[Funland] Lái xe mấy năm rồi mà em vẫn không đánh vô lăng 1 tay được.

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Vô lăng 1 tay vào cua rất nguy hiểm, gặp sự cố thì đánh trả lái ko bao giờ kịp. Vô lăng 1 tay chỉ hợp khi dừng đỗ đánh lái vào chuồng hoặc chỗ hẹp cần nhiều Đỏ

Trung

Xe điện
Em chuyên tay phải. Số sàn cũng tay phải, thường khi số thì tay trái đỡ qua một tý nhưng lúc thẳng lái bỏ tay đỡ số là thường.

Nhiều cụ lên xe em cứ chăm chăm huấn luyện em dùng tay trái cho quen, để khi chạy số sàn còn rảnh tay phải mà đỡ số. Thường em vẫn vâng vâng dạ dạ cười trừ với ậm ừ. Nhưng thực ra em rất muốn cãi là:

...
...

"Vô lăng tay phải thì lấy chim ra mà cầm thuốc hút à :D"

....
....

Tại có mỗi cái cửa sổ để gạt tàn nó lại ở bên tay trái. Có đợt đòi được cái gạt tàn trong xe, tập hút thuốc tay phải mãi mà không được, toàn gạt trượt ra ngoài, rơi xuống thảm sợ kinh.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Con G e phóng tít mù mà nom cái động tác vào cua chán vcđ đủn đủn nom chán thật. Đủn phát bên phải bên trái giữ xong đủn phát nữa bên trái lại giữ, nói mãi sao ko đánh 1 phát bên phải gắt thì tay trái nối theo. Đến nản cho các chệ:))

zaisev

Xe tăng
Em thì toàn 1 tay trái, lắm lúc để tay phải lên vô lăng cứ thấy thừa thừa.
Ơ, cụ giống e. Ko hiểu sao e chỉ lái được tay trái. Lắm khi cố lái 2 tay thì nó như có 2 thằng cùng đánh lái. Tay phải nhiều khi thừa thãi, lại hay táy máy...

huhong1992

Xe tải
Cụ cứ đùa m3 tay lái cũng nhẹ, trước e lấy bằng 2011 mua xe chạy luôn, đánh lái 1 tay đơn giản, sau 1 vài năm e lại có thói quen 2 tay vì cảm thấy yên tâm hơn, trừ khi cua gấp thì đôi khi để tay vào cần số thôi, mấy ông mới lấy bằng.thấy e đi 2 tay lại cười, e kệ cmn cụ ạ. Tự dưng chả thích 1 tay nữa, dạo đi m3 số sàn, e lại hay đi 1 tay, tay còn lại thì bận du lịch bên cạnh, đi về suốt vậy chả sao hehe. Giờ lại 2 tay ôm.vl rồi
Em mới cầm lái mỗi con m3 của em thôi nên chả biết so với các xe khác thì nó nặng hay nhẹ, nhưng đánh giá của em về m3 thì em thấy hơi nặng.:D

iPanda

Xe tải
Tỳ lòng bàn tay lên vô lăng mà xoay, cụ đừng nắm cả bàn tay vào vô lăng.

Em đang tập xoay vô lăng bằng... lưỡi đây.

Bác này chuẩn.
Cơ mà bác dùng lưỡi thì chắc rau, má bay của bác phải nhiều vô kể ấy nhỉ

Thần Ăn Thánh Ngủ.

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn cái cần số Cứng Đơ mà thấy tội:D
Vào cua thì cũng 1 tay xoa à lão?
Không được đâu, lúc đi nhanh trả lái theo quán tính nó đập què tay. Lái một tay nó là tự nhiên, ai lái mãi rồi cũng thành lái một tay hết.
Hehe cả 2 tay cho nhiệt tình :))
Chắc cụ yếu tay nên ko có lực tỳ đè xuống vô lăng nên 1 tay hơi đuối lực.
Đang hỏi Leo á. Cớ gì mà Raptor lại trả nhời. He he
Thực ra ko phải do tay, mà do cụ căn đường và cảm giá xe chưa chuẩn, cụ xoa 1 tay thì lúc thừa lúc thiếu nên cụ phải dùng 2 tay kéo đẩy. Cụ ngẫm xem sao, tìm chỗ rộng tập xoa và đũng cảm giác lốp xe xoay thì cụ sẽ tự tin
2 tay mà thong thả,nhịp nhàng thì hơn tỉ ông lái 1tay.
Em thì đi với sếp( người nước ngoài) thì 2 tay,đi 1 mình hoặc gia đình thì 1 tay,2 tay không quan trọng.
An toàn là số 1 bác ạ!
Đẳng cấp lái 1 tay đây các cụ nhé, mời cụ thớt học hỏi.

Pigwalk

Xe container
Đánh lái 2 tay đúng cách đẹp hơn 1 tay cụ nhé. Và nó cũng không hề chậm hơn một tay đâu.
Em thì lái mười mấy năm nay rồi mà toàn lái 2 tay, thấy nhanh, an toàn và đảo lái hay vào cua mượt ko bị giật cục.

Thần Ăn Thánh Ngủ.

[Tịch thu bằng lái]
Thôi ! Chiều nay khá nhiều cụ cắt nghĩa cho em về sự an toàn khi lái bằng 2 tay rồi. Em quen lái 1 tay chắc phải sửa tật này lão ạ.
Em hầu như toàn lái 1 tay, 1 tay lái quen rồi nó rất chuẩn và ăn ý, giờ em lái 2 tay nó kiểu gì ấy kiểu không ăn ý, 1 tay kiểu này 1 tay kiểu kia, đường trường thi thoảng em còn lái bằng 2 ngón tay cho nhàn.

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào giống em không?
Em có bằng năm 2017, từ đó đến giờ lái cũng gần 3 vạn km rồi thế mà vào cua, đánh lái trả lái cứ phải 2 tay. Thi thoảng mà có người trên xe ko biết, thấy em lái vậy đều hỏi mới lái à?
Đợt mới lái em cứ nghĩ đánh 1 tay thấy có vẻ thuận tiện và nhanh nên cũng tập nhưng tập đánh 1 tay mãi vẫn thấy gượng gạo, thiếu an toàn thế là thôi quyết định cứ 2 tay mà làm việc thôi.
Nhiều khi thấy mấy em gái đánh vô lăng 1 tay rất dẻo. Ấy thế mà mình lại chịu, tủi thật.
1 tay gọi là xoa vô lăng, ai gọi là đánh. Xoa đúng nghĩa, bằng gan bàn tay ý ạ.

chuotdong

Xe điện
Lái đúng kỹ thuật thì 2 tay vẫn nhanh và chuẩn nhất, nhiều người lái 2 tay mà xấu và không chắc bằng 1 tay

Grab langthang

Xe hơi
Có cụ nào giống em không?
Em có bằng năm 2017, từ đó đến giờ lái cũng gần 3 vạn km rồi thế mà vào cua, đánh lái trả lái cứ phải 2 tay. Thi thoảng mà có người trên xe ko biết, thấy em lái vậy đều hỏi mới lái à?
Đợt mới lái em cứ nghĩ đánh 1 tay thấy có vẻ thuận tiện và nhanh nên cũng tập nhưng tập đánh 1 tay mãi vẫn thấy gượng gạo, thiếu an toàn thế là thôi quyết định cứ 2 tay mà làm việc thôi.
Nhiều khi thấy mấy em gái đánh vô lăng 1 tay rất dẻo. Ấy thế mà mình lại chịu, tủi thật.
Cụ nhờ mấy em ý phụ đạo cho nhé

sparta.leonidas

Xe cút kít
Em hầu như toàn lái 1 tay, 1 tay lái quen rồi nó rất chuẩn và ăn ý, giờ em lái 2 tay nó kiểu gì ấy kiểu không ăn ý, 1 tay kiểu này 1 tay kiểu kia, đường trường thi thoảng em còn lái bằng 2 ngón tay cho nhàn.
Đúng kiểu em đang lái. Lái 2 tay lóng ngóng lắm. Sửa dần vậy.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nếu lái chuẩn,đúng nghĩa thì lái hai tay tạo cho người lái phong thái điềm tĩnh,thậm chí là tâm lý an toàn,nghiêm túc!
Lâu mỏi vai hơn.
Người ngồi cạnh cảm giác yên tâm!
Lái 1 tay tuy nhìn điệu nghệ đó nhưng thực sự k an toàn chút nào,nhất là vào cua mà gặp chướng ngại chiều ngược lại sẽ dẫn đến thừa,thiếu lái,và khi đó 1 tay không đủ sức để ghìm vô lăng chính xác và chắc chắn!

Toietmoi

Xe điện
Thực ra khi chúng ta học lái không được chỉ dạy cách cầm lái như thế nào cho đúng, hầu như theo sở thích hoặc học lỏm người khác. Em cũng trong số đó. Tuy nhiên sau đó em lên mạng search cách cầm lái thế nào cho đúng kỹ thuật, lúc đầu cũng sượng lắm như sau một thời gian thì mượt dần, cách xoay vô lăng 2 tay bằng cách kéo đẩy đúng như kỹ thuật bọn Tây bày cho trên mạng.

accentnb

Xe hơi
Em thì vê 1 tay cảm như nó là phản xạ tự nhiên từ ngày mới lái. Cả hai tay như 1 luôn nhưng tay trái nhiều hơn

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đã biết tuốt "lươn" chưa :D kiểu đánh lái cũng gần vậy