[Funland] Lái xe máy đeo tai nghe nhưng ko sử dụng bị phạt 1 triệu

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em lái xe (ô tô, xe máy, xe đạp) thi thoảng phải đeo tai nghe để tiện trả lời điện thoại. Em đeo loại truyền âm qua xương tai. Tiện các cụ ạ!

LuckyCar

Xe container
Biết là hỏi ngu nhưng em cứ hỏi, nếu tranh luận dựa trên câu chữ trong luật, thì đùng điện thoại vào google map, có bị coi là "sử dụng điện thoại" trong khi lái xe không các cụ nhỉ.

matizvan2009

Xe ba gác
Biết là hỏi ngu nhưng em cứ hỏi, nếu tranh luận dựa trên câu chữ trong luật, thì đùng điện thoại vào google map, có bị coi là "sử dụng điện thoại" trong khi lái xe không các cụ nhỉ.
nó như cái gps của cụ thôi, cụ dán mắt vào màn hình là sai, cụ nghe qua loa thì không sao.

dichvuflycamhn

Xe buýt
Nay e chạy trên đường có đeo tai nghe để để có call còn biết
Em nghĩ cụ làm thế là sai rồi. Thế giờ đứa nào nó cũng đeo tai nghe vào nghe nhạc hoặc nghe điện thoại, xong lúc xxx vẫy lại thì cũng cãi như cụ là có đeo nhưng ko sử dụng thì có mà loạn.
Trước em cũng mua cái tai nghe bluetooth, định đeo để thỉnh thoảng đi đường thì để còn nghe thằng google map nó chỉ đường xem còn cách bao nhiêu mét thì rẽ trái rẽ phải. Tại nhiều khi cứ đi đc 1 đoạn lại phải tạt vào sát vỉa hè để móc điện thoại ra xem sắp đến đoạn phải rẽ chưa. Nhưng từ hồi mua xong cái tai nghe thì em lại chỉ toàn đeo để nghe nhạc lúc đi ngủ, vì ngại phiền hà bị vẫy lại mất thời gian.
Đúng là nghèo thì khổ thật, các cụ đi ô tô chỉ cần liếc mắt vào màn hình hoặc ngồi nghe nó nói là biết chỗ nào cần phải rẽ, nhiều lúc thấy ghen tị với các cụ có ô tô quá, chứ đi xe máy đúng là bất tiện đủ thứ.
Mà em cũng chẳng biết công việc của cụ chủ thớt bận bịu đến mức nào. Chứ em mà đi xe máy là em kệ chẳng bao giờ nghe điện thoại, gọi từ 5-6 cuộc liên tục trở lên thì chắc em mới dừng lại để nghe.

dracula_bg

Xe điện
Thế đeo tai nghe lái ô tô thì sao nhỉ?
Hôm trước đi sân bay về thấy cậu lái xe đeo tai nghe bluetooth, có cuộc gọi đến thì nghe.
Mình thấy thế vừa không vướng tay (như cầm điện thoại áp vào tai) vừa không ảnh hưởng hành khách. Nhưng như thế có vi phạm Luật GTĐB ?
có cụ ạ, vì nó vẫn bịt mất lỗ tai, và sẽ mất tập trung khi lái xe
em toàn kết nối bluetooth của xe, bật luôn loa ngoài của xe nói chuyện, nhưng cũng hạn chế nhất các cuộc gọi, vì dù sao vẫn mất tập trung.

tuanzs

Xe container
Đi xe thì ko nên đeo, em thấy vướng lắm.
Luật thì luôn đi sau công nghệ, tai ko dây giờ đủ kiểu từ chống ồn im phăng phắc tới nghe xuyên âm (transparent hearing) ngon choét, cơ mà cãi nhau mệt lắm.

DuongTOTO

Xe buýt
Em lái xe (ô tô, xe máy, xe đạp) thi thoảng phải đeo tai nghe để tiện trả lời điện thoại. Em đeo loại truyền âm qua xương tai. Tiện các cụ ạ!

Em có thắc mắc với mấy cụ còm bên trên mắng cụ đi xe máy đeo tai nghe là vi phạm, trong khi em thấy hầu hết ae, bạn bè em quen đi oto vẫn đeo tai nghe bluetooth gọi khi lái xe, không biết các cụ ấy có đeo ko ;));))

LuckyCar

Xe container
nó như cái gps của cụ thôi, cụ dán mắt vào màn hình là sai, cụ nghe qua loa thì không sao.
Vấn đề là nó vẫn là cái điện thoại, cho dù đang không sử dụng tính năng này, nhưng vẫn là sử dụng điện thoại.

Dê núi đá

Xe hơi
việc nhét cái tai nghe vào tai là có sử dụng tai nghe rồi, luật không qui định là có truyền âm thanh trên tai mới là sử dụng, em đề nghị sửa đổi nhét bất cứ cái gì vào tai khi điều khiển giao thông đều bị phạt.
nhiều lúc gặp mấy cụ trẻ vừa phi xe vừa đeo tai nghe khá ức chế, vì đi chư chỗ không người, không tập trung vào xung quanh, có còi cũng như điếc.
Ối giời cụ ơi, Dê em nghễnh ngãng nên hay nhét trợ thính thì chết à?

matizvan2009

Xe ba gác
Đeo tai nghe có khi vẫn nghe được . Nhưng ngồi trong ô tô lên kính kín mít may ra còi hơi mới nghe thấy .
nhân đây em xin mở rộng tranh luận về khái niệm xin vượt " Theo đó, người tham gia giao thông khi vượt xe cần nắm rõ các quy định sau: (1) Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi;" như vậy đèn ở đây là đèn nào, em cho rằng đó là "đèn nháy pha" mà rất nhiều người cãi là đèn signal. Em cho rằng đèn signal là cho xe phía sau của xe xin vượt chứ không phải là cho xe phía trước.

Tony_Le

Xe container
Nay e chạy trên đường có đeo tai nghe để để có call còn biết, nhưng trời đổ mưa nên em rút jack ra. Sợ nước nó truyền theo dây vào đt, thì đi dc 1 đoạn bị xxx chặn xe. Đòi phạt 1tr vì đeo tai nghe khi điều khiển giao thông. E với xxx cãi cự nhau. E cho rằng e có đeo nhưng ko sử dụng. Xxx cho rằng e vi phạm khi đeo tai nghe khi điều khiển giao thông.
Cãi nhau om tỏi lên, e yêu cầu xxx chứng minh e đang sử dụng thì nghe có vẻ xxx đuối lý. Nên e qua bác đội trưởng trình bày thì dc bỏ qua.
Theo các bác đeo tai nghe mà ko sử dụng có bị lỗi ko? Hoặc có cắm vào điện thoại nhưng ko sử dụng thì sao?
Em cảm ơn
Đeo vào không cần bật nhạc cũng bị phạt, xxx kém nghiệp vụ nên cãy chày cối mới thoát nạn.

ar3a

Xe container
Nay e chạy trên đường có đeo tai nghe để để có call còn biết, nhưng trời đổ mưa nên em rút jack ra. Sợ nước nó truyền theo dây vào đt, thì đi dc 1 đoạn bị xxx chặn xe. Đòi phạt 1tr vì đeo tai nghe khi điều khiển giao thông. E với xxx cãi cự nhau. E cho rằng e có đeo nhưng ko sử dụng. Xxx cho rằng e vi phạm khi đeo tai nghe khi điều khiển giao thông.
Cãi nhau om tỏi lên, e yêu cầu xxx chứng minh e đang sử dụng thì nghe có vẻ xxx đuối lý. Nên e qua bác đội trưởng trình bày thì dc bỏ qua.
Theo các bác đeo tai nghe mà ko sử dụng có bị lỗi ko? Hoặc có cắm vào điện thoại nhưng ko sử dụng thì sao?
Em cảm ơn
HP thì còn phạt cả trường hợp kẹp điện thoại trên giá gắn vào tay lái xe máy vì coi là sử dụng đt trong khi lưu thông.

cantona

Xe container
Đeo tai nghe có 2 trường hợp. 1 là nghe ggmap, nghe đt. 2 là nghe nhạc. Chỉ nên cấm hành vi nghe nhạc, nhưng 2 hành vi này đều có hình thức đeo tai nghe giống nhau. Luật quá khắt khe và ko phù hợp. Em xem truyền hình thấy hội Hàn trên phim đi 4b vẫn nghe dây hoặc tai ko dây. Còn áp dụng luật cứng nhắc như vậy thì 100% lái xe 2b công nghệ phải giải tán hết.

leo989

Xe buýt
Ô nào nghĩ ra luật buồn cười nhỉ?

Cấm vừa đi vừa sử dụng điện thoại thì ok, chứ đi đường ồn ào tôi nghe nhạc hoặc đeo tai nghe cho bớt ồn sao cũng cấm? Nếu thế thì phải cấm chạy bộ nghe nhạc, đi ô tô phải mở hết kính ra, ko được nghe nhạc..v.v.v

Còn tất nhiên luật đã ban hành thì họ phạt thôi.

cuc_cu

Xe buýt
Có nhé cụ

athk

Xe tăng
Phạt là đúng rồi, vì đeo sẽ làm hạn chế khả năng nghe, các cụ cứ đeo cái tai nghe in-ear mà không cần bật nhạc mà xem, nó kín cực kì luôn.
Còn anh đội trưởng không phạt thì chẳng qua là họ không muốn mất thời gian thôi, kiểu động vào mứt thì tự mũi mình sẽ ngửi thối vậy =))