[Funland] Làm lại giấy khai sinh?

Tiểungưnhi88

Xe điện
Hồi mình làm lại giấy khai sinh cho con ra phường họ có sổ trích lục mà. Tra ra là cấp có thấy huyện lưu hồ sơ đâu nhỉ. Còn vừa rồi gấu làm lại giấy khai sinh về quê xã không còn trích lục luôn có lẽ do lâu quá nên thất lạc. Nên đành phải trở về nhà làm lại tại nơi cư trú hiện tại.
Sổ khai sinh là sổ kép. Một quyển lưu ủy ban cấp xã. Một quyển chuyển lên cấp trên hàng năm.
Việc lưu trữ về thời gian TRC các địa phương ko thống nhất. Chỗ em đến năm 81. Còn trước không có sổ. Có địa phương lưu được những năm. Sáu mươi. Bảy mươi. Và cả trước nữa

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Hoặc bác có anh chị em người thân nào còn ở nơi đã đăng ký khai sinh thì nhờ họ ra UBND xã đó xin cấp bản trích lục cũng được. Đợt em làm cũng nhờ người quen xin giùm

Vâng. Bản của nhà cháu thì họ ghi là Bản sao ( trích lục)
Trường hợp của bác có thể không tìm thấy hồ sơ cũ nên họ ghi " Đăng ký lại"
Trường hợp nhà tôi thì nó hơi "đặc biệt" 1 chút thôi ạ.

Bác trích lục từ 2000 đổ lại đây, có lẽ họ còn lưu đâu đó.
Còn trước nữa, khả năng cao là chẳng còn cái chết tiệt gì.
Quen biết thì họ căn cứ cái Bản sao mà khổ chủ đưa đến, để cấp lại thôi bác.

Vì, trên thực tế, cái Giấy khai sinh nó cũng không ảnh hưởng lắm đến an ninh cuốc da, có lẽ vậy, nên việc cấp lại nó không quá khó khăn, dù có hay không có hồ sơ lưu hay trích lục.

hoviethung

Xe lăn
Cái đoạn gấu cụ làm đó, hồ sơ cũ sẽ đc dồn lên huyện, xã k lưu đc. Nếu lưu đc trên huyện thì lên huyện làm đc trích lục cụ ợ.
Cái này mình không rõ đường đi của hồ sơ. Chỉ biết là vừa rồi gấu làm hồ sơ làm lại giấy khai sinh tại phường nơi đang cư trú hiện tại và nhận giấy khai sinh tại đó. Còn tư pháp phường có gửi hồ sơ về nơi sinh cách cả ngàn cây số thì không biết.

Supercub_90

Xe điện
Ồ, vậy cụ cầm cái j chứng minh thông tin của cụ họ mới cấp chứ?
À, em cũng cầm theo bản sao ks cấp từ năm 1997, căn cước công dân. Em cũng có hỏi họ là "khi làm căn cước cũng đã khai đủ thông tin từ hộ khẩu rồi, anh tra trong đó xem", thì họ trả lời "cấp xã chưa được truy cập vào dữ liệu đó.

hoviethung

Xe lăn
Sổ khai sinh là sổ kép. Một quyển lưu ủy ban cấp xã. Một quyển chuyển lên cấp trên hàng năm.
Việc lưu trữ về thời gian TRC các địa phương ko thống nhất. Chỗ em đến năm 81. Còn trước không có sổ. Có địa phương lưu được những năm. Sáu mươi. Bảy mươi. Và cả trước nữa
Vừa rồi ông anh còn chụp lại giấy khai sinh cho mình. Có lẽ còn kẹp lại trong đống học bạ cũ. Giấy khai sinh thời xưa toàn viết tay cả. Mà chữ viết rất đẹp và cẩn thận nữa. Cũng là kỉ niệm đáng nhớ.

saotruc007

Xe tải
Website
www.cualim.com
Các cụ các mợ cho em hỏi, con nhà em bị mất giấy khai sinh thì giờ chỉ có thể xin trích lục, không xin làm lại được à

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Cccm có phải làm lại ko?

Nhiều chục năm ko cần đến giấy ks, nay có việc cần liêm quan chứng minh a em ruột. Sờ đến thì ko thấy bản gốc đâu, may còn 2 bản sao năm 1990 cấp xã.

E đã dùng 1 bản sao, còn 1 bản sao duy nhất. E định cầm bản sao đi xin cấp lại bản chính trc khi mất hết. Nơi sinh thì đã rời xa hơn 40 năm rồi, chắc ko còn lưu j.
Vậy cccm có trải nghiệm, kinh nghiệm j vụ này ko thì cho e biết với?
Em từng phải làm lại cho F1
Đầu tiên phải gặp tư pháp xã rồi tư pháp huyện nghe họ hướng dẫn rồi làm theo

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
E vừa điện hỏi ng thân bên đó, chắc ko khó j vì ng nhà trc làm chủ tịch, nay làm bí thư xã đó nữa.
Mấy hôm tới rỗi e sang và ng nhà dẫn ra xin lại trích lục là ok thôi

saotruc007

Xe tải
Website
www.cualim.com
Cụ làm lại giấy khai sinh hay là xin trích lục??? Em cũng đang đau đầu làm lại giấy khai sinh cho F1 mà về xã người ta bảo không làm được. :( Lên mạng thì viết là làm được. K biết đâu mà lần

hoviethung

Xe lăn
Các cụ các mợ cho em hỏi, con nhà em bị mất giấy khai sinh thì giờ chỉ có thể xin trích lục, không xin làm lại được à
Mợ làm lại bao nhiêu cái cũng được. Đến chỗ làm giấy khai sinh trước đó. Họ trích lục cho.

hoviethung

Xe lăn
Cụ làm lại giấy khai sinh hay là xin trích lục??? Em cũng đang đau đầu làm lại giấy khai sinh cho F1 mà về xã người ta bảo không làm được. :( Lên mạng thì viết là làm được. K biết đâu mà lần
Làm gì có chuyện đó?

E vừa điện hỏi ng thân bên đó, chắc ko khó j vì ng nhà trc làm chủ tịch, nay làm bí thư xã đó nữa.
Mấy hôm tới rỗi e sang và ng nhà dẫn ra xin lại trích lục là ok thôi
Nếu có quan hệ thì không khó đâu cụ

Xin trích lục thôi cụ
Làm lại Giấy khai sinh thì khó hơn rất nhiều, phải có mối quan hệ đủ cấp mới làm đc

HangB2

Xe điện
theo em biết thì hiện chưa cấp lại bản chính giấy khai sinh mà chỉ cấp trích lục, em làm cho F1 cách đây vài năm
Bị mất Giấy khai sinh bản chính phải làm gì? (luatvietnam.vn)
mợ làm tại nơi có hộ khẩu thường trú cũng được, không cần phải nơi đăng ký khai sinh, thủ tục cũng đơn giản thôi: khai trực tuyến (Cổng Dịch vụ công Quốc gia (dichvucong.gov.vn) + nộp hồ sơ trực tiếp

Muon_biet

Xe cút kít
Cccm có phải làm lại ko?

Nhiều chục năm ko cần đến giấy ks, nay có việc cần liêm quan chứng minh a em ruột. Sờ đến thì ko thấy bản gốc đâu, may còn 2 bản sao năm 1990 cấp xã.

E đã dùng 1 bản sao, còn 1 bản sao duy nhất. E định cầm bản sao đi xin cấp lại bản chính trc khi mất hết. Nơi sinh thì đã rời xa hơn 40 năm rồi, chắc ko còn lưu j.
Vậy cccm có trải nghiệm, kinh nghiệm j vụ này ko thì cho e biết với?
Đơn giản: qua Sở Tư Pháp.

Patriots

Xe lăn
Xin trích lục thôi cụ
Làm lại Giấy khai sinh thì khó hơn rất nhiều, phải có mối quan hệ đủ cấp mới làm đc
Trước đây nhà cháu có xin lại được bản gốc cấp lại ở Tây Hồ, thủ tục cũng dễ thôi. Ra phường rồi đợi hai tuần, giờ không thấy cấp lại bản gốc mà cấp trích lục, trích lục dùng như bản chính rồi. Cháu đi hợp thức hoá lãnh sự cũng được. Muốn xin lại giấy gì thì ra chỗ lần đầu họ cấp rồi xin.

suzi2012

Xe tải
Em vừa làm lại bản gốc cho cả 2 người nhà em. Vì không về làm trực tiếp được nên nhờ mẹ ruột làm. Giấy tờ đã dùng gồm có: bản sao công chứng giấy khai sinh cũ (may vẫn còn 1 bản), công chứng sổ hộ khẩu, CCCD, bằng tốt nghiệp (hoặc tờ khai lý lịch có dấu, trong đấy có tên bố mẹ), giấy uỷ quyền cho người làm giúp (bố mẹ ruột thì không phải công chứng giấy uq) . Về ubnd xã/phường cấp ban đầu để làm, xong luôn trong ngày