vòng 2 năm đưa lãi suất tiền gửi về 0 phần trăm Là phi thực tế, ko loại trừ lợi ích nhóm trong đó.

kvboto

Xe container
Cụ là công nhân kỹ thuật trực dây điện mà em tưởng cụ phải là cố vấn kinh tế của Chính phủ, vì thấy cụ có kiến thức uyên bác về các vấn đề vĩ mô !
Nay mát giời nên dây điện ít sự cố, ngồi trực rảnh nên em lỡ vô đây chém gió hơi nhiều, thế thôi ạ, :-bd

trucbach76

Xe hơi
Em kinh nghiệm là mấy cụ lý thuyết lắm, dông dài nhiều thường là chỉ giỏi nói, làm thì như mèo mửa. Chém gió thì như chuyên gia kinh tế tầm kiến trúc sư trưởng, nhưng thực ra có khi còn chưa bao giờ dám bỏ tiền ra tự kinh doanh ấy chứ lị :D

kvboto

Xe container
Có lẽ cụ theo trường phái lãi suất thấp theo quan điểm của VAFI nên với mọi người cảm thấy dội. Đúng là diễn đàn sẽ mất vui nếu chỉ có một chiều. Tuy nhiên theo cảm nhận của mình cụ đang tư duy về phương diện logic, triết học mong muốn cá nhân chứ không phải về một vấn đề chính sách. Lãi suất thực chất là một dạng giá cả hàng hóa, giá của hàng hóa - vốn. Là giá cả hàng hóa thì nó Lên xuống theo tình hình cung cầu của thị trường. Và lãi suất tiền gửi bao giờ cũng phải bù đắp được mức độ trượt giá tức là mức lam phát. Khi nào không có lạm phát hoặc bất ổn của nền kinh tế thì lãi suất sẽ giảm, thậm chí có thể âm. Nhưng hiện nay mức độ lạm phát của VN là khoảng 4/100 mà đề xuất của VF trong vòng 2 năm đưa lãi suất tiền gửi về 0 phần trăm Là phi thực tế, ko loại trừ lợi ích nhóm trong đó.
Em thì quan điểm, còm trên nay thì phải là còm theo ý kiến tư duy, quan điểm của chính cá nhân mình, có lý do, lập luận xác đáng mới là có giá trị, còm hùa theo tư duy, quan điểm của người khác, mà không có chính kiến bảo vệ xác đáng,.... thì kém vui, vứt ạ, :-bd

Còn trở lại vấn đề thớt này, cần tách bạch 2 phạm trù:

1- Lãi xuất tiền gửi giảm (em thường còm 4-3-2-1-0%) thì đem lại Tác dụng, Hậu quả, Hệ quả, Kết quả gì cho nền kinh tế VN ? có Cần thiết thực hiện không ? Xu hướng Vĩ mô, Sự cần thiết, Chính sách điều hành (đi kèm, đồng bộ) căn bản, lâu dài của CP để giảm như vậy có phù hợp không ? ==> cái này em đang bàn

2- Thực thi, thực hành để giảm Lãi xuất tiền gửi: các vấn đề:
- Khi nào thực hiện giảm ? giảm bao nhiêu % từng thời điểm nào ?
- Các chính sách Vĩ mô đồng bộ đi kèm cần được thực thi thế nào ?
- Đề xuất của VAFI 1 loạt giải pháp và mục tiêu đưa Lãi xuất tiền gửi về 0% trong 2 năm có được không ?

Nhiều khi các cụ chưa rõ cái 1, có cần thiết phải làm hay không ? đã nhảy bổ sang cái 2, và chửi cái đề xuất của VAFI là này, nọ là thế nọ, thế chai,....bằng võ mồm, cào phím mà không hiểu thực chất vấn đề, và kg hiểu đó cũng chỉ là đề xuất của 1 thành phần trong XH và họ có lập luận, lý do của họ.

Các cụ thích lãi tiền gửi cao, Cũng có thể đưa ra quan điểm cụ thể, lập ra nhóm, em ví dụ "OFer thích lãi Bank cao", hãy dùng các lập luận, căn cứ,... để thể hiện, để làm cái Đề xuất lên CP đề nghị đưa lãi xuất tiền gửi về 15% trogn 2 năm tới, ===> chả sao cả.

EM chưa thấy cụ nào đưa ra được các khía cạnh, các lập luận, sở cứ,.... để CP có thể điều hành giữ lãi xuất tiền gửi cao.

và hoặc.

chưa thấy cụ nào đưa ra được các khía cạnh, các lập luận, sở cứ,.... để CP điều hành giảm lãi xuất tiền gửi trong 2 hay 5 hay 10 năm tới thì phù hợp hơn, lý do ntn ?

kvboto

Xe container
Em kinh nghiệm là mấy cụ lý thuyết lắm, dông dài nhiều thường là chỉ giỏi nói, làm thì như mèo mửa. Chém gió thì như chuyên gia kinh tế tầm kiến trúc sư trưởng, nhưng thực ra có khi còn chưa bao giờ dám bỏ tiền ra tự kinh doanh ấy chứ lị :D
Diễn đàn thì lý thuyết, chém gió,.... chứ thực hành sao cụ ? nhẽ còm trên này là thành chính sách có hiệu lực vào thực tế luôn ạ ?

Còn ngoài đời, ai làm gì, kiếm cơm ra sao, kinh doanh hay làm công ăn lương, Giám đốc DN quản lý trăm, ngàn nhân viên hay 1 anh thày giáo thuyết giảng trên giảng đường.... hãy nghĩ đơn giản đó là Phân công lao động trong xã hội. Em nghĩ không nên đem ra so bì, áp đặt, chê bai,...

Một anh 45-50 tuổi, Giám đốc doanh nghiệp to, sau nhiều năm bôn ba bươn chải lập nghiệp từ lúc 18 tuổi, nay có trong tay doanh nghiệp chục hay trăm tỷ,.... nhưng chưa học qua 1 lớp Cử nhân QTKD nào,.... và nay Anh thấy cần đi học 1 lớp QTKD, QTDN,...

Anh Giám đốc đó ngồi nghe ông thầy thuyết giảng lý thuyết, nhưng Em dám chắc, chẳng bao giờ anh Giám đốc đó có cách nghĩ như cụ kinh nghiệm nêu đó ạ.

Future_50

Xe điện
Diễn đàn thì lý thuyết, chém gió,.... chứ thực hành sao cụ ? nhẽ còm trên này là thành chính sách có hiệu lực vào thực tế luôn ạ ?

Còn ngoài đời, ai làm gì, kiếm cơm ra sao, kinh doanh hay làm công ăn lương, Giám đốc DN quản lý trăm, ngàn nhân viên hay 1 anh thày giáo thuyết giảng trên giảng đường.... hãy nghĩ đơn giản đó là Phân công lao động trong xã hội. Em nghĩ không nên đem ra so bì, áp đặt, chê bai,...

Một anh 45-50 tuổi, Giám đốc doanh nghiệp to, sau nhiều năm bôn ba bươn chải lập nghiệp từ lúc 18 tuổi, nay có trong tay doanh nghiệp chục hay trăm tỷ,.... nhưng chưa học qua 1 lớp Cử nhân QTKD nào,.... và nay Anh thấy cần đi học 1 lớp QTKD, QTDN,...

Anh Giám đốc đó ngồi nghe ông thầy thuyết giảng lý thuyết, nhưng Em dám chắc, chẳng bao giờ anh Giám đốc đó có cách nghĩ như cụ kinh nghiệm nêu đó ạ.
nhìn cái dòng màu đỏ thì hiểu cụ lý thuyết nhiều quá, theo cụ thì ai đã phân công cho cụ trực dây điện vậy:D, xã hội là đứa nào vậy?:D

tasx

Xe tăng
Nên đổi thớt này thành "Nếu giờ lãi suất 0% các Cụ sẽ làm gì ?" thì thiết thực hơn, đỡ vật nhau phân tài cao thấp mà lại có kinh nghiệm để chia sẻ vì mỗi người mỗi vở. Chứ nói mồm như mấy bé VAFI mà được việc thì Việt Nam hóa rồng từ lâu rồi.

kvboto

Xe container
Tranh luận với cụ nản quá. Thôi, e hỏi cụ 2 câu hỏi đơn giản, 1 là nếu lãi suất tiền gửi là 0 %, cụ có tiền thì cụ có mang vào ngân hàng để cho thằng khác xài hộ? nó khởi nghiệp thành công thì nó trả cụ, ko thì thôi, 2 là ls tiền gửi 0% thì cụ giữ tiền hay vác đi mua đồ, đt ck, mua đất, mua vàng? Nếu ko giữ tiền thì sẽ lại đẩy lạm phát lên tầm cao mới, vì tiền thì nhiều mà hàng thì ít, chả ai muốn tiền của mình mỗi ngày lại hụt đi 1 ít. Đấy trả lời đc 2 câu đấy thì sẽ biết ls tiền gửi có về 0% đc ko, khỏi phảo chém gió vĩ mô cao siêu gì cả
Cụ lại lấy cái Vi mô, đem Áp cho cái Vĩ mô.

Khi hỏi em câu đó, Em không phải chuyên gia, Còm em đã nêu quan điểm của em về vấn đề Nếu CP điều hành LS tiền gửi giảm về 4-3-2-1% thì điều gì xảy ra,....?

Còn cụ, đừng chờ câu trả lời ở em, tham gia vào đây, cụ có góc nhìn khác, Hãy đưa ra quan điểm, các vấn đề, điều gì sẽ xảy ra nếu CP điều hành Giữ lãi suất tiền gửi cao,.... ?

Những năm tới, dự đoán CP sẽ điều hành LS tiền gửi theo hướng nào thì tốt cho nền kinh tế vĩ mô ?

Xong phạm trù này đã nhé, Mời cụ, không lòng vòng, đánh võng chung chung nữa nhé,.... :-bd

kvboto

Xe container
nhìn cái dòng màu đỏ thì hiểu cụ lý thuyết nhiều quá, theo cụ thì ai đã phân công cho cụ trực dây điện vậy:D, xã hội là đứa nào vậy?:D
Cụ vụn vặt quá, cụ xem lại, hãy tư duy, thử suy nghĩ, lý giải tại sao cụ đang làm cái việc mà cụ đang làm đó mà không phải là cái việc khác ???

hay, Cụ hãy tư duy, thử suy nghĩ, lý giải tại sao cụ lại lấy vợ là người là vợ cụ hiện nay,.... mặc dù cụ thích cô bạn cấp 3 xinh đẹp,... hay 1 cô hoa hậu cơ ???

Chỉnh sửa cuối:

Future_50

Xe điện
Cụ vụn vặt quá, cụ xem lại, hãy tư duy, thử suy nghĩ, lý giải tại sao cụ đang làm cái việc mà cụ đang làm đó mà không phải là cái việc khác ???
chẳng phải vụn vặt đâu nhé, vì cụ đang áp đặt mọi người rằng ... xã hội phân công vân vân và mây mây, thực tế chẳng có cái xã hội nào phân công cả, các cụ trên này đều phải cố gắng để đạt được mọi thứ mà các cụ đang có, chứ chẳng có cái xã hội nào phân công như vậy cả

alphacoi

Xe tải
Vàng SJC Việt Nam đang chênh 8 triệu so với vàng thế giới, bố ai dám bỏ tiền ra ôm vàng. Chặn hết kênh giữ tiền rồi, tiền chỉ có đổ vào chứng khoán thôi.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ.
Nó cũng là một dạng kiểu như đi dạy người khác ""Làm giầu không khó"" ấy mà :)
Nhưng họ cũng đưa ra dẫn chứng cách đây 10 năm họ đề xuất ls gửi usd cũng là 0% và giờ đã thành hiện thực dù lúc đầu rất nhiều ng phản đối. Cụ có cho rằng lịch sử sẽ lặp lại điều đó với VNĐ ko.

kvboto

Xe container
chẳng phải vụn vặt đâu nhé, vì cụ đang áp đặt mọi người rằng ... xã hội phân công vân vân và mây mây, thực tế chẳng có cái xã hội nào phân công cả, các cụ trên này đều phải cố gắng để đạt được mọi thứ mà các cụ đang có, chứ chẳng có cái xã hội nào phân công như vậy cả
Cụ hay nhỉ, Em còm, đưa ra quan điểm của Em, Cụ nói em áp đặt, Em có quyền năng gì áp đặt được ai ? Cụ ảo tưởng à ???

Cụ lý giải 2 ý em đưa ra đi,... cứ thử tưởng tượng đi nào,....

Future_50

Xe điện

Khi hỏi em câu đó, Em không phải chuyên gia, Còm em đã nêu quan điểm của em về vấn đề Nếu CP điều hành LS tiền gửi giảm về 4-3-2-1% thì điều gì xảy ra,....?

Còn cụ, đừng chờ câu trả lời ở em, tham gia vào đây, cụ có góc nhìn khác, Hãy đưa ra quan điểm, các vấn đề, điều gì sẽ xảy ra nếu CP điều hành Giữ lãi suất tiền gửi cao,.... ?

Những năm tới, dự đoán CP sẽ điều hành LS tiền gửi theo hướng nào thì tốt cho nền kinh tế vĩ mô ?

Xong phạm trù này đã nhé, Mời cụ, không lòng vòng, đánh võng chung chung nữa nhé,.... :-bd
cụ không nên dùng CP vào đây:D, cụ nên dùng ý kiến của cụ thì tốt nhất:D. một ông trực dây điên ( cụ tự nhận như vậy), luôn dùng từ CP vào nghe mệt thật:D
lùa gà vào sàn thôi:D

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
ls về 0 dân xô đến NH rút tiền về liệu có làm banks sụp hết ko các cụ?
Sụp sao đc cụ, lúc đó bank ko cần cho vay mà vẫn sống tốt, chỉ làm trung gian thanh toán hưởng phí giao dịch từ 5 triệu đ trở lên cụ nhé, còn cần tiền cho vay thì NHNN sẽ in thêm tiền bơm cho bank, đấy là các cụ khác nói thế chứ ko phải em

Future_50

Xe điện
Cụ hay nhỉ, Em còm, đưa ra quan điểm của Em, Cụ nói em áp đặt, Em có quyền năng gì áp đặt được ai ? Cụ ảo tưởng à ???

Cụ lý giải 2 ý em đưa ra đi,... cứ thử tưởng tượng đi nào,....

đây ạ, đầu tiên là mệnh đề này. tự đọc lại, bớt lùa gà đê, lúc nào cũng dùng từ CP, sao không dùng từ VAFI để người đọc đở nhầm lẫn:D

mitdac1819

Xe điện

Vâng, thế thôi, chào cụ. Vĩ mô tôi đã trả lời trong khá nhiều còm rồi. Lãi suất là công cụ để NHNN điều hành chính sách tiền tệ và kinh tế, kt quá nóng thì tăng ls, mà kt quá trầm thì giảm ls, chỉ đơn giản thế thôi, ls quá thấp thậm chí còn gây ra bong bóng trên tt đầu tư bds, ck. Cụ toàn mang lời đao to búa lớn, nhưng sáo rỗng ra để thể hiện 1 điều là cụ chả hiểu gì về kinh tế và cách điều hành nền kt của chính phủ cả ;)) ;))