[Funland] Làm gì khi chồng không còn tình cảm với vợ

pooka

Xe container
Mợ chủ thớt bảo là hai người có tính cách giống nhau nhưng nghe câu chuyện thì lại chẳng giống nhau tẹo nào.
Câu hỏi đặt ra: Mợ đã thử nỗ lực hơn chưa.

Tình cờ

Xe buýt
Mợ có chắc là vì mợ béo nên chồng mợ chán ko ạ? Vì như chia sẻ mợ đã béo trước khi cưới rồi nên đấy ko hẳn là lý do. Vì sống với nhau lâu thì xấu đẹp béo gầy rồi cũng quen thuộc hết.

Mợ chia sẻ thêm về tính cách của mợ và cách mợ cư xử với chồng, giải quyết xung đột trong hôn nhân đi ạ. Từ đấy mới có hướng giải quyết được.

Nói thêm vì hôn nhân em cũng có giai đoạn (khoảng nửa năm) trục trặc sau khi sinh em bé, gần giống kiểu của mợ bây giờ, chồng em cũng chán em và muốn ly hôn. Nhưng lý do ko phải vì ngoại hình xuống cấp, mà hoàn toàn vì cách cư xử của em. Sau vụ đó em sửa lại tính của mình và dần dần lấy lại được hạnh phúc như xưa.
Chuẩn đấy ạ. Em kể chuyện em. Tất cả cô bồ chồng em từng tán tỉnh lăng nhăng đều xấu hơn em. Cái dẫn đến tan vỡ là sự lệch sóng. Em sống nguyên tắc, trách nhiệm còn chồng thiên cảm tính, có phần dễ dãi, đến mức cứ gần em gái nào là phát sinh tình cảm em đấy. Các em bây giờ ko rõ vì sao, cũng ko care việc anh đã có gia đình. Em từng đọc được tin nhắn chỉ khen nhau xinh, rủ nhau hôm nào cafe, thế là đong đưa cả 1 buổi chiều như giai gái 18. Lý do chồng em đưa ra biện minh cho việc lăng nhăng: em chỉ chăm lo con cái, gia đình nhỏ, là ng mẹ tốt mà ko chăm lo đại gia đình bên chồng với tư cách dâu trưởng. Ý chồng em là ko chỉ có trách nhiệm về công việc nọ kia mà phải thật hào hứng yêu thương anh chị em chồng, cháu chồng... Em đưa case nhà em lên đây để các mợ có góc nhìn thực tế về nhu cầu của các ông chồng. Mợ chủ cũng xem chồng có ấm ức gì không.

Mũi tên bạc

Xe container
Chào các bác,

Đây là bài đầu tiên em đăng trên topic, mục đích được trải lòng, và cũng xin ý kiến tư vấn từ các bậc tiền bối trong cuộc sống hôn nhân gia đình.
VC em bằng tuổi, lấy nhau đã được 11 năm, có 2 bé. Thâm niên chơi thân, đến tuổi phải nghiêm túc lấy vợ chồng thì chọn nhau, vì quan điểm sống tương đồng, tính cách như " bản sao" của nhau (Là giống nhau, chứ không phải hòa hợp) Nhưng có lẽ không phải kiểu yêu đương thông thường, si mê hay say mê nhau mà đến, nên dễ nhạt? Vẫn đùa vui nhau chúng ta là tình đồng chí.

10 năm lấy nhau, cũng là 10 năm đồng cam cộng khổ, đi lên từ 2 bàn tay trắng đến giờ cũng gọi là có tí cơm ăn, áo mặc không phải hụt trước hụt sau. Trước đây, ngoài những lúc vui vẻ, thì cũng rất nhiều lần lục đục cãi vã như bao cặp vợ chồng khác. Nguyên nhân thì cả 2 phân tích rằng vì bằng tuổi, nên ko có sự tôn trọng nhất định với nhau, những bất mãn với nhau theo thời gian vẫn còn nguyên ở chỗ cũ, không ai cố gắng thay đổi hoặc sửa chữa để làm cho đối phương cảm thấy rằng mình được trân trọng.
Em là style kiểu tình cảm lãng mạn, chồng thì không thế. Từ ngày yêu nhau, chưa 1 lần dỗ dành, cứ tự khóc, tự nín, làm đau và tự dỗ dành. Chồng em thì là người sống trọng gia đình, có trách nhiệm, cũng tình cảm chỉ là không thể hiện bằng lời nói bao giờ. Hoặc anh ấy không yêu em đủ để muốn dỗ dành em.

Bọn em có 1 bé được 8 tuổi, thì covid đến. 2vc làm công việc tự do liên quan đến TQ nhiều, nên đùng cái bị đóng băng công việc. Suy đi nghĩ lại, em thấy mình nên sinh 1 em bé nữa để gia đình thêm người, vợ chồng con cái thêm gắn bó. Đó cũng là việc em hứa sẽ làm từ lâu, nhưng vì hoàn cảnh, nên toàn thất hứa với chồng.

Điểm yếu lớn nhất của em, từ trước khi lấy chồng đó là XẤU GÁI (BÉO) sau khi lấy chồng sinh con, ở với một ông chồng thích ăn ngon, nên đâm ra lại càng ỉ i, bỏ bê việc làm đẹp của người phụ nữ. Đấy là lỗi lớn nhất, và cũng là việc khiến cho chồng không có cảm xúc với mình.
Chồng em là một người có đạo đức, nên dù bất mãn với hình thể của em, anh ấy cũng không có quan hệ ngoài luồng, chỉ tập trung gia đình. Ngoài điểm yếu duy nhất là lời nói khó nghe, tích cách nóng nẩy, dễ làm tổn thương sâu sắc (chứ tâm cực kỳ tốt) thì chẳng có gì để chê trách.

Sinh bé thứ 2 xong, anh ấy làm nghĩa vụ một người bố vượt ngoài mong đợi của em. Chăm con, yêu con, quấn quýt... hơn hẳn thằng đầu bỏ bê cho em chăm. Nhưng cũng từ đấy quan hệ vợ chồng lại càng xuống cấp. Không biết tự bao giờ, người này làm đau người kia, vô tình hay cố ý. Nhưng để đến một thời điểm này cảm giác không còn muốn chia sẻ trong lòng mình nghĩ gì, người kia đang cảm thấy gì nữa. Đỉnh điểm lần đầu tiên sau 10 năm kết hôn, em đã bị ăn 1 cái tát cảnh cáo :D Em đoán khi người ta không còn tình cảm nữa, hoặc tình cảm đi xuống mức 0 thì việc thượng cẳng chân, hạ cẳng tay cũng là việc dễ dàng xảy đến.
Từ đấy dù không nói ra, nhưng trong lòng có một hố sâu cực kỳ lớn, nhưng vì con em vẫn muốn chia sẻ thẳng thắn và cùng nhìn nhận mọi chuyện với chồng, như trước kia. Vì ngoài làm vợ chồng, bọn em còn là bạn tâm giao, chia sẻ tất cả các suy nghĩ với nhau, chuyện gì cũng có thể nói.
Sau một buổi hẹn chồng ra ngoài trò chuyện, cái em nhận được là "Anh không còn yêu em nữa" Nhưng khi em đề nghị chia tay, để anh có thể thoải mái với cuộc sống, và em cũng không muốn níu kéo hay rằng buộc gì với chồng khi không còn tình cảm với nhau nữa, thì chồng em không đồng ý. Anh ấy muốn giữ gia đình cho con. Anh ấy nói 2vc có thể làm bạn, em cứ có cuộc sống của em nếu muốn. Miễn là con cái có đủ bố và mẹ, anh ấy sẽ làm đầy đủ nghĩa vụ một người chồng.
Với em đây là một đả kích rất lớn, như kiểu đã bị đâm một phát xuyên tim, đau không thốt lên lời được. Nhưng khó trách lỗi là do mình, không cứu vãn, không thay đổi, giờ thì muộn, nhưng em cũng không biết tháng ngày sau này, đối diện với nhau thế nào, sống thế nào thì được. Rất mong được chia sẻ với mọi người.
Em chỉ có ý kiến về đoạn kết thôi. Một số cặp vợ chồng chọn cách cứ ở cùng nhà và coi nhau như người bạn còn việc ai người đó làm. Nhưng những cặp này họ đóng vai vợ chồng mà vẫn ở chung nhà, vẫn đối nội, ngoại được, ... em cho là cũng giỏi vì tâm lý họ đã ly dị thì mà vẫn đối xử với hai bên như trước kia được cũng khó!

dzoro

Xe điện
Dạo này OF nhiều cụ mợ bán than cuộc sống quá!

Đàn ông thằng nào cũng thích được vợ chăm sóc. Nếu chồng mợ thớt được như mợ kể thì cũng là người biết điều. Vậy mợ thử nhìn lại xem mợ đã đáp ứng nhu cầu của chồng mợ chưa? Còn nữa, tình cảm thì phải đắp bồi, xậy dựng, vun vén chứ không phải mãi trường tồn. Mợ tìm cách hâm nóng tình cảm gia đình đi thôi. Đưa cả nhà đi chơi, chăm sóc gia đình và chồng con nhiều hơn... chắc chỉ mợ mới hiểu được làm sao để giữ hạnh phúc gia đình thôi.

dzoro

Xe điện
Chuẩn đấy ạ. Em kể chuyện em. Tất cả cô bồ chồng em từng tán tỉnh lăng nhăng đều xấu hơn em. Cái dẫn đến tan vỡ là sự lệch sóng. Em sống nguyên tắc, trách nhiệm còn chồng thiên cảm tính, có phần dễ dãi, đến mức cứ gần em gái nào là phát sinh tình cảm em đấy. Các em bây giờ ko rõ vì sao, cũng ko care việc anh đã có gia đình. Em từng đọc được tin nhắn chỉ khen nhau xinh, rủ nhau hôm nào cafe, thế là đong đưa cả 1 buổi chiều như giai gái 18. Lý do chồng em đưa ra biện minh cho việc lăng nhăng: em chỉ chăm lo con cái, gia đình nhỏ, là ng mẹ tốt mà ko chăm lo đại gia đình bên chồng với tư cách dâu trưởng. Ý chồng em là ko chỉ có trách nhiệm về công việc nọ kia mà phải thật hào hứng yêu thương anh chị em chồng, cháu chồng... Em đưa case nhà em lên đây để các mợ có góc nhìn thực tế về nhu cầu của các ông chồng. Mợ chủ cũng xem chồng có ấm ức gì không.
Như cái kiểu chồng mợ thì nó lại là thể loại rảnh rỗi sinh nông nổi. Cuộc sống dễ dàng quá nên đâm ra thích phiêu lưu. Ở nhà chắc chồng mợ cũng không bị áp lực dạy dỗ con cái học hành rèn luyện thể chất đúng không? Chồng mợ khả năng được chiều từ bé lại có kinh tế nên mới vậy. Mợ muốn trị chồng thì cứ cho hắn một số trách nhiệm như đưa con đi học, dạy con học, đưa con đi học ngoại khóa... hết rảnh, lo cho tương lai con cái là hết tính lăng nhăng ngay.

HongDC

Xe máy
Đọc bài của mợ cảm thấy hơi giật mình, vì em thấy tính cách của mình phải giống hơn 90% với chồng mợ, Chắc mợ là đời giữa 8x. Nhiều khi lứa tuổi này thì sự vồ vập nồng nhiệt đã bị xâm lấn bởi cơm áo gạo tiền, người nam thì đang trên tuổi chính mùi sự nghiệp còn nữ thì hừng hực sắc xuân, nhu cầu khá là khác biệt ở mỗi bên, cuộc sống VC là nhưng chuỗi cân bằng hài hòa giữa các tính cách và những mối quan tâm khác biệt đan xen nhau, hy vọng là mợ và chồng sẽ tìm ra được điểm chung để trọn vẹn đến cuối đời.

Diep1979

Xe điện
Mợ nấu ăn ngon là điểm cộng, thêm chút chăm sóc ngoại hình, giao lưu bạn bè để thấy cuộc sống ngoài gia đình vẫn còn nhiều thứ cần quan tâm. Lâu lâu rủ ck cafe, du lịch, đi đâu đó trốn con...

Hoặc mợ thử thi thoảng ôm anh ấy khi ngủ, thủ thỉ về cái không vui, cái hân hoan nhỏ mợ gặp, hoặc động viên, cảm ơn anh ấy mỗi khi anh ấy sửa chữa đồ hay làm việc gì đó rong gia đình dù nhỏ thôi.....

huyhung123

Xe điện
1 anh chồng có trách nhiệm, yêu con như thế mà lại bảo hết ty với vợ, nghe điêu². Khả năng tự ái, tổn thương lâu quá rồi, bị chai sạn. Mợ xuống nước, tỉ ti nịnh nọt xem. Đi tập tành lấy lại vóc dáng nữa. Đừng đánh mất gia đình, tội các con lắm.
Chuyện bt mà mợ? Hết yêu vợ nhưng yêu con + trách nhiệm với gia đình vẫn phải đủ chứ?

Tình cờ

Xe buýt
Em thấy khó tin lời chồng mợ nói, chả nhẽ lúc đi cafe đong đưa em gái mưa thì các em ý hồ hởi hỏi thăm họ hàng hang hốc nhà ông ý lắm nên ông ý lâng lâng hạnh phúc :D

Chuyện vợ chồng phân tích khuyên nhủ vì mỗi người quan trọng 1 thứ, không phải ai cũng như ai.

Em cưới > 10 năm, con lớn 14t, tc vc không có gì thay đổi so với lúc mới cưới nên không có kinh nghiệm bể dâu gì để kể. Cả 2 đều đặt chuyện nuôi dạy con cái là ưu tiên số 1, sau đó đến tc vc. Em có 1 người bạn khác, gd cũng hạnh phúc, mà ưu tiên số 1 của người ta là tình cảm vc, con số 2-3 gì đó.
Vâng em thấy lý do buồn cười. Em thừa nhận mình và nhà chồng có khoảng cách do lệch lối sống nhưng đều giữ được sự tôn trọng cho nhau. Thậm chí bmc tầm 5 năm gần đây ghi nhận những gì em làm cho gia đình nhỏ như nuôi dạy con cái cực chỉn chu. Xâu chuỗi lớn bé tầm 4, 5 em trải dài ở cquan đó thì em hiểu bản tính dễ dãi ăn vào máu rồi. Khi em đưa ra quyết định ly hôn, chồng em trách em là không nghĩ cho con đó mợ. Kiểu tư duy mình ko hạnh phúc thì đi cặp kè để giữ gia đình cho con nên vợ cũng phải hy sinh hạnh phúc vì con. Với lối tư duy như vậy, em chả biết kê sao cho khỏi lệch, thôi việc khó mình chọn bỏ qua để làm việc khác

77665508

Xe điện
Do testosterone đi xuống thôi chứ có gì đâu 😁

ngocvt

Xe buýt
nhà chủ thớt giống nhà em 90%, bằng tuổi, cùng làng, học cùng c3, chơi cùng nhau suốt mấy năm ĐH, bx em cũng béo, em cũng nóng tính =)), nếu chủ thớt muốn em sẽ xin phép chia sẻ góc nhìn của mình về bx, rồi chủ thớt nhìn lại xem có ổn ko :v

my.eb

Xe điện
Chẹp, các cụ mợ khuyên phải thay đổi, phải điều chỉnh, phải...bla blo... để fix lại mối quan hệ với chồng, thì cũng đúng cả, về lý thuyết. Nhưng thực tế em thấy thế này, phàm những gì đã điều chỉnh được, để match được với nhau, nếu như làm được thì mợ chủ đã làm rồi. Trong hàng chục năm sống với nhau, chỉ cần bên kia phát ra tín hiệu (chẳng hạn như chê ăn ở ko gọn gàng, hay người mũm mĩm quá...hay gì gì) thì auto phía bên kia đã tự fix lại theo bản năng để làm hài lòng người mình yêu. Còn bây giờ, mợ chủ gồng mình lên, trong tâm trạng quyết tâm quyết tâm, có thể chỉnh được vài thứ :D, nhưng sau đó, khi tâm trạng tụt xuống như CK cuối năm 2022, thì có khi tiến chẳng bõ lùi,
Túm lại theo em những gì thuộc về tự nhiên, thì ko cần chỉnh nó cũng tự khắc chuẩn. Còn những gì gồng lên, ko phải là bản chất của mình, thì có cố gắng mấy cũng chỉ được tí tì ti thôi,
Mà còn phải nói rõ là điều chỉnh bản thân là việc khó, chẳng kém gì điều chỉnh người khác, việc đó thì là bất lực rồi :(
Nên khi chồng mợ chủ lích sự tuyên bố " anh ko còn yêu em nữa" thì mợ chủ cũng đơn giản hóa mọi chuyện đi, sống tiếp theo kiểu bạn bè được thì tốt, còn ko thì cũng chuẩn bị cho mình một tâm hồn thật đẹp để chuẩn bị một chặng đường mới. Vạn sự tùy duyên, ko cưỡng cầu cũng ko níu kéo những thứ nó chẳng thuộc về mình %%-

cusao

Xe lăn
Chào các bác,

Đây là bài đầu tiên em đăng trên topic, mục đích được trải lòng, và cũng xin ý kiến tư vấn từ các bậc tiền bối trong cuộc sống hôn nhân gia đình.
VC em bằng tuổi, lấy nhau đã được 11 năm, có 2 bé. Thâm niên chơi thân, đến tuổi phải nghiêm túc lấy vợ chồng thì chọn nhau, vì quan điểm sống tương đồng, tính cách như " bản sao" của nhau (Là giống nhau, chứ không phải hòa hợp) Nhưng có lẽ không phải kiểu yêu đương thông thường, si mê hay say mê nhau mà đến, nên dễ nhạt? Vẫn đùa vui nhau chúng ta là tình đồng chí.

10 năm lấy nhau, cũng là 10 năm đồng cam cộng khổ, đi lên từ 2 bàn tay trắng đến giờ cũng gọi là có tí cơm ăn, áo mặc không phải hụt trước hụt sau. Trước đây, ngoài những lúc vui vẻ, thì cũng rất nhiều lần lục đục cãi vã như bao cặp vợ chồng khác. Nguyên nhân thì cả 2 phân tích rằng vì bằng tuổi, nên ko có sự tôn trọng nhất định với nhau, những bất mãn với nhau theo thời gian vẫn còn nguyên ở chỗ cũ, không ai cố gắng thay đổi hoặc sửa chữa để làm cho đối phương cảm thấy rằng mình được trân trọng.
Em là style kiểu tình cảm lãng mạn, chồng thì không thế. Từ ngày yêu nhau, chưa 1 lần dỗ dành, cứ tự khóc, tự nín, làm đau và tự dỗ dành. Chồng em thì là người sống trọng gia đình, có trách nhiệm, cũng tình cảm chỉ là không thể hiện bằng lời nói bao giờ. Hoặc anh ấy không yêu em đủ để muốn dỗ dành em.

Bọn em có 1 bé được 8 tuổi, thì covid đến. 2vc làm công việc tự do liên quan đến TQ nhiều, nên đùng cái bị đóng băng công việc. Suy đi nghĩ lại, em thấy mình nên sinh 1 em bé nữa để gia đình thêm người, vợ chồng con cái thêm gắn bó. Đó cũng là việc em hứa sẽ làm từ lâu, nhưng vì hoàn cảnh, nên toàn thất hứa với chồng.

Điểm yếu lớn nhất của em, từ trước khi lấy chồng đó là XẤU GÁI (BÉO) sau khi lấy chồng sinh con, ở với một ông chồng thích ăn ngon, nên đâm ra lại càng ỉ i, bỏ bê việc làm đẹp của người phụ nữ. Đấy là lỗi lớn nhất, và cũng là việc khiến cho chồng không có cảm xúc với mình.
Chồng em là một người có đạo đức, nên dù bất mãn với hình thể của em, anh ấy cũng không có quan hệ ngoài luồng, chỉ tập trung gia đình. Ngoài điểm yếu duy nhất là lời nói khó nghe, tích cách nóng nẩy, dễ làm tổn thương sâu sắc (chứ tâm cực kỳ tốt) thì chẳng có gì để chê trách.

Sinh bé thứ 2 xong, anh ấy làm nghĩa vụ một người bố vượt ngoài mong đợi của em. Chăm con, yêu con, quấn quýt... hơn hẳn thằng đầu bỏ bê cho em chăm. Nhưng cũng từ đấy quan hệ vợ chồng lại càng xuống cấp. Không biết tự bao giờ, người này làm đau người kia, vô tình hay cố ý. Nhưng để đến một thời điểm này cảm giác không còn muốn chia sẻ trong lòng mình nghĩ gì, người kia đang cảm thấy gì nữa. Đỉnh điểm lần đầu tiên sau 10 năm kết hôn, em đã bị ăn 1 cái tát cảnh cáo :D Em đoán khi người ta không còn tình cảm nữa, hoặc tình cảm đi xuống mức 0 thì việc thượng cẳng chân, hạ cẳng tay cũng là việc dễ dàng xảy đến.
Từ đấy dù không nói ra, nhưng trong lòng có một hố sâu cực kỳ lớn, nhưng vì con em vẫn muốn chia sẻ thẳng thắn và cùng nhìn nhận mọi chuyện với chồng, như trước kia. Vì ngoài làm vợ chồng, bọn em còn là bạn tâm giao, chia sẻ tất cả các suy nghĩ với nhau, chuyện gì cũng có thể nói.
Sau một buổi hẹn chồng ra ngoài trò chuyện, cái em nhận được là "Anh không còn yêu em nữa" Nhưng khi em đề nghị chia tay, để anh có thể thoải mái với cuộc sống, và em cũng không muốn níu kéo hay rằng buộc gì với chồng khi không còn tình cảm với nhau nữa, thì chồng em không đồng ý. Anh ấy muốn giữ gia đình cho con. Anh ấy nói 2vc có thể làm bạn, em cứ có cuộc sống của em nếu muốn. Miễn là con cái có đủ bố và mẹ, anh ấy sẽ làm đầy đủ nghĩa vụ một người chồng.
Với em đây là một đả kích rất lớn, như kiểu đã bị đâm một phát xuyên tim, đau không thốt lên lời được. Nhưng khó trách lỗi là do mình, không cứu vãn, không thay đổi, giờ thì muộn, nhưng em cũng không biết tháng ngày sau này, đối diện với nhau thế nào, sống thế nào thì được. Rất mong được chia sẻ với mọi người.
Một số gợi ý như sau
- Không còng yêu nhau nữa thì 1 là bỏ 2 là nhịn, chẳng có lựa chịn khác.
- Tuy nhiên, theo qui luật chung thì giai đoạn này là giai đoạn nguy hiểm cho hôn nhân của tất cả các cặp đôi. Thời điểm mà những mới mẻ(giới tính, yêu đương, sinh nở, vun vén gia đình, các mối qh xh....) và vất vả (xây đựng và bảo toàn gia đinh gồm cả vật chất lẫn tinh thần) đã dần qua đi khi mà cả 2 bên đã lấy lại chút cân bằng sau thời kỳ vật lộn với những biến cố của cuộc đời (cả khổ đau lẫn thăng hoa). Đây chính là gian đoạn mỗi bên thường tựu kiểm điểm để lên án những thiếu sót của bên kia nhằm có cớ để tự chăm sóc đến bản thân mình hơn. Đây là thời điểm dễ tan vỡ nếu không vượt quan đươc.
- Tình yêu và những màu sắc của nó rất đa dạng và luôn vận động, đây không phải là nơi để bàn về chủ đề này. Tuy nhiên, khi 2 bên đã hết nồng nàn tình yêu đôi lứa thì vẫn còn nguyên nghĩa vụ, tôn trọng, quí mến.... với nhau. Đừng suy luận đơn giản là hết sự nồng nàn của đôi lứa là hết, là dừng mối quan hệ hôn nhân.
Tình yêu vính cửu của một cặp đôi không dành cho tất cả. Nhưng sự coi trọng, quí mến nhau cần có ở tất cả để duy trì hôn nhân. Nếu các cặp đôi có thể vượt qua giai đoạn xét lại này thì thường là vẫn vui vẻ nắm tay nhau đi đến cuối con đường mà chẳng cần phù phiếm hay thơ mộng như trong tiểu thuyết hay thơ ca. Qui luật nó vậy, đương nhiên sẽ có nhứng hoàn cảnh trái với qui luật.

Tình cờ

Xe buýt
Như cái kiểu chồng mợ thì nó lại là thể loại rảnh rỗi sinh nông nổi. Cuộc sống dễ dàng quá nên đâm ra thích phiêu lưu. Ở nhà chắc chồng mợ cũng không bị áp lực dạy dỗ con cái học hành rèn luyện thể chất đúng không? Chồng mợ khả năng được chiều từ bé lại có kinh tế nên mới vậy. Mợ muốn trị chồng thì cứ cho hắn một số trách nhiệm như đưa con đi học, dạy con học, đưa con đi học ngoại khóa... hết rảnh, lo cho tương lai con cái là hết tính lăng nhăng ngay.
Toàn bộ chuyện nuôi dạy con cái em lo. Nhưng khách quan chồng em là người cha có trách nhiệm, đưa đón con học hành sẽ làm hết. Tuy nhiên rảnh ra sẽ có em nọ em kia. Ví dụ 10 tiếng trên cty là đổi gió rồi, có khi chỉ tán nhau, đĩ mồm cũng duy trì đc làn gió mới. Mợ nói đúng vụ chồng em làm ra tiền, tính lại thoáng, kiểu ko tiếc gì vợ con cũng ko tiếc gì tiền các mqh. Vậy nên các em cuối 8x, 9x tự đổ rầm rầm. Lại càng làm anh ta có cảm giác của 1 người đàn ông có "thành tựu". Thôi coi như lệch sóng. Vì từ bạn bè, anh em họ mạc bên chồng đều phục em ở sự chỉn chu, trách nhiệm con cái. Em ko dám so các cụ, mợ giỏi giang trên này nhưng con em nó cực happy và ngoan ngoãn, nỗ lực học hành vì có mẹ đồng hành. Với chồng em, đó là ưu điểm nhưng lại chưa đủ.

tranmanhha

Xe điện
Đọc những lời gan ruột của mợ em rất thương dù chúng ta chẳng quen nhau. Mợ đang bắt đầu một giai đoạn khó khăn của cuộc đời. Mợ hãy làm như mợ Tình cờ chia sẻ nhé. Hôn nhân của em (gần 15năm) dù chưa qua cuộc bể dâu hay bầm dập nhưng nó vẫn nhạt đi như một lẽ tất yếu, em để ý thì xung quanh đa số là vậy. Hiện giờ bé thứ 2 nhà mợ còn nhỏ, mợ còn vướng bận chưa thể tự do đi chơi mà không cần chồng. Mợ hãy tập trung vào việc cải thiện vóc dáng và nuôi dạy bạn bé nhé - có rất nhiều pp nuôi dạy hiện đại mà mợ cần đầu tư nhiều thời gian cũng như tương tác thật nhiều với con, đừng nghĩ ly hôn để giải quyết tự ái cá nhân. Nếu là em thì em sẽ coi chồng trong giai đoạn này như đối tác nuôi con - con cần bố, tăng cường sống cho mình, cho con còn kệ cái bóng kia. Một thời gian nữa nếu tình cảm vc có trở lại thì tốt còn không thì mợ cũng đã quen rồi, chả sao cả. Mợ có lợi thế là gđ không có người thứ 3, vc hết tình cảm vì cuộc sống nó vậy nên không phải đau khổ làm gì. E biết nhiều cặp còn yêu nhau đến chết đi sống lại mà cuối cùng cũng toang hết nên mợ k cần băn khoăn chuyện lúc đến với nhau ko yêu nhau lắm.
Mợ rất chuẩn.
Cái quan trọng nhất là tôn trọng nhau.
Giữ được sự tôn trọng và tình cảm vợ chồng, có trách nhiệm với gia đình là mọi việc qua hết. Tình cảm vợ chồng không cần phải yêu đương đắm say, chỉ cần đủ dùng thôi :D

levietdzung13

Xe tải
Cuộc sống hôn nhân mà vài dòng ra được hết nỗi niềm sao được. Mợ chủ cứ xem lại các còm xem, hầu hết đều muốn mợ phải đẹp lồng lộn lên, tình tứ lồng lộn lên , ...nhưng gặp ông khô như ngói thì cũng không lay động gì đâu ( mặc dù trong lòng có bị xao động đấy nhưng bề ngoài nó khô quen rồi ) dễ lại bị chán. Ca này cứ thêm nhiều còm nữa rồi đóng sách đọc dần có khi mới luyện được.

starsn

Xe điện
Vâng em thấy lý do buồn cười. Em thừa nhận mình và nhà chồng có khoảng cách do lệch lối sống nhưng đều giữ được sự tôn trọng cho nhau. Thậm chí bmc tầm 5 năm gần đây ghi nhận những gì em làm cho gia đình nhỏ như nuôi dạy con cái cực chỉn chu. Xâu chuỗi lớn bé tầm 4, 5 em trải dài ở cquan đó thì em hiểu bản tính dễ dãi ăn vào máu rồi. Khi em đưa ra quyết định ly hôn, chồng em trách em là không nghĩ cho con đó mợ. Kiểu tư duy mình ko hạnh phúc thì đi cặp kè để giữ gia đình cho con nên vợ cũng phải hy sinh hạnh phúc vì con. Với lối tư duy như vậy, em chả biết kê sao cho khỏi lệch, thôi việc khó mình chọn bỏ qua để làm việc khác
Nghe mợ kể em đã đoán tính người như thế rồi, hy vọng mợ tìm được hạnh phúc mới. Em đoán thêm phát nữa là chồng mợ muốn giữ gd để sau này ăn chơi tán gái chán xong về già vẫn có vợ hầu hạ, chứ nghĩ cho con quái gì.

Chẹp, các cụ mợ khuyên phải thay đổi, phải điều chỉnh, phải...bla blo... để fix lại mối quan hệ với chồng, thì cũng đúng cả, về lý thuyết. Nhưng thực tế em thấy thế này, phàm những gì đã điều chỉnh được, để match được với nhau, nếu như làm được thì mợ chủ đã làm rồi. Trong hàng chục năm sống với nhau, chỉ cần bên kia phát ra tín hiệu (chẳng hạn như chê ăn ở ko gọn gàng, hay người mũm mĩm quá...hay gì gì) thì auto phía bên kia đã tự fix lại theo bản năng để làm hài lòng người mình yêu. Còn bây giờ, mợ chủ gồng mình lên, trong tâm trạng quyết tâm quyết tâm, có thể chỉnh được vài thứ :D, nhưng sau đó, khi tâm trạng tụt xuống như CK cuối năm 2022, thì có khi tiến chẳng bõ lùi,
Túm lại theo em những gì thuộc về tự nhiên, thì ko cần chỉnh nó cũng tự khắc chuẩn. Còn những gì gồng lên, ko phải là bản chất của mình, thì có cố gắng mấy cũng chỉ được tí tì ti thôi,
Mà còn phải nói rõ là điều chỉnh bản thân là việc khó, chẳng kém gì điều chỉnh người khác, việc đó thì là bất lực rồi :(
Nên khi chồng mợ chủ lích sự tuyên bố " anh ko còn yêu em nữa" thì mợ chủ cũng đơn giản hóa mọi chuyện đi, sống tiếp theo kiểu bạn bè được thì tốt, còn ko thì cũng chuẩn bị cho mình một tâm hồn thật đẹp để chuẩn bị một chặng đường mới. Vạn sự tùy duyên, ko cưỡng cầu cũng ko níu kéo những thứ nó chẳng thuộc về mình %%-
Em cũng nghĩ như mợ, nhưng mà em sẽ không ly dị, để đấy để còn sai khiến nọ kia nuôi con cho nó lớn lớn đã rồi mới tính.

NVM7886

Xe tải
Chào các bác,

Chán nhỉ. Quan điểm của nhà Cháu là cái gì cũng phải có hợp tác từ đôi phía. Là người Chồng khi đã thốt lên câu đó trong trạng thái không bị kích thích thì lại là vấn đề lớn.

Sent from SM-A127F via OTOFUN