[Funland] Làm gì khi chồng không còn tình cảm với vợ

Pink Lee

Đi bộ
Chào các bác,

Đây là bài đầu tiên em đăng trên topic, mục đích được trải lòng, và cũng xin ý kiến tư vấn từ các bậc tiền bối trong cuộc sống hôn nhân gia đình.
VC em bằng tuổi, lấy nhau đã được 11 năm, có 2 bé. Thâm niên chơi thân, đến tuổi phải nghiêm túc lấy vợ chồng thì chọn nhau, vì quan điểm sống tương đồng, tính cách như " bản sao" của nhau (Là giống nhau, chứ không phải hòa hợp) Nhưng có lẽ không phải kiểu yêu đương thông thường, si mê hay say mê nhau mà đến, nên dễ nhạt? Vẫn đùa vui nhau chúng ta là tình đồng chí.

10 năm lấy nhau, cũng là 10 năm đồng cam cộng khổ, đi lên từ 2 bàn tay trắng đến giờ cũng gọi là có tí cơm ăn, áo mặc không phải hụt trước hụt sau. Trước đây, ngoài những lúc vui vẻ, thì cũng rất nhiều lần lục đục cãi vã như bao cặp vợ chồng khác. Nguyên nhân thì cả 2 phân tích rằng vì bằng tuổi, nên ko có sự tôn trọng nhất định với nhau, những bất mãn với nhau theo thời gian vẫn còn nguyên ở chỗ cũ, không ai cố gắng thay đổi hoặc sửa chữa để làm cho đối phương cảm thấy rằng mình được trân trọng.
Em là style kiểu tình cảm lãng mạn, chồng thì không thế. Từ ngày yêu nhau, chưa 1 lần dỗ dành, cứ tự khóc, tự nín, làm đau và tự dỗ dành. Chồng em thì là người sống trọng gia đình, có trách nhiệm, cũng tình cảm chỉ là không thể hiện bằng lời nói bao giờ. Hoặc anh ấy không yêu em đủ để muốn dỗ dành em.

Bọn em có 1 bé được 8 tuổi, thì covid đến. 2vc làm công việc tự do liên quan đến TQ nhiều, nên đùng cái bị đóng băng công việc. Suy đi nghĩ lại, em thấy mình nên sinh 1 em bé nữa để gia đình thêm người, vợ chồng con cái thêm gắn bó. Đó cũng là việc em hứa sẽ làm từ lâu, nhưng vì hoàn cảnh, nên toàn thất hứa với chồng.

Điểm yếu lớn nhất của em, từ trước khi lấy chồng đó là XẤU GÁI (BÉO) sau khi lấy chồng sinh con, ở với một ông chồng thích ăn ngon, nên đâm ra lại càng ỉ i, bỏ bê việc làm đẹp của người phụ nữ. Đấy là lỗi lớn nhất, và cũng là việc khiến cho chồng không có cảm xúc với mình.
Chồng em là một người có đạo đức, nên dù bất mãn với hình thể của em, anh ấy cũng không có quan hệ ngoài luồng, chỉ tập trung gia đình. Ngoài điểm yếu duy nhất là lời nói khó nghe, tích cách nóng nẩy, dễ làm tổn thương sâu sắc (chứ tâm cực kỳ tốt) thì chẳng có gì để chê trách.

Sinh bé thứ 2 xong, anh ấy làm nghĩa vụ một người bố vượt ngoài mong đợi của em. Chăm con, yêu con, quấn quýt... hơn hẳn thằng đầu bỏ bê cho em chăm. Nhưng cũng từ đấy quan hệ vợ chồng lại càng xuống cấp. Không biết tự bao giờ, người này làm đau người kia, vô tình hay cố ý. Nhưng để đến một thời điểm này cảm giác không còn muốn chia sẻ trong lòng mình nghĩ gì, người kia đang cảm thấy gì nữa. Đỉnh điểm lần đầu tiên sau 10 năm kết hôn, em đã bị ăn 1 cái tát cảnh cáo :D Em đoán khi người ta không còn tình cảm nữa, hoặc tình cảm đi xuống mức 0 thì việc thượng cẳng chân, hạ cẳng tay cũng là việc dễ dàng xảy đến.
Từ đấy dù không nói ra, nhưng trong lòng có một hố sâu cực kỳ lớn, nhưng vì con em vẫn muốn chia sẻ thẳng thắn và cùng nhìn nhận mọi chuyện với chồng, như trước kia. Vì ngoài làm vợ chồng, bọn em còn là bạn tâm giao, chia sẻ tất cả các suy nghĩ với nhau, chuyện gì cũng có thể nói.
Sau một buổi hẹn chồng ra ngoài trò chuyện, cái em nhận được là "Anh không còn yêu em nữa" Nhưng khi em đề nghị chia tay, để anh có thể thoải mái với cuộc sống, và em cũng không muốn níu kéo hay rằng buộc gì với chồng khi không còn tình cảm với nhau nữa, thì chồng em không đồng ý. Anh ấy muốn giữ gia đình cho con. Anh ấy nói 2vc có thể làm bạn, em cứ có cuộc sống của em nếu muốn. Miễn là con cái có đủ bố và mẹ, anh ấy sẽ làm đầy đủ nghĩa vụ một người chồng.
Với em đây là một đả kích rất lớn, như kiểu đã bị đâm một phát xuyên tim, đau không thốt lên lời được. Nhưng khó trách lỗi là do mình, không cứu vãn, không thay đổi, giờ thì muộn, nhưng em cũng không biết tháng ngày sau này, đối diện với nhau thế nào, sống thế nào thì được. Rất mong được chia sẻ với mọi người.

banmotnucuoi

Xe lăn
Là phụ nữ phải đẹp, chứ ko đẹp thì bắt chồng yêu cái gì của mình ạ.
Tranh thủ thời gian đi tập gim, yoga kết hợp ăn uống lấy lại vóc dáng, chỉnh sửa nhỏ lại khuôn mặt...
Đừng nghỉ làm đẹp cho mình mà làm phải nghỉ làm đẹp cho chồng

Tình cờ

Xe buýt
Chia sẻ với mợ. Không biết khuyên gì nhưng mợ hãy chuẩn bị trước là còn nhiều sóng gió, trước khi mọi thứ trở nên hiền hoà. Ưu điểm là chồng mợ đàng hoàng và trách nhiệm, không lăng nhăng ngoại tình, rất yêu con. Tình yêu có thể nảy sinh hay không thì rất khó khi mà mười năm qua, mọi thứ đã trở nên cũ kĩ, quen thuộc. Có lẽ tầm này, yêu cầu của chồng mợ cũng không phải không có lý vì con vừa mới sinh, tình cảm thì đã hết. Nhưng, dù sau này có tiếp tục hay không, bản thân mình vẫn phải thay đổi tích cực mợ ạ. Ví dụ, mợ biêt mình bỏ bê nhan sắc thì giờ chăm chút hơn. Làm để mình vui, mình tự vượt qua chính mình chứ không vì mục đích chồng thay đổi mợ nhé. Còn con cái phải chăm sóc, còn có những niềm vui của cuộc sống thường ngày như công việc, cắm hoa, trồng cây, nấu ăn, nâng cấp đầu óc...
Em viết những điều này là từ góc nhìn của một người đàn bà đã trầy da tróc vảy vì gia đình, chồng ngoại tình năm lần bảy lượt. Đến khi tự mình bình tâm, sáng thức dậy tự pha cà phê, vui vầy cùng con cái, mới thấy mọi thứ đã qua hoàn toàn có thể buông bỏ được.
Chồng mợ không tệ như chồng em. Còn có thể cứu vãn, nhưng đừng hấp tấp vội vàng, bình tĩnh tập trung vào những gì cần thiết trước đã. Còn việc cứu vãn được hay không, không chỉ mình mình quyết được và còn tuỳ duyên. Nhưng chắc chắn mình phải thay đổi.

Bobbo

Xe điện
Ông chồng cũng đến hay. Ko yêu thì bỏ đi

cantona

Xe container
1 anh chồng có trách nhiệm, yêu con như thế mà lại bảo hết ty với vợ, nghe điêu². Khả năng tự ái, tổn thương lâu quá rồi, bị chai sạn. Mợ xuống nước, tỉ ti nịnh nọt xem. Đi tập tành lấy lại vóc dáng nữa. Đừng đánh mất gia đình, tội các con lắm.

dhela

Xe tăng
... dù sau này có tiếp tục hay không, bản thân mình vẫn phải thay đổi tích cực mợ ạ. Ví dụ, mợ biêt mình bỏ bê nhan sắc thì giờ chăm chút hơn. Làm để mình vui, mình tự vượt qua chính mình chứ không vì mục đích chồng thay đổi mợ nhé. Còn con cái phải chăm sóc, còn có những niềm vui của cuộc sống thường ngày như công việc, cắm hoa, trồng cây, nấu ăn, nâng cấp đầu óc...
... Còn việc cứu vãn được hay không, không chỉ mình mình quyết được và còn tuỳ duyên. Nhưng chắc chắn mình phải thay đổi.
Em còm rồi mới thấy còm của mợ. Hay quá thế là xoá còm của mình đi, trích dẫn lại còm của mợ cho bạn í đọc lần nữa 🍀

songoku2204

Xe tải
Mợ mới đi 1km mà mã lực cao vậy là sao? em hỏi hơi lạc đề nhưng là lính mới nên chưa biết, ai biết giải thích giúp em với, xin cảm ơn.

Tình cờ

Xe buýt
Em còm rồi mới thấy còm của mợ. Hay quá thế là xoá còm của mình đi, trích dẫn lại còm của mợ cho bạn í đọc lần nữa 🍀
Dạ cám ơn mợ. Ngộ ra điều này em mất gần 10 năm. Nhìn thấy mợ nào rơi vào cảnh luẩn quẩn vì hôn nhân, em thương vô cùng. Nhưng mà cũng khó sống bằng kinh nghiệm người khác lắm, trường hợp của em là khi đủ đau, tự nhiên thấy không còn tha thiết nữa. Cũng ngộ ra, đời sống của mình xoay quanh ông chồng nhiều quá, nên tự mình quẩn quanh. Bây giờ nhà em còn nhiều chuyện chưa giải quyết xong, nhưng mỗi khi thấy sắp rơi vào buồn phiền, em phải nhấc người lên làm gì đó. Dọn nhà sạch sẽ. Rủ con cái, bạn bè cà phê, ngắm nhìn view siêu đẹp. Đọc thêm 1 cuốn sách... Và mình thấy vui tự tâm chứ không hề khiên cưỡng. Sau này, con cái lớn lên, thái độ tự vui sống chính là có ích nhất cho con cái để nó ko phải lo nghĩ về mình. Còn hiện tại, đến mình không tự vui với mình thì người khác sao gánh được. Mong là mợ chủ sẽ bình tâm để giải quyết. Không phải ngày 1 ngày 2 mà xong được đâu, sẽ có lúc lên voi xuống chó, nhưng đi đúng hướng thì vẫn cứu vãn được, vì chồng mợ ấy chưa say nắng hay ngoại tình.

Hien van

Xe tải
E thấy ck mợ vậy, vẫn còn nhiều cơ hội giữ gìn được. Đàn ông rất thích gần vk nhẹ nhàng, kể cả chuyện chăn gối. Khi họ hài lòng thì vk cần gì họ cũng đều cố gắng làm. Vì bant thân họ cũng rất nhiều áp lực mà không rễ nói ra!! E mạn phép đôi lời chia sẻ.

sakai_yo

Xe lăn
Đọc những lời gan ruột của mợ em rất thương dù chúng ta chẳng quen nhau. Mợ đang bắt đầu một giai đoạn khó khăn của cuộc đời. Mợ hãy làm như mợ Tình cờ chia sẻ nhé. Hôn nhân của em (gần 15năm) dù chưa qua cuộc bể dâu hay bầm dập nhưng nó vẫn nhạt đi như một lẽ tất yếu, em để ý thì xung quanh đa số là vậy. Hiện giờ bé thứ 2 nhà mợ còn nhỏ, mợ còn vướng bận chưa thể tự do đi chơi mà không cần chồng. Mợ hãy tập trung vào việc cải thiện vóc dáng và nuôi dạy bạn bé nhé - có rất nhiều pp nuôi dạy hiện đại mà mợ cần đầu tư nhiều thời gian cũng như tương tác thật nhiều với con, đừng nghĩ ly hôn để giải quyết tự ái cá nhân. Nếu là em thì em sẽ coi chồng trong giai đoạn này như đối tác nuôi con - con cần bố, tăng cường sống cho mình, cho con còn kệ cái bóng kia. Một thời gian nữa nếu tình cảm vc có trở lại thì tốt còn không thì mợ cũng đã quen rồi, chả sao cả. Mợ có lợi thế là gđ không có người thứ 3, vc hết tình cảm vì cuộc sống nó vậy nên không phải đau khổ làm gì. E biết nhiều cặp còn yêu nhau đến chết đi sống lại mà cuối cùng cũng toang hết nên mợ k cần băn khoăn chuyện lúc đến với nhau ko yêu nhau lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Bebon

Xe tăng
Không còn yêu nữa nhưng vẫn sống được với nhau (không hẳn vì con cái) thì sao phải bỏ nhau??

xukthal.

Xe lăn
Anh ấy muốn giữ gia đình cho con. Anh ấy nói 2vc có thể làm bạn, em cứ có cuộc sống của em nếu muốn. Miễn là con cái có đủ bố và mẹ, anh ấy sẽ làm đầy đủ nghĩa vụ một người chồn
Hỏi thật chuyện ích ích vc mợ sau khi sinh bé thứ 2 ntn?
Lúc hs chồng có chuyên tâm ko hay làm cho có? Trong lúc thì có kêu ca gì ko và sau khi xong thì có biểu cảm gì ko?