[Funland] Làm hướng dẫn viên du lịch có sướng.

Hatha Yoga

Xe tăng
Em thích đi khắp nơi, nhưng là đi bằng ô tô của mình, chủ động tất cả nơi đi, nơi ăn uống, nơi nghỉ ngơi, nơi vui chơi, thế em mới thực sự vui và không biết mệt.

Chứ đi kiểu thụ động kiểu công ty em cho đi ấy nó kiểu không đi thì tiếc, free mà, còn đi thì cũng không hào hứng lắm, thôi tặc lưỡi đi ngắm đường ngắm phố tý cho nó biết.

Em hay đi tour ngắn ngày tối đa 2 ngày thôi ạ, cũng loanh quoanh miền bắc thôi ạ. Vừa rồi em làm chuyến 4 ngày 3 đêm. Tổng kết lại là chả phải làm gì, chỉ ăn, ăn xong lại lên xe đưa đi tham quan, tham quan xong lại về ks nghỉ ngơi.

Đi 4 ngày thôi mà em oải hết người, 1 chút nhớ gia đình. Lúc về đến nhà ông anh hướng dẫn viên lại chuẩn bị ngày mai dẫn tour mới bay vào miền trung tiếp.

Em chỉ ăn với chơi và ngồi xe có 4 ngày mà chán hết thằng người ra chỉ mong về nhà mà các bác hướng dẫn viên du lịch chạy xô liên tọi như thế cũng giỏi. Tất nhiên là họ phải có sức khoẻ thật tốt và yêu nghề.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu có thèng em quen làm hdvdl cỡ phải hơn 2 chục năm. Tuy nhiên rất nhiều điểm du lịch nổi tiếng trong nước nó chưa hề đặt chân đến. Hầu như toàn dắt khứa Tây lông đi loanh quanh các điểm ở Miền Bắc.

Lucifer2306

Xe tăng
Khi nghề nó làm ra tiền thì cụ sẽ ko mệt, nghề càng làm ra nhiều tiền thì cụ càng không mệt. Làm HDV mỗi lần đi tour được khách bo, dẫn khách vào cửa hàng được cửa hàng bo, thì cụ sẽ làm như cái máy vì mỗi lần nhận tiền sẽ tạo hưng phấn.
Cũng giống như nghề lập trình viên chẳng hạn, mỗi lần code xong lương đổ về toàn gần trăm củ/tháng thì làm xuyên đêm xuyên tuần không thấy mệt, chứ code vì đam mê mà ko ra tiền thì nhanh oải lắm.
Cụ nghe anh Vượng nói chưa, anh ấy bảo một ngày anh ấy làm việc còn không có thời gian để ngẩng mặt lên, nhưng anh chỉ kêu thiếu thời gian chứ không thấy kêu mệt.

Em thích đi khắp nơi, nhưng là đi bằng ô tô của mình, chủ động tất cả nơi đi, nơi ăn uống, nơi nghỉ ngơi, nơi vui chơi, thế em mới thực sự vui và không biết mệt.

Chứ đi kiểu thụ động kiểu công ty em cho đi ấy nó kiểu không đi thì tiếc, free mà, còn đi thì cũng không hào hứng lắm, thôi tặc lưỡi đi ngắm đường ngắm phố tý cho nó biết.

Em hay đi tour ngắn ngày tối đa 2 ngày thôi ạ, cũng loanh quoanh miền bắc thôi ạ. Vừa rồi em làm chuyến 4 ngày 3 đêm. Tổng kết lại là chả phải làm gì, chỉ ăn, ăn xong lại lên xe đưa đi tham quan, tham quan xong lại về ks nghỉ ngơi.

Đi 4 ngày thôi mà em oải hết người, 1 chút nhớ gia đình. Lúc về đến nhà ông anh hướng dẫn viên lại chuẩn bị ngày mai dẫn tour mới bay vào miền trung tiếp.

Em chỉ ăn với chơi và ngồi xe có 4 ngày mà chán hết thằng người ra chỉ mong về nhà mà các bác hướng dẫn viên du lịch chạy xô liên tọi như thế cũng giỏi. Tất nhiên là họ phải có sức khoẻ thật tốt và yêu nghề.
Làm nghề nào ăn nghề đó bác ạ,
khi công việc đó mang lại cho con người niềm vui/ mang lại tiền bạc (hoặc cả 2) => mọi mệt mỏi nó đều nhẹ bẫng thậm chí còn thi vị.
Ngược lại giống như việc phải mặc cái áo chật chội sẽ làm người ta bức bối mệt mỏi.
đem tiêu chí của mình ra để tham chiếu sang việc của người khác nó sẽ khập khễnh bác ạ

Nowhere Man

Xe tải
Thu nhập thì em ko rõ, nhưng với vai trò khách du lịch thì em thấy làm hdv ko sướng. Khách có yêu cầu gì hay có trục trặc gì cũng phải cong đít lên mà đi xử lý, dù là vào đêm hôm. Mà 9 người 10 ý, kiểu gì trong đoàn cũng sẽ có người này người kia không hài lòng, nói này nọ khiến mình rất ức chế

muadem

Xe cút kít
Nghề này được cái tuyền tiếp xúc người xinh :D

caisua

Xe lăn
Thu nhập thì em ko rõ, nhưng với vai trò khách du lịch thì em thấy làm hdv ko sướng. Khách có yêu cầu gì hay có trục trặc gì cũng phải cong đít lên mà đi xử lý, dù là vào đêm hôm. Mà 9 người 10 ý, kiểu gì trong đoàn cũng sẽ có người này người kia không hài lòng, nói này nọ khiến mình rất ức chế
Họ thấy vui khi làm hài lòng được càng nhiều người càng tốt, càng oái oăm họ càng thấy mình lớn lên, nhiều kinh nghiệm hơn nên dù khó khăn vất vả tới đâu họ cũng tìm được niềm vui hay đêm hôm bị dựng dậy họ cũng ko thấy bực bội mà phàn nàn. 1 trong những nghề phải chịu áp lực cao nhất em thấy là cầu thủ đá bóng và em phục họ chỉ mới đôi mươi mà đã có được khả năng chịu đựng lớn đến thế

Musketeer

Xe buýt
Nghề này có hay có dở, nói chung phải có bản lĩnh, em biết nhiều người làm nghề này rơi vào cảnh ly hôn do nghề lắm.

anhtintin

Xe tải
Thu nhập ổn lắm lắm đấy các cụ, đợt e hay đi du lịch, cuối tour là mỗi người đều phải trích 1 phần cho HDV (quy định của cty lữ hành).
1 tour 50 người, mỗi người cho 5 đô, 1 tuần HDV tầm 1-2 tour.

Đại Ba

Xe điện
Có phải muốn đi hướng dẫn liên tục mà được đâu.

Đoàn thơm thì tối đa đi 15 ngày/tháng. Còn lại thì phải nghỉ cho anh em khác nó kiếm với chứ.

Còn đoàn khách không thơm thì... đi qua loa cho xong chuyện. Đi như vậy cũng chẳng mệt mỏi gì. Các cm đừng phản đối ý này, vì "tiền nào thì của ấy".

Taihoatu

Xe lăn
Thớt chủ yếu là khoe mình đc đi chơi với cq, chứ nghề nào chả cực

Xe_dap

Xe hơi
Kiếm tiền mà. Nghề nào mà chả có vất vả và sung sướng, hợp nghề thì vui ko hợp thì mệt :)

MinhKhoi2007

Xe tăng
Mình thấy chán nhưng họ lại thấy bình thường, đã là nghề thì quen thôi.

kaku223223

Xe tăng
Yêu nghề, phù hợp tính chất công việc và ra tiền thì không thấy mệt . Còn ko thì ..

Em trước cũng định theo nghề này, sau ko theo, có thằng bạn theo thì, Nghề này sướng lúc trẻ vì được đi đây đi đó, nhất là đi nước ngoài. Tiền lương cũng khá so với mặt bằng chung, cách đây 3-4 năm là 40-70 tr vào mùa cao điểm, có khi hơn nhiều. Người nào hướng ngoại thì luôn được tiếp xúc cái mới , rất thích.

Cái dở: phải đi suốt ngày, có gia đình rồi mà quăng vợ con ở nhà là dở. sức khỏe ko đảm bảo và phá sức, kể cả lúc ốm nhưng lỡ nhận tour rồi cũng phải đi. Hầu khách như hầu dâu trăm họ. Dễ tệ nạn , hao hụt tiền vì toàn vào điều kiện ăn chơi, giải trí.

Nha Trang@

Xe điện
Em có ông bạn già 50 rồi mà vẫn đang tập tành làm HDV du lịch. Ông ấy tuy cứng tuổi nhưng được cái có sức khoẻ tốt, tiếng Anh thành thạo, cao to đẹp trai lại hát hay đàn được... nên cũng kham nổi nghề. Hôm qua gặp nhau ông ấy bán than muốn nghỉ vì công việc áp lực quá mà thu nhập lại rất thấp, dẫn đoàn khách hơn 20 mạng đi cả ngày công ty trả 100k, tiền bo chia đôi với tài, tiền khách ăn uống mua sắm chia ba. HDV dailytour khách ghép cực vô cùng mà mâu thuẫn với tài thì thiếu điều muốn đấm nhau. Gặp tài xế bà con hàng họ với chủ công ty thì xác định nghỉ việc vì nó cứ chạy theo ý nó mặc xác khách với HDV. Nói chung công việc này nghe kể thì muốn bỏ việc ngay từ đầu luôn. Được cái trong đt toàn ảnh gái sexy không à.

Girl lai oto

Xe tải
Khi nghề nó làm ra tiền thì cụ sẽ ko mệt, nghề càng làm ra nhiều tiền thì cụ càng không mệt. Làm HDV mỗi lần đi tour được khách bo, dẫn khách vào cửa hàng được cửa hàng bo, thì cụ sẽ làm như cái máy vì mỗi lần nhận tiền sẽ tạo hưng phấn.
Cũng giống như nghề lập trình viên chẳng hạn, mỗi lần code xong lương đổ về toàn gần trăm củ/tháng thì làm xuyên đêm xuyên tuần không thấy mệt, chứ code vì đam mê mà ko ra tiền thì nhanh oải lắm.
Cụ nghe anh Vượng nói chưa, anh ấy bảo một ngày anh ấy làm việc còn không có thời gian để ngẩng mặt lên, nhưng anh chỉ kêu thiếu thời gian chứ không thấy kêu mệt.
Thu nhập cũng gọi là kha khá thôi cụ ạ, nhưng đa phần là anh chị em yêu nghề nên theo thôi. Công việc quá vất vả: giờ giấc luôn linh hoạt, dậy sớm đón khách ở sân bay, chờ khách ăn tối xong mới được về, đa phần đi chục ngày, xa nhà và không có nếp sinh hoạt thường ngày như người bố người mẹ đưa đón con đi học chẳng hạn.
Cái em thấy hay nhất của người HDV là vốn sống rất dồi dào, hoạt ngôn và giỏi xử lý các tình huống và đa phần lúc nào cũng vui vẻ.