[Funland] Làm gì khi website liên tục bị lấy hình ảnh về sử dụng tư lợi

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Tình hình là em rất bức xúc khi có một số website cố tình lạm dụng công sức, thời gian, chất xám của bên em để tư lợi cho mình ạ. Website bên em - vốn là 1 trong những website cập nhật liên tục với số lượng lớn các hình ảnh sản phẩm đồ chơi cho xe hơi từ khắp mọi nơi. Một số đối tác, đối thủ đã lạm dụng vào điều đó để tư lợi làm phong phú cho website của mình khi chưa được phép ( bên em có cấp quyền và đồng ý cho những đối tác đã xin ý kiến). Mặc dù bên em đã nhắc nhở nhẹ nhàng rằng hành động đó là không nên và không tốt vì cái đó là ăn cắp công sức của người khác khi chưa được người chủ đó cho phép nhưng hình như họ cố tình giả điếc để trục lợi. Mặc dù bên em đã khóa hình ảnh của thao tác Save as nhưng còn vô vàn cách khác để lấy hình ảnh. Em muốn hỏi xem có cao thủ IT nào giúp được em vụ này không. Chứ vấn đề bản quyền ở Việt Nam mình nó mỏng manh như ngọn đèn trước gió, chẳng có ai bảo vệ cả. Vẫn biết là khó, nhưng hi vọng vào Luật Bản quyền là một điều gần như không tưởng trong thời điểm này tại Việt nam, đành lên đây mong chờ bác nào giúp em

Ah: Các bác đừng bảo em đóng dấu nhé vì nó bất tiện vô cùng cho các đối tác được cấp phép. Và cũng rất ảnh hưởng đến thẩm mỹ của khách hàng khi xem.

Chỉnh sửa cuối:

XPQ

Xe lăn
Đóng dấu vào ảnh!Thế thôi mà bác phải bích xúc!:D:D:D

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Xưa mình cũng trông chờ vào sự tự giác, và muốn người vào xem được hình ảnh nguyên bản hơn.

Nhưng còn gặp những trường hợp ăn cắp nguyên hình ảnh, lời dịch của mình kèm trong ảnh, chỉ sửa đúng giá và sđt. Mình ý kiến còn trơ tráo chửi ngược lại cơ, bảo mình bất lịch sự, biết đâu ảnh của mình cũng là đi ăn cắp như họ???

Nản nên thôi chứ nhét cái chữ web mình chạy chéo, xấu cũng phải chịu, còn hơn bực mình khi thấy chất xám của mình bị ăn cắp ngang nhiên thế :)

chauchau

OF vì cộng đồng
vốn là 1 trong những website cập nhật liên tục với số lượng lớn các hình ảnh sản phẩm đồ chơi cho xe hơi từ khắp mọi nơi.
ảnh trên trang web của bác là bác sưu tầm nơi khác về hay tự chụp, hoặc thuê chụp?

chauchau

OF vì cộng đồng
@duk: em sửa bài viết của bác, bỏ đi đường dẫn đến trang web để thông tin không bị hiểu sai là bác đang pr cho trang của mình nhé

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
ảnh trên trang web của bác là bác sưu tầm nơi khác về hay tự chụp, hoặc thuê chụp?
Em có cả. Đa phần là lấy từ web nước ngoài - đối tác của bên em hoặc do em dành thời gian đi tìm hàng mới cho anh em. Có cả những sản phẩm bên em tự làm, tự chụp, tự chỉnh PS,... Với những sản phẩm lấy từ web nước ngoài, cũng khó có thể nói gì nhưng đặc biệt là những hình ảnh sản phẩm em làm: Vừa làm hôm trước, hôm sau đã có mặt ở web của họ rồi. Gọi quản lý nhắc nhở thì ậm uh cho qua.....

chauchau

OF vì cộng đồng
Em có cả. Đa phần là lấy từ web nước ngoài - đối tác của bên em hoặc do em dành thời gian đi tìm hàng mới cho anh em. Có cả những sản phẩm bên em tự làm, tự chụp, tự chỉnh PS,... Với những sản phẩm lấy từ web nước ngoài, cũng khó có thể nói gì nhưng đặc biệt là những hình ảnh sản phẩm em làm: Vừa làm hôm trước, hôm sau đã có mặt ở web của họ rồi. Gọi quản lý nhắc nhở thì ậm uh cho qua.....
thế thì cứ coi như là phát lộc đi, âu cũng là mình đang đứng trên vai người khác, rồi vài người đứng trên vai mình...

cái gọi là sở hữu trí tuệ nó cũng mông lung lắm. Ông iphone đòi sở hữu cái hình chữ nhật có 4 góc bo tròn... :))

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
@duk: em sửa bài viết của bác, bỏ đi đường dẫn đến trang web để thông tin không bị hiểu sai là bác đang pr cho trang của mình nhé
Ok. Em sơ ý. Sorry mợ (hình như là mợ ạ?)

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
thế thì cứ coi như là phát lộc đi, âu cũng là mình đang đứng trên vai người khác, rồi vài người đứng trên vai mình...

cái gọi là sở hữu trí tuệ nó cũng mông lung lắm. Ông iphone đòi sở hữu cái hình chữ nhật có 4 góc bo tròn... :))
Em nhớ là các bác lập trình có thể làm được cái này. Nhưng tính năng chuột phải bị hạn chế sẽ gây bực mình cho người dùng. Hic. Lấy ngang nhiên mà không làm gì được, akay lắm chớ ạ?

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Có khi, không cách nào khác là như bác XPQ, chân phương nhưng hữu ích, đóng oạch cho nó phát dấu. Nào, vào mà PS đi !

chauchau

OF vì cộng đồng
Em nhớ là các bác lập trình có thể làm được cái này. Nhưng tính năng chuột phải bị hạn chế sẽ gây bực mình cho người dùng. Hic. Lấy ngang nhiên mà không làm gì được, akay lắm chớ ạ?
thế để em chuyển thớt này sang bên IT nhờ các bác ấy nhá, hoặc em PM cho mấy bác OFIT đến thương thảo hợp đồng với bác?

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
thế để em chuyển thớt này sang bên IT nhờ các bác ấy nhá, hoặc em PM cho mấy bác OFIT đến thương thảo hợp đồng với bác?
Vâng, được thì mợ chấu non giúp em 1 tay. Em cám ơn trước. Sẽ rót Cocacola mời mợ sau ^^. Thanks mợ

hùngVEC

Xe buýt
Vâng, được thì mợ chấu non giúp em 1 tay. Em cám ơn trước. Sẽ rót Cocacola mời mợ sau ^^. Thanks mợ
Cụ duk vớ vỉn. Mợ chauchau không uốn Coca bao giờ đâu. Mời Coca là hỏng việc đới. :-q

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
chauchau nói:
Mợ Chấu tranh thủ để quảng cáo cho công ty Ô Fịt thế này là không hay rồi, đúng là nước đục thả câu.

... gửi từ Nokia 8210 sử dụng chip xử lý 9 lõi và phần mềm bút bi ...

duky

Xe buýt
Website
.dino-tuning.vn
Cụ duk vớ vỉn. Mợ chauchau không uốn Coca bao giờ đâu. Mời Coca là hỏng việc đới. :-q
Hô hô, vậy ạ. Hóa ra mợ ấy chỉ thích rượu như các cụ nhà mình ạ. Vậy cám ơn bác hungVEC rồi.
@Bác Vietvoiz: Mợ ấy có ý muốn giúp em sớm nên muốn có hợp đồng nhanh thôi. Cụ hiểu gần đúng ý mợ ấy ạ ;))

Anyway, nhờ mợ Chấu nhé

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn
@duky:
Theo em bác nên vào các diễn đàn IT mà hỏi, em ví dụ như sinhvienit.net, vietvbb.vn... chứ bác vào đây thì bị các cụ ném đá cho tơi bời;))

onlinefisher

Xe điện
Ảnh hoặc any things đã nhìn thấy được là lấy đựoc cụ nhé, cho dù có đùng thủ thuật lập trình để cấm lấy gì gì đi chăng nữa,... thì chỉ làm phức tạp hơn quá trình lấy thôi chứ ko thể cấm được cụ ạ (một cách hết sức đơn giản là Print Screen nhệ). Do vậy, có thể thấy phương thức đóng dấu vẫn là tối ưu nhất, tuy nhiên để tiệm cận với mong muốn của cụ , nhà cháu xin đưa biến tấu chút như sau:
Ảnh của cụ up lên thì 1 tấm ảnh => 2 loại:
- 1 là ảnh dạng rút ngọn, bọn mũi dài nó gọi Thumble, có kích thước nhỏ và chất lượng cũng kô phải là tuyệt đỉnh => thôi thì cho người ta lấy thoải mái cái loại này, và cũng chả cần dấu má làm gì => nó làm xấu giao diện của cụ.
- 2 ảnh gốc của cụ, kích thước nhớn, chất lượng HD, chỉ khi view mới hiện ra và/ hoặc chỉ cho khách Vip xem thôi, và cái loại này thì lên "đóng dấu"(đóng dấu cũng có 2 cách: dấu nổi, và dấu chìm=> chỉ mình cụ biết đấy là ảnh của cụ), nó sẽ làm cái web của cụ trở lên sang hơn. Người ta vẫn có thể lấy ảnh của cụ, xóa dấu bằng photoshop, ... thôi thì người ta đã cố cụ cũng chã lên chấp làm gì, ngoài ra họ có khi còn tốn thời gian hơn là tự mình đi chụp, cụ nhẩy!

Kính cụ!

Chỉnh sửa cuối:

cap8

Xe điện
Website
www.vietvaluetravel.com
Mợ Chấu tranh thủ để quảng cáo cho công ty Ô Fịt thế này là không hay rồi, đúng là nước đục thả câu.
... gửi từ Nokia 8210 sử dụng chip xử lý 9 lõi và phần mềm bút bi ...
Tư vấn một sản phẩm tốt có kiểm chứng là tốt chứ bác! Em không đồng ý cách nói của bác. Ảnh huởng tới một thương hiệu mạnh còn non trẻ của Of. Mong bác sử dụng từ cho chọn lọc!

Chỉnh sửa cuối: