[Funland] Lại thất nghiệp...sự phũ phàng của ông bà chủ.

DE.VN

Xe tăng
Lỗi lớn nhất của nhân sự là chỉ biết nhắm mắt gào to chửi thằng chủ mà ko mở to mắt ra để nhìn lý do nó cho nghỉ để rồi sửa mình.
Mở to mắt, động não để tìm nguyên nhân là dĩ nhiên. Nhưng việc chửi thằng chủ (nếu nó xử sự như súc vật) thì vẫn phải chửi. Hai hành động là không liên quan. Chửi xong rồi đi thôi, đã xác định đi là đầu không ngoảnh lại. Đó là tự trọng của con người. Còn sau đó thằng chủ nó nghĩ gì thì kệ cmn.

nowhereland

Xe điện
Mở to mắt, động não để tìm nguyên nhân là dĩ nhiên. Nhưng việc chửi thằng chủ (nếu nó xử sự như súc vật) thì vẫn phải chửi. Hai hành động là không liên quan. Chửi xong rồi đi thôi, đã xác định đi là đầu không ngoảnh lại. Đó là tự trọng của con người. Còn sau đó thằng chủ nó nghĩ gì thì kệ cmn.
Không nên cụ ạ, còn quan hệ sau này dây mơ rễ má ở ngành nghề mình làm nữa. Tạo cho mình thói quen hơi tí chửi thằng chủ rồi bỏ đi thì nguy cơ ăn cám hơi bị lâu cụ ạ.
Em làm chủ, em biết.

hn3vi

Xe hơi
E thì đang stress công việc. Từ giờ đến tết 4-5 cái dự án chờ triển khai. Tính em đi làm thuê nhưng hay lo nghĩ, nhận làm trưởng chả hơn j mấy nhưng lo bạc cả tóc, cái j cũng réo lên đầu mình. Xin xuống làm lính thì không cho vì không tìm được ai
Đồng cảm với cụ. Mà cụ làm bên lĩnh vực gì vậy?

DE.VN

Xe tăng
Không nên cụ ạ, còn quan hệ sau này dây mơ rễ má ở ngành nghề mình làm nữa. Tạo cho mình thói quen hơi tí chửi thằng chủ rồi bỏ đi thì nguy cơ ăn cám hơi bị lâu cụ ạ.
Em làm chủ, em biết.
Nếu cụ là một lao động tốt, thì cái tiếng của cụ nó sẽ lan tỏa từ mồm của nhều người đã từng làm cùng, chứ không phải từ m.õm mỗi thằng chủ. Cụ nghĩ không chửi thì sau này bọn chủ cùng nghành của thằng chủ nó sẽ nhận vào làm? Nếu chúng nó cùng một giuộc (bè) với nhau thì súc vật như nhau cả thôi, còn nếu trong nhóm đó có người tử tế, biết nhìn người (người đã bỏ việc thực sự giỏi, trung thực), thì họ vẫn nhận thôi.
Có đầu óc với hai bàn tay thì còn khuya mới sợ ăn cám, ngoại trừ cụ lười (mà lười bị đuổi việc là dĩ nhiên).
Em cũng đã từng làm thợ và cả làm chủ, nên em cũng biết.

Jamebonds

Xe container
Đấy là làm ở dn tư nhân, nhà hàng, shop nhỏ lẻ thôi. Chứ làm chuyên nghiệp thao ngành, lĩnh vực thì phải giữ danh tiếng, reference tốt, nếu chửi nó khi xin v mới chủ mới đòi ref từ chủ cũ thì đứt.

nowhereland

Xe điện
Nếu cụ là một lao động tốt, thì cái tiếng của cụ nó sẽ lan tỏa từ mồm của nhều người đã từng làm cùng, chứ không phải từ m.õm mỗi thằng chủ. Cụ nghĩ không chửi thì sau này bọn chủ cùng nghành của thằng chủ nó sẽ nhận vào làm? Nếu chúng nó cùng một giuộc (bè) với nhau thì súc vật như nhau cả thôi, còn nếu trong nhóm đó có người tử tế, biết nhìn người (người đã bỏ việc thực sự giỏi, trung thực), thì họ vẫn nhận thôi.
Có đầu óc với hai bàn tay thì còn khuya mới sợ ăn cám, ngoại trừ cụ lười (mà lười bị đuổi việc là dĩ nhiên).
Em cũng đã từng làm thợ và cả làm chủ, nên em cũng biết.
Cái tâm thế cụ ạ, thân thằng làm thuê mà lúc nào cũng thích kiểu bố đời và hằn học như thế thì chỗ nào cũng ăn cám cả thôi. Kể cả giỏi bằng trời lúc còn vắt được thì còn có cơm ăn nhưng sớm muộn cũng sẽ ăn cám.

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Bạn đồng niên cụ kiểu éo gì ấy ạ,

Tnh

Xe hơi
Công ty gia đình thì quy mô nhỏ, ít có quy mô lớn. Có thể họ cũng gặp khó khăn nên phải cho nhân viên nghỉ. Cũng nên nghĩ thoáng cụ ạ. Thời buổi covid các doanh nghiệp tồn tại không dễ. Chỉ có điều ai đó kiếm cái lý do không đúng thực tế áp cho cụ thôi. Cụ cố gắng lên nhé. Thời buổi này khó khăn chung.

Mss AN TÂM

Xe điện
chia sẻ với cụ ạ

tuyenmatis

Xe hơi
duyên còn thì ở duyên hết thì chia tay , em cũng từng bị như bác . thôi công việc tới đây của bác còn thuận lợi hơn nhiều mà , chúc bác sức khỏe và thành công trong cuộc sống !

DE.VN

Xe tăng
Đấy là làm ở dn tư nhân, nhà hàng, shop nhỏ lẻ thôi. Chứ làm chuyên nghiệp thao ngành, lĩnh vực thì phải giữ danh tiếng, reference tốt, nếu chửi nó khi xin v mới chủ mới đòi ref từ chủ cũ thì đứt.
Đó chỉ là tư duy xin việc bần nông chứ lĩnh vực, danh tiếng cái giề.
Một thằng thợ giỏi thì tiếng lành đồn xa. Thằng chủ mới nó cũng không ngu đến nỗi, thẩm định người đến xin việc chỉ qua mỗi tham chiếu của thằng chủ cũ. Nó là chủ giỏi, thì tất nó sẽ biết thẩm người theo nhiều cách của nó.
Đã làm cho doanh nghiệp tư nhân, nhà hàng, shop lẻ....thì cũng có nghĩa là tài chưa đủ lớn vươn ra biển. Mà trong trường hợp này lại càng không sợ thằng chủ mới tham chiếu thằng chủ cũ. Chỉ sợ mỗi không đủ kiên nhẫn và chăm chỉ đi xin việc thôi.

Đông Khang

Xe tải
Bạc. Thế bạn cụ không nói với sếp cụ ah, em thấy bạn cụ cũng cần nên xem xét, em nói nghiêm túc đấy.

DE.VN

Xe tăng
Cái tâm thế cụ ạ, thân thằng làm thuê mà lúc nào cũng thích kiểu bố đời và hằn học như thế thì chỗ nào cũng ăn cám cả thôi. Kể cả giỏi bằng trời lúc còn vắt được thì còn có cơm ăn nhưng sớm muộn cũng sẽ ăn cám.
Thế không có lỗi, mà thằng chủ nó ném cái đơn đuổi việc, cũng im lặng ra đi à cụ? Một khi đã là thợ giỏi trung thực thì dĩ tất họ sẽ phụng sự và tôn trọng ông chủ tử tế và ngược lại. Kể cả có đôi khi ông chủ chút nóng giận vào đầu họ vì những lí do không liên quan thì họ cũng sẽ thông cảm.
Còn người thợ có tự trọng và đủ trí khôn thì họ không ngu gì mà làm tớ mãi thằng chủ lúc nào cũng nghĩ, thằng lao động nào còn vắt được thì vắt, hết vắt được thì vứt.
Cụ dọa cho công nhân ăn cám ở đây thì được. Chứ dọa ở công ty là có ngày ăn cả cái cốc vào mặt.

nowhereland

Xe điện
Thế không có lỗi, mà thằng chủ nó ném cái đơn đuổi việc, cũng im lặng ra đi à cụ? Một khi đã là thợ giỏi trung thực thì dĩ tất họ sẽ phụng sự và tôn trọng ông chủ tử tế và ngược lại. Kể cả có đôi khi ông chủ chút nóng giận vào đầu họ vì những lí do không liên quan thì họ cũng sẽ thông cảm.
Còn người thợ có tự trọng và đủ trí khôn thì họ không ngu gì mà làm tớ mãi thằng chủ lúc nào cũng nghĩ, thằng lao động nào còn vắt được thì vắt, hết vắt được thì vứt.
Cụ dọa cho công nhân ăn cám ở đây thì được. Chứ dọa ở công ty là có ngày ăn cả cái cốc vào mặt.
Thế thì lại ngu nữa cụ ạ, thân đi làm thuê lại đòi cho thằng có tiền, có quyền lực hơn ăn cái cốc vào mặt thì bản thân có khi lại được hốc c.ư.t cả đời đấy.

nowhereland

Xe điện
Đó chỉ là tư duy xin việc bần nông chứ lĩnh vực, danh tiếng cái giề.
Một thằng thợ giỏi thì tiếng lành đồn xa. Thằng chủ mới nó cũng không ngu đến nỗi, thẩm định người đến xin việc chỉ qua mỗi tham chiếu của thằng chủ cũ. Nó là chủ giỏi, thì tất nó sẽ biết thẩm người theo nhiều cách của nó.
Đã làm cho doanh nghiệp tư nhân, nhà hàng, shop lẻ....thì cũng có nghĩa là tài chưa đủ lớn vươn ra biển. Mà trong trường hợp này lại càng không sợ thằng chủ mới tham chiếu thằng chủ cũ. Chỉ sợ mỗi không đủ kiên nhẫn và chăm chỉ đi xin việc thôi.
Cụ biết cụ trên nói về quy mô doanh nghiệp thế nào không mà cứ một câu thằng chủ hai câu thằng chủ thế? Tầm doanh nghiệp làm chuyên biệt nó có bộ phận HR riêng để tuyển dụng, chủ tham gia vào đấy làm giề? Nếu ngon, giỏi thì các head hunter hay ae bạn bè nó đã kéo ngay khỏi cần hỏi. Còn phải vác CV đi apply tức là không có vẹo ở cửa ngon rồi, lại còn dở chứng kiểu của cụ nữa thì thất nghiệp dài dài nhé.

DE.VN

Xe tăng
Thế thì lại ngu nữa cụ ạ, thân đi làm thuê lại đòi cho thằng có tiền, có quyền lực hơn ăn cái cốc vào mặt thì bản thân có khi lại được hốc c.ư.t cả đời đấy.
không bit nó ngu hay cụ ngu. Đời còn dài nắm cụ ạ. Cụ Thăng, cụ Chung.... cũng có thời kinh bang tế thế đấy. Có thời rút cả xéng dí vào đầu người thợ cơ. Giờ thì còn nhục hơn cả thằng ăn sh.it ở ngoài đời.
Chưa mở miệng mà đã một câu cám, một câu s.hit thì chưa đủ tầm làm chủ đâu. Có chăng chỉ làm chủ vợ, con ở nhà.
Cụ biết cụ trên nói về quy mô doanh nghiệp thế nào không mà cứ một câu thằng chủ hai câu thằng chủ thế? Tầm doanh nghiệp làm chuyên biệt nó có bộ phận HR riêng để tuyển dụng, chủ tham gia vào đấy làm giề? Nếu ngon, giỏi thì các head hunter hay ae bạn bè nó đã kéo ngay khỏi cần hỏi. Còn phải vác CV đi apply tức là không có vẹo ở cửa ngon rồi, lại còn dở chứng kiểu của cụ nữa thì thất nghiệp dài dài nhé.
Ở đây không có chủ, tớ. Ai thích gọi thế nào cũng được 👎 .
Thì đấy, ở trên có ông kêu chủ mới nó đi hỏi lại chủ cũ là tèo đấy thôi. Cụ là chủ thì phải biết đọc một, hiểu hai. Chứ đọc hiểu còn lập cập thì xử lý trăm công, ngàn việc sao đây ?
Em đâu có dở chứng. Em chỉ chửi thằng chủ sau khi nó chửi em thôi. À, mà cụ không nên hiểu chửi chỉ có mỗi cách vô học là ném phụ khoa vào mặt nhau đâu. Mà chửi còn nhiều cách không cần dùng phụ khoa mà hai bên vẫn hiểu là chửi.
Em đã từng làm như thế. Và chưa từng thất nghiệp dài, mặc dù đã bon quá nửa đời người.
Có lẽ em và cụ không hợp về tư duy. Em ngừng vật nhau với cụ ở đây. Không làm loãng thớt của mọi người khác.

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cụ suy nghĩ thật tích cực.
Tràn đầy năng lượng.
Em cũng từng vào 1 cty tư nhân, sếp ko quản chặt, mạnh ai nấy làm. Nhân viên cũ đấu đá nhân viên mới kinh khủng. Em được mời về xây dựng mảng mới. Sau hơn 1 năm em rũ áo ra đi.
Trải nghiệm cty vắt chanh bỏ vỏ mang lại nhiều kinh nghiệm quý báu lắm.
Sau này nghĩ lại khoảng thời gian thật tệ nhưng giúp ích cho mình nhiều lắm.

PS: Ngẫm lại cách đây 10 năm rồi.
Hóa ra mình may.
Bây giờ em đang ở 1 nước G7.
Nghĩ lại thấy còn cảm ơn sếp cũ ấy chứ :D
Em giờ, đc như ngày này, là nhờ các sếp ngày xưa thịt em :D
Cảm ơn ko hết ấy cụ nhỉ, hahaaa.