[Funland] Làm cách nào thuyết phục vợ phương pháp dạy con gái ?

Supercub_90

Xe điện
Vợ cháu nó thuộc hàng thích làm đẹp. Đôi khi chưng diện cho con gái (2 con) rất khá. Cháu không phủ nhận là nhìn các con xinh xắn, kháu khỉnh thì cũng vui. Nhưng cháu không muốn con gái sau này sa đà quá vào việc làm đỏm, mà muốn tập trung phát triển sức khoẻ và trí tuệ cho con hơn. Nói thật với các cụ là cháu thấy đội gái mú có tí nhan sắc đầu óc nó cứ ngăn ngắn thế nào ấy.
Mà cũng là tất yếu thôi :
- Có tí nhan sắc đạt mục đích dễ dàng hơn => não nó hoạt động ít hơn nên không được rèn luyện.
- Thời gian cho trí não phát triển ít hơn do thời gian, sức tập trung vào đỏm dáng.
- Sau này đi học bị nhiều yếu tố chi phối, lắm thằng nó nhòm ngó.
Nên phát triển trí óc :
- Cái gì sẵn (ngoại hình) có thì chả cần phát triển nó làm gì (xinh, xấu là chuyện của giời)
- Tương lai sau này không biết thế nào mà lần, chỉ có trí tuệ và nhận thức là vẻ đẹp trường tồn và là cách duy nhất đi đến con đường hạnh phúc. (nghe cao siêu quá, cháu mà nói thế này là mụ vợ cháu chửi cháu hấp ngay đấy)
Có cách nào nhanh nhất để vợ nó hiểu vấn đề thay đổi phương pháp dạy con không các cụ ?? Hay cháu mới là thằng không hiểu vấn đề nhỉ ??
Cụ là ông bố tốt nhưng có thể chưa hiểu con gái rồi :). Để bảo được con, trước tiên mình phải cố gắng để hiểu về con đã. Em thi thoảng phải xin mãi mới được con gái đồng ý cho cắt móng tay và chải tóc đấy :D , còn phải theo dõi cả mấy kênh youtube của mấy nhóm nhạc con thích để thi thoảng còn chém gió với con (dù em không nghe), thi thoảng nhắn zalo "Twice vừa có bài mới, con đã nghe chưa?". Ka ka... Chứ ngày nào cũng giáo huấn phải học, phải thế nọ thế chai có khi lại vào blacklist của con mất.

One-77

Xe cút kít
Thế cụ phó mặc hết cho vợ à? Cứ để vợ chăm lo ngoại hình cho con, cụ giành phần bồi dưỡng trí não đi.
Đúng là còm kiểu nóc nhà :))
Tưởng dành được phần đó mà dễ à?

HenryFord

Xe điện
Vợ cháu nó thuộc hàng thích làm đẹp. Đôi khi chưng diện cho con gái (2 con) rất khá. Cháu không phủ nhận là nhìn các con xinh xắn, kháu khỉnh thì cũng vui. Nhưng cháu không muốn con gái sau này sa đà quá vào việc làm đỏm, mà muốn tập trung phát triển sức khoẻ và trí tuệ cho con hơn. Nói thật với các cụ là cháu thấy đội gái mú có tí nhan sắc đầu óc nó cứ ngăn ngắn thế nào ấy.
- Có tí nhan sắc đạt mục đích dễ dàng hơn => não nó hoạt động ít hơn nên không được rèn luyện.
- Thời gian cho trí não phát triển ít hơn do thời gian, sức tập trung vào đỏm dáng.
Nên phát triển trí óc :
- Cái gì sẵn (ngoại hình) có thì chả cần phát triển nó làm gì (xinh, xấu là chuyện của giời)
- Tương lai sau này không biết thế nào mà lần, chỉ có trí tuệ và nhận thức là vẻ đẹp trường tồn và là cách duy nhất đi đến con đường hạnh phúc. (nghe cao siêu quá, cháu mà nói thế này là mụ vợ cháu chửi cháu hấp ngay đấy)
Có cách nào nhanh nhất để vợ nó hiểu vấn đề thay đổi phương pháp dạy con không các cụ ?? Hay cháu mới là thằng không hiểu vấn đề nhỉ ??
Cụ đổi sang con vợ mới đầu óc ít ngăn ngắn là nhanh nhất, còn không thì ...

meotamthe

Xe cút kít
Vote cụ, kế hoạch tỉ mỉ. Không nên phủ nhận vợ, có thể ủng hộ: biết làm đẹp là rất cần thiết, . Phần còn lại là sức khỏe, kĩ năng sống... Cụ đưa dần vào các hoạt động gia đình.. Nói chung cũng vất vả và hao tiền bạc công sứa, nhưng vì những cục vàng chúng ta sẵn sàng hi sanh phải không cụ.. ^. Với em, con trai nên khổ một chút, bươn trải sớm rèn bản lĩnh, con gái thì nâng niu hơn nhưng những kĩ năng cơ bản để bảo vệ và phát triển bản thân là cần có..
Trước em cũng phải đối mặt với vô số khó khăn trong vụ định hướng cho con cụ ạ, nên em rút ra được kinh nghiệm là việc này tốt nhất nên làm từ khi nó còn nhỏ, nó sớm có định hướng đúng thì nó sớm có tư duy đúng, sau này nó sẽ an toàn hơn, vì trẻ con như tờ giấy trắng, minh ghi trước thì nó nằm lòng kỹ nó sẽ ít va vấp hơn, chứ sau này lớn mới dạy, những thứ đó sẽ không sâu sắc và nó thường phải có trả giá để kiểm chứng, nên đối với con vẫn là có thiệt hại.

Nên phát triển trí óc :
Cụ có phải trụ cột trong nhà k? Có kiếm tiền gấp 10-20 lần vợ k? Có đóng góp trên 80% chi tiêu trong gia đình k? Chức vụ trong xã hội có k? Và cao hơn vợ tầm 2 cấp trở lên k? Các mối quan hệ trong cơ quan, xã hội và họ hàng, bạn bè có được tôn trọng nhiều k? Có được vợ thường xuyên hỏi ý kiến k? Đặc biệt các việc quan trọng!
Nếu cụ thấy có đủ các điều trên thì sắp xếp tối nay rảnh và nói chuyện với vợ vụ dậy con.
Còn k được các vấn đề em đã hỏi ở trên thì thôi, tối nay nóng, rủ bạn đi nhậu, việc vợ dạy con cứ để mặc vợ dậy. Khi nào mình rảnh, mình thủ thỉ riêng với con sau!

nvk155

Xe điện
Em đồng ý với cụ Trí tuệ và Nhận thức là nền tảng quan trọng bậc nhất để có thể dẫn đến thành công trong cuộc sống và xây dựng, gìn giữ hạnh phúc cũng như xử lý tốt các vấn đề trong đời sống gia đình. Điều này luôn đúng với cả nam và nữ.

Xuất phát từ điều đó thì cụ phải có hướng tác động đến đối tượng mà cụ mong muốn sau này có trí tuệ và nhận thức chính là con của cụ chứ ? Sao cụ lại chọn đường vòng thông qua vợ và điều chỉnh hành vi của vợ (tất nhiên có thể coi đây là giải pháp phụ, bổ trợ nếu có nữa thì tốt hơn thôi). Phụ nữ đa phần em thấy là lo việc nhà, quan tâm chăm sóc từ miếng ăn, cái mặc cho chồng con đã là đủ rồi. Việc định hướng, dạy bảo con cái mình phải đảm nhận chứ, đặc biệt là con gái thường rất hay nghe lời bố đấy cụ. Em rất hãn hữu kèm cặp con học trực tiếp (nói thật kiến thức của mình giờ lắm lúc cũng chả đủ trình giải cho tụi nó được) mà chủ yếu động viên khích lệ con học, định hướng và tạo niềm tin, động lực cho con qua các câu chuyện đời thường để thẩm thấu dần cho con trẻ, uốn nắn kịp thời khi có biểu hiện chệch đường. Còn có thành công, giỏi giang không vẫn là do chính khả năng và nội lực của chúng nó cụ ah!
Vợ vốn là dĩ là loài hoang dã; bản tính hình thành dựa trên gia phong, nề nếp của gia đình nhà vợ. Chúng ta không bao giờ thuần hóa hoàn toàn được chúng, khi bạn mạnh thì chúng ngoan ngoãn nghe theo, khi bạn yếu thì bản tính tự nhiên của chúng lại trỗi dậy.
Trong chuyện dạy con cũng vậy thôi, bác muốn nó nghe theo cách dạy con của mình thì trước hết bác phải có Uy tín.
Uy
của thằng đàn ông thể hiện bằng quyền lực trong gia đình - Muốn nắm quyền lực gia đình thì phải là trụ cột về kinh tế, phải có bản lĩnh đàn ông, phải là người quyết định các chính sách lớn trong gia đình, ...
Tín của thằng đàn ông thể hiện ở sự tin tưởng của các thành viên trong gia đình và trong dòng họ (tín nó bị ảnh hưởng rất nhiều bởi tiền nhưng không phải cứ có tiền là có tín; nhiều thằng lắm tiền mà xa đọa quá thì vợ con nó cũng không tín).
Nếu có đủ uy và tín thì định hướng được vợ trong chuyện dạy con cái, nếu thiếu 1 trong 2 thì sẽ khó khăn và nếu cả 2 thứ cùng thiếu/không có thì đành nhường nó vậy !
Bây giờ tăng cường vận động thôi: chỗ cụ rất đẹp và thích hợp với nhiều vận động ngoài trời. Thuyết phục vợ theo hướng tăng vận động để thân thể đẹp, chân dài và tránh tự kỷ (đừng đả động gì đến việc làm đẹp), cả nhà cùng nhau chạy, đạp xe, chèo thuyền, bơi…
Vận động nhiều sẽ bớt điệu đà ngay.
Cụ không nên tranh luận với vợ cụ ạ, cụ chỉ nên nói là cụ bổ sung thêm vào ý của mẹ nó, cụ nên tạo ảnh hưởng tới con gái, người ta có câu, con gái là người tình kiếp trước của bố, cụ cứ câu đấy mà phang, cứ vui vẻ cười đùa, chăm con gái cho kỹ, nó quý cụ, sùng bái cụ thì lúc đấy cụ mới truyền bá tư duy của cụ vào đầu nó được. Vì thế, em nghĩ cụ nên chia kế hoạch của cụ làm 2 đoạn: 1 là tạo dựng vị thế và 2 là bắt đầu nhồi sọ :))
Tạo dựng vị thế: đầu tiên cụ phải khiến con gái cụ nó tin cụ, cụ có thể bắt đầu bằng cách khiến nó thấy bố nó đoán đúng nhiều thứ phết, bố nó nói cái gì cũng có lý, những sự việc mà bố nó đùa vui phân tích kiểu gì đến cuối cùng cũng đúng, như thế nó bắt đầu tín nhiệm cụ. Cụ vẫn duy trì quan tâm nhưng bắt đầu có những ví dụ chuẩn hơn, nếu có vợ tham gia nữa càng tốt, nhưng những ví dụ này phải nhẹ nhàng thôi, và quan trọng nhất, sau khi có kết quả thấy rõ là cụ đúng, cụ vẫn phải khẳng định chắc như đinh đóng cột với con gái là tuy mẹ như thế nhưng mà bố lúc nào cũng yêu mẹ vì đơn giản là mẹ yêu bố thật lòng và con là kết quả của tình yêu đấy, vợ cụ tuy mất mặt tý thôi nhưng mà sướng mê tơi trong lòng. Dần dần sau con gái cụ nó sẽ có thói quen chờ xem ý kiến của cụ thế nào, lúc đó là cụ đã có tầm ảnh hưởng đến nó, mọi quyết định của nó đều thực hiện sau khi có ý kiến của cụ, muốn như vậy, bất cứ lúc nào cụ cũng phải khẳng định với nó rằng nó được quyền tự quyết, nhưng nên cân nhắc kỹ sau khi suy nghĩ ý kiến góp ý từ cụ và ý kiến từ cụ là ý kiến của 1 người bố, 1 người đàn ông đối với con gái, phụ nữ, nó phản ánh sự yêu thương của ông bố và đánh giá về phụ nữ của người đàn ông tuy không phải là toàn diện.
Nhồi sọ: em viết nhồi sọ cho nó vui chứ thực ra lúc này là lúc cụ đưa tư duy về cuộc sống, trong đó có tư duy về sắc đẹp và trí tuệ của cụ vào đầu nó. Khi cụ đã làm được đoạn 1 là tạo dựng vị thế thì lúc này cụ truyền tư duy sang nó cũng dễ dàng lắm, vẫn giữ nguyên tắc trên.
Đây là kinh nghiệm của em đối với F1 ngày trước, khá là ổn, dù mất rất nhiều thời gian.
Cụ k nói con cụ bn tuổi, gái nhà em lớp 8 mà đầu tóc nó nhiều khi rối bù lên em cũng phát rồ. Con gái nó phải gọn gàng, xinh xắn là đúng rồi mà. Đừng để sa đà chụp ảnh lên tiktok, fb khoe mẽ từ bé là được.

Em có thấy học hành và làm đẹp có ảnh hưởng nhau nhiều đâu, lớp con nhà em thấy mấy bạn học càng giỏi nhìn nó càng gọn gàng xinh xắn.
Ngày trước cụ yêu vợ cụ vì nhan sắc hay vì cái gì ạ?
Cháu đạp xe với bọn nó 4,5 buổi/ tuần mỗi lần 4-8 km. Hè này cho đi tắm biển cũng bằng đó. Đầy cho đen nhẻm luôn. 3 đứa nhà cháu thuộc loại nhanh, rắn, chân tay chắc nịch. Cho đến hiện tại thì tạm ổn. Có lẽ cứ áp dụng “vận động nhiều sẽ bớt điệu” như cụ trên nói ạ.
kể mà thêm đc tiết mục đọc chuyện trước khi ngủ thì tốt. -.- nuôi dậy con đúng kỳ công thật.

Chỉnh sửa cuối:

jazzzzz

Xe lăn
Cháu đạp xe với bọn nó 4,5 buổi/ tuần mỗi lần 4-8 km. Hè này cho đi tắm biển cũng bằng đó. Đầy cho đen nhẻm luôn. 3 đứa nhà cháu thuộc loại nhanh, rắn, chân tay chắc nịch. Cho đến hiện tại thì tạm ổn. Có lẽ cứ áp dụng “vận động nhiều sẽ bớt điệu” như cụ trên nói ạ.
kể mà thêm đc tiết mục đọc chuyện trước khi ngủ thì tốt. -.- nuôi dậy con đúng kỳ công thật.
Vấn đề là Gấu nhà cụ phải vận động cùng. Chứ thấy con đen nhẻm lại xót và cho đi tẩy trắng thì nguy.
Thông thường trẻ hay vận động thì ít điệu đà và tính cách cũng mạnh mẽ hơn.

nvk155

Xe điện
Vấn đề là Gấu nhà cụ phải vận động cùng. Chứ thấy con đen nhẻm lại xót và cho đi tẩy trắng thì nguy.
Thông thường trẻ hay vận động thì ít điệu đà và tính cách cũng mạnh mẽ hơn.
Ui dồi, còn khuya mụ mới vận động cùng cụ ạ. Thấy nắng là như thấy tà. Thế cháu mới hỏi các cụ làm thế nào để thuyết phục mụ , chứ mình cháu thôi thì nói thật là …mất thời gian thật, chả biết có kiên trì đc mãi ko.

Ter

Xe buýt
Cụ cứ hỏi vợ cụ có thích hoa hậu ko?
Cụ bảo thích hoa hậu vì bây giờ hoa hậu ngoài xinh ra còn phải có tri thức tốt nữa
Cụ cứ tác động kiểu đấy, vợ cụ nó cũng nghe ra thôi :D

mat mo chan cham

Xe tải
E ko có con gái nhưng thấy vợ chồng ông anh trai em phát sầu vì con gái đến giờ là sinh viên rồi mà vẫn ko biết trưng diện làm đẹp, nên E nghĩ cái gì cũng có cái hay, cái dở. Vợ cụ lo phần làm đẹp rồi, cụ lo phần trí tuệ thôi

jang

Xe tăng
Cụ có nghe nói đến câu "Sắc đẹp cũng là một loại tài năng" chưa? Cụ nên phấn khởi mới phải. Phần vk cụ thì để kệ đi, cụ cứ chăm lo cho phần trí tuệ của 3 công chúa nhà cụ thì nhà cụ là số 1 rồi.

cusao

Xe lăn
Nên phát triển trí óc :
Công bằng mà nói là phải thỏa hiệp đấy bởi vì không thể nói cách của tôi mới là hay còn cách của anh chỉ toàn là dở. Hãy giở kỹ năng đàm phán và đánh đổi ra mà thực hiện, muốn đạt điều mình cho là cốt lõi thì phải chịu nhường điều mình cho là thứ yếu. Nếu không thế thì chỉ còn mỗi con đường chiến tranh. Chiến tranh trong gia đình nó lâu dài và gian khổ hơn những cuộc chiến khác rất nhiều. Nên tránh

jazzzzz

Xe lăn
Ui dồi, còn khuya mụ mới vận động cùng cụ ạ. Thấy nắng là như thấy tà. Thế cháu mới hỏi các cụ làm thế nào để thuyết phục mụ , chứ mình cháu thôi thì nói thật là …mất thời gian thật, chả biết có kiên trì đc mãi ko.
Gấu nhà em cũng vậy: điệu, ăn diện, Mỹ phẩm cả rổ…lười vận động, em phải rủ đi buổi tối, kiểu phim Hàn xẻng ấy, đi bộ, ăn kem, trà tranh….
Dần chuyển qua buổi sáng, weekend