Thảo luận Làm gì khi đại lý Ford không tuân thủ hợp đồng đặt cọc?

Hung Doan

Xe máy
Chào các cụ,

Cách đây khoảng 2 tuần em có làm việc với bên đại lý Ford. Em mua vk 2 focus 2016 titan màu trắng.
Em đã làm hợp đồng đặt cọc và đại lý ghi rõ giao xe trong tháng 3. Nhưng đến nay bên đại lý lại báo lại là không có xe vin2016 titan trắng. Bây giờ báo giá lại cho e giá xe Vin2017 cao hơn khoảng gần 40 củ khoai. Em nói thẳng là e không có nhu cầu mua xe về chỉ nghĩ sau bán được giá 16 hay 17 chỉ vì phải thêm gần 40tr.
Em rất không hài lòng về cung cách làm việc không đúng theo hợp đồng như vậy.

Nay em lên đây xin ý kiến các cụ về vấn đề này để em làm việc tiếp với đại lý.

Chân thành cảm ơn các cụ mợ!

sonbb

Xe hơi
Hợp đồng có thưởng phạt rõ ràng ko cụ?

thacnguyenoto50

Xe tải
Cụ qua đại lý lấy cọc về cho bỏ tức, kiện tụng làm gì cho đau đầu

Quyền BH

Đi bộ
Chắc k có xe thật. Cụ qua đại lý khác hỏi xem. Mà giờ cụ huỷ vẫn đòi lại cọc, vì trên hđ ghi rõ xe 2016. Chứ k phải 2017. Như vậy là bên bán k hoàn thành đc nghĩa vụ của mình. Cụ huỷ hđ và đòi lại cọc. Sang bên khác có xe để mua

Dong Anh Hoang

Xe máy
Chào các cụ,

Cách đây khoảng 2 tuần em có làm việc với bên đại lý Ford. Em mua vk 2 focus 2016 titan màu trắng.
Em đã làm hợp đồng đặt cọc và đại lý ghi rõ giao xe trong tháng 3. Nhưng đến nay bên đại lý lại báo lại là không có xe vin2016 titan trắng. Bây giờ báo giá lại cho e giá xe Vin2017 cao hơn khoảng gần 40 củ khoai. Em nói thẳng là e không có nhu cầu mua xe về chỉ nghĩ sau bán được giá 16 hay 17 chỉ vì phải thêm gần 40tr.

cụ mua vin 2016 giá nào? chắc thời điểm cụ đặt cọc và cuối tháng hai, chắc do đại lý ko xin thêm đc xe vì Ford Việt Nam đã hết xe vin 2016 từ hồi cuối tháng hai, mà xe sx 2016 và 2017 chỉ chênh nhau khoảng 20tr-25tr cụ nhé, thời điểm cụ đặt xe khoảng 735tr giờ giá khoảng 760tr là bán được cụ ak vin 2017, chúc cụ sớm cưới được vk hai ạ

Chào các cụ,

thời điểm ấy thì ko còn VIn 2016 cụ ạ, giờ sang hết 2017 rồi,
theo em thì cụ lên đại lý và đòi lại tiền cọc xe cho nhanh,

timnhaviet.vn

Xe hơi
Trong hợp đồng mà ko có điều khoản phạt (mà em chắc chắn chả ông đại lý nào đưa vào đâu) thì cụ chỉ có thể rút cọc ra để đi mua chỗ khác mà thôi.

lai thue

Xe điện
Ra lấy lại tiền rồi đưa đại lý đó lên đây, tụi nó bán rẻ thương hiệu thì mình cũng nên làm cho họ thoả mãn. Em thiết nghĩ đại lý nên đàm phán lại với khách chấp nhận chịu thiệt, tất nhiên khách cũng sẽ chịu thiệt 1 chút là đẹp nhất

amunike

Xe tăng
Hết tháng ko có xe cụ qua lấy cọc rồi đi chỗ khác mua. Thời điểm này ko còn xe vin 2016.

thacnguyenoto50

Xe tải
Nghệ thuật mới trong kinh doanh, ko biết đây là mưu hèn kế bẩn thứ bao nhiêu đây

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Nghe buồn nhỉ, nhưng đúng là thói quen ko sử dụng hợp đồng của dân Việt mình nên cứ qua loa cho xong. Em cũng cực đơn giản trong hợp đồng :))

Rút kinh nghiệm từ lần sau đã có hợp đồng là phải đọc và ràng buộc có đi có lại

Hung Doan

Xe máy
Cảm ơn lời khuyên của các cụ, e đưa vấn đề này lên đây chỉ có 3 mục đích chính:

1. Em tìm kiếm tư vấn và cách giải quyết của các cụ thông thái.
2. Thông tin cho các cụ đang có ý định mua xe biết và tránh gặp phải cảnh như em.
3. Em sẽ chỉ chính xác đại lý ( Nếu đại lý đó không có trách nhiệm giải quyết thoả mãn với bên A).

cảm ơn các cụ mợ,
Hôm nay em sẽ sắp xếp thời gian qua bên đại lý trực tiếp làm việc và sớm thông tin lại ạ.

kodomo

Xe điện
Các cụ làm hợp đồng đặt cọc mua bán xe có vẻ dễ dãi với háng nhỉ. Riêng khoản HĐ giao sản phẩm trong tương lai e là e cực kỳ chú ý khoản trách nhiệm của 2 bên nếu không tuân thủ HĐ. Tất cả các món chứ ko riêng gì xe. Trước tết e có cọc tiền mua con xe Suzuki Raider, báo T3 giao xe. Mang HĐ ra cho e e yêu cầu thêm phần trách nhiệm của bên bán nếu ko giao đúng hẹn. E cọc 20tr thì bên bán cũng phải trả cọc và bồi thường 20tr. OK thì ký. Mình ko thực hiện đúngHĐ thì mất cmn cọc, còn chúng nó ko thực hiện thì ko sao à? Làm gì có chuyện đó.
- Cụ chủ: Nếu HĐ của cụ ghi rõ trách nhiệm bên bán, cụ thừa sức lấy lại được tiền cọc. Nếu ko có điều khoản bên bán bồi thường thì yêu cầu trả cọc thôi vậy.

winnghiepdu

Xe điện
e đi vài đại lý Mitsu đều gặp hợp đồng chỉ có lợi cho họ,có mỗi Trung thượng chịu sửa HD.

thaiquangtung

Xe buýt
Lại kiện đòi bồi thường hợp đồng. Mình sai họ phạt. Thế họ sai mình không được phạt à.

christhnvn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tueminh.online
Các cụ làm hợp đồng đặt cọc mua bán xe có vẻ dễ dãi với háng nhỉ. Riêng khoản HĐ giao sản phẩm trong tương lai e là e cực kỳ chú ý khoản trách nhiệm của 2 bên nếu không tuân
thủ HĐ. Tất cả các món chứ ko riêng gì xe. Trước tết e có cọc tiền mua con xe Suzuki Raider, báo T3 giao xe. Mang HĐ ra cho e e yêu cầu thêm phần trách nhiệm của bên bán nếu ko giao đúng hẹn. E cọc 20tr thì bên bán cũng phải trả cọc và bồi thường 20tr. OK thì ký. Mình ko thực hiện đúngHĐ thì mất cmn cọc, còn chúng nó ko thực hiện thì ko sao à? Làm gì có chuyện đó.
- Cụ chủ: Nếu HĐ của cụ ghi rõ trách nhiệm bên bán, cụ thừa sức lấy lại được tiền cọc. Nếu ko có điều khoản bên bán bồi thường thì yêu cầu trả cọc thôi vậy.
Bên nào làm hợp dôngd cũng toàn lợi cho họ :D ae thì đa phần qua loa cho xong, đấy là thói quen dân Việt mình.

Bài học để các cụ đè hợp đồng ràng buộc teachs nhiệm 2 bên chứ ko thì rút tiền về nghe đơn giản quá

Taihoatu

Xe lăn
Theo em cụ nên đàm phái cái giá trị vênh lên kia cho hợp lý cả hai bên thôi.
Chứ còn rút cọc hay làm gì nữa em không bàn vì nó quá đơn giản.

hasj

Xe tải
Website
fordlongbien9s.com
Cảm ơn lời khuyên của các cụ, e đưa vấn đề này lên đây chỉ có 3 mục đích chính:

1. Em tìm kiếm tư vấn và cách giải quyết của các cụ thông thái.
2. Thông tin cho các cụ đang có ý định mua xe biết và tránh gặp phải cảnh như em.
3. Em sẽ chỉ chính xác đại lý ( Nếu đại lý đó không có trách nhiệm giải quyết thoả mãn với bên A).

cảm ơn các cụ mợ,
Hôm nay em sẽ sắp xếp thời gian qua bên đại lý trực tiếp làm việc và sớm thông tin lại ạ.
Cụ lên rút lại cọc hoặc nếu thời hạn hợp đồng chưa hết thì cụ phải đợi hết hạn hợp đồng mới thanh lý được. E đã có 2 khách ký bên khác xong xe giao k đúng r k rút được cọc. Lưu ý các cụ một điều là thấy giá chênh nhau nhiều giữa các đại lý thì phải nghi ngờ có điều mờ ám. Các cụ cứ làm việc với e thật thà dũng cảm theo lời dạy của bác hồ :D