[Funland] Làm môi giới bds có giàu nhanh như lời đồn ko các cụ.

Yeuaibaygio

Xe container
Quê em tỉnh lẻ đất cũng tăng chóng mặt. Tình trạng giống y các cụ mô tả: thổi giá hàng ngày nhưng giao dịch thật chắc chả có mấy; đất ven đô hét ghê hơn đất nội đô; các ngõ to to tí giờ được rename thành "đường nhánh" cho nó hoành tráng.

Em cũng định làm mảnh be bé nhưng trước tình hình này em đang nghĩ lại.

Ai mua hồi 2-3 năm trước thì được. Giờ giá tăng gấp 2-3 lần, làm gì cho lại.
Nhiều người quen trên Fb thấy chuyển sang rao BĐS. Mấy người quen ngoài đời rủ em mua chung đất dự án. Sốt rần rần.

Chỉnh sửa cuối:

ngaruby

Xe máy
em cũng đang tìm hiểu về bđs đây, chứ giờ kinh doanh làm gì cũng khó khăn, nếu không có duyên thì cũng được học , được đào tạo thêm. mỗi lĩnh vực có chút kiến thức cũng hay

Đất Phòng giờ như điên đảo. Trong ngõ trong làng ở ven đô mà cũng hơn 10 củ. Em cũng đi xem nhiều nhưng toàn là đầu cơ F1 bán cho F2 rồi F3....ít thấy mảnh nào là người có nhu cầu thực sự. Cũng định lao vào tí mà hoang mang quá, lao vào xong ko rút ra được thì chết. Mà nghịch lý là đất ven đô đắt hơn nội đô. Cụ mà sang Dương Kinh, Dương Quan, An Dương thì chắc choáng luôn.
Cụ cũng xem đất ạ, em đi lượn an dương với kiến thụy, an lão mà thấy đất đắt hơn hồng bàng nên em nghỉ, chuyển sang hết cổ phiếu cho tiện.

Cụ cũng xem đất ạ, em đi lượn an dương với kiến thụy, an lão mà thấy đất đắt hơn hồng bàng nên em nghỉ, chuyển sang hết cổ phiếu cho tiện.
Oh em quần thảo bên mạn Đông Lãm, Phúc Hải đây chứ đâu,trong làng,ngoài rìa cánh đồng giá còn không tưởng.Nhắm được mảnh đẹp đẹp gọi môi giới đi nói chuyện thì chủ tăng giá rồi anh ơi,giờ đồng 2 mới bán.Chắc em phải suy nghĩ lại.
E rảnh thì đi nghiên cứu tí thôi, ổn thì mua, ko thì thôi, ít nhất thì cũng giúp mình khôn ra tí. Em thấy toàn bọn đầu cơ đi gom trước, xong chính chúng nó tung ra các vp bđs, khách nào mua thì bọn cò cứ hướng đến mấy lô chúng nó đầu cơ. Em thấy toàn F1, F2, F3 mua lại để đầu cơ chứ hiếm thấy người mua thực để xây ở. Bên Dương Kinh tung đủ tin đồn nào là Cầu Rào 3, dự án Vinhomes, dự án Dương Kinh new city, rồi Hoàng Hà Riverside.....như là hóa rồng đến nơi rồi ấy. Vừa rồi đi nhậu em thấy bọn buôn đất nó bẩu Dương Kinh sắp vỡ rồi, chúng nó chuyển sang An Lão hết rồi. Lại có đợt sóng mới ở An Lão. Có cái khu gì mà Seoul Home gần Tràng Duệ ý ạ, đang hot lắm. Em mò mẫm vào tận các làng bên An Dương tìm những mảnh đất do chính chủ nhà bán thì giá còn khủng khiếp hơn là mua lại của đội cò đất. Chắc dân cũng ảo tưởng, hét giá cao quá nên cò ko mua, gặp em vào cũng hét như thế. Tràng Cát cũng khiếp vía. Trước ai cũng chê vì bãi rác, giờ động vào toàn hơn 10tr/m2 trong ngõ.

Nghe nói các công ty BĐS thổ cư này có phương thức hoạt động như sau, chia ra: Đầu chủ (tìm nguồn: đi tìm nhà cần bán, đàm phán, ép giá, chốt mức % hoa hồng, ký cam kết với chủ nếu bán được nhà), đầu khách (bán nhà: đăng tin bán, dẫn khách - trước khi đi xem nhà phải ký cam kết đi xem, chốt giá). Mức % hoa hồng công ty thu về thường đòi chủ nhà từ 3% đến 10% (tùy độ khó dễ của căn nhà cần bán). Nếu giả sử mức hoa hồng công ty thu về là 3%, sau khi trừ chi phí cho: Đầu chủ, công ty, bảo kê, phòng ban, thuế.... thì Đầu khách (cò đi bán) nhận được 0,66%. Như vậy nếu nhận được 36,5 triệu thì công ty thu của chủ nhà 166tr, giá trị căn nhà giao dịch tầm 5,5 tỷ. Em nghe nói như vậy, có cccm nào trong nghề xác nhận giúp e cái xem có đúng không?
Em có bán 2 cái nhà ở HP thì thấy ví dụ dưới 1 tỷ phí là 2%. Trên 1 tỷ phí là 1% chứ làm gì mà nhiều thế đâu nhỉ.

quanghong77

Xe hơi
E rảnh thì đi nghiên cứu tí thôi, ổn thì mua, ko thì thôi, ít nhất thì cũng giúp mình khôn ra tí. Em thấy toàn bọn đầu cơ đi gom trước, xong chính chúng nó tung ra các vp bđs, khách nào mua thì bọn cò cứ hướng đến mấy lô chúng nó đầu cơ. Em thấy toàn F1, F2, F3 mua lại để đầu cơ chứ hiếm thấy người mua thực để xây ở. Bên Dương Kinh tung đủ tin đồn nào là Cầu Rào 3, dự án Vinhomes, dự án Dương Kinh new city, rồi Hoàng Hà Riverside.....như là hóa rồng đến nơi rồi ấy. Vừa rồi đi nhậu em thấy bọn buôn đất nó bẩu Dương Kinh sắp vỡ rồi, chúng nó chuyển sang An Lão hết rồi. Lại có đợt sóng mới ở An Lão. Có cái khu gì mà Seoul Home gần Tràng Duệ ý ạ, đang hot lắm. Em mò mẫm vào tận các làng bên An Dương tìm những mảnh đất do chính chủ nhà bán thì giá còn khủng khiếp hơn là mua lại của đội cò đất. Chắc dân cũng ảo tưởng, hét giá cao quá nên cò ko mua, gặp em vào cũng hét như thế. Tràng Cát cũng khiếp vía. Trước ai cũng chê vì bãi rác, giờ động vào toàn hơn 10tr/m2 trong ngõ.
Công nhận cụ ạ, ngõ An Lão xa tít tắp gần sang Hải Dương cũng gần 10tr/m2, em ko hiểu kiểu gì luôn. Em nghĩ bụng chắc dân người ta ra hết vùng khỉ ho cò gáy ở hết rồi nên mới cao như thế, chứ còn kiểu gì nó cũng phải như vết dầu loang, gần trung tâm mới đắt sau đó lan ra xa, đây thì ngược lại.

lykai

Xe tăng
Em mới bán mảnh đất lãi 150tr nhưng phải qua 2 lần cò, mỗi cò kiếm chênh 80tr. Tính ra cò còn hiệu quả hơn nhà đầu tư.

Công nhận cụ ạ, ngõ An Lão xa tít tắp gần sang Hải Dương cũng gần 10tr/m2, em ko hiểu kiểu gì luôn. Em nghĩ bụng chắc dân người ta ra hết vùng khỉ ho cò gáy ở hết rồi nên mới cao như thế, chứ còn kiểu gì nó cũng phải như vết dầu loang, gần trung tâm mới đắt sau đó lan ra xa, đây thì ngược lại.
Như em nói bên trên, do bọn đầu cơ lập ra các phòng môi giới BĐS để lái người mua. Ví dụ đợt rồi em đi xem cũng cỡ 10 mảnh ở khung giá 500- 1 tỷ. Cứ mảnh nào em xem xong mà chưa ưng là hôm sau nó bảo có người mua ngay. Em nhẩm đếm 1 tuần đến 5 mảnh như thế. Ngồi bấm máy tính ngay. Tính đơn giản 2% môi giới cho mảnh 500tr thì 1 tuần ăn ở riêng chỗ em 5 mảnh đã là 50tr rồi. Chưa kể các chỗ khác. Thậm chí 1 mảnh nó môi giới cho F1 thu 2%, rồi chính mảnh đấy lại môi giới cho F2, F3...thu đều 2%, như thế tiền nó khủng khiếp lắm. Mà 1 tuần kiếm 50tr kiểu gì vẫn đi con xe máy cà tàng dùng iphone 6. Tầm đấy khéo cưỡi Mẹc tới nơi rồi ấy chứ. Rồi người mua non tay về cứ kháo nhau bảo mình chần trừ người khác mua mất, xong cứ tiếc. Rồi khéo lao vào thì mình chính là nạn nhân, ôm xong ko thoát hàng đi được. Em thấy sự vô lý như thế nên cứ xem chơi, kệ đến đâu thì đến. Em còn biết nó gom sạch đất ở 1 xã rồi lập hẳn 1 văn phòng môi giới ở đấy để phục vụ cho các nhà đầu cơ thứ cấp cơ.

Đây là BĐS thổ cư ở thổ đu, còn ở tỉnh thì e ko bít. Như cụ nói thì 980tr mất 2% là gần 20tr; 1,1 tỷ mất 1% là 11tr thui ah. Tùy nhà tùy đất khi làm việc cụ thể nó mới ra con số, mức % chỉ là xu xi tượng trưng trong khoảng thôi. Chứ tầm 10-20tr tiền môi giới, chia bao cửa, bao chi phí thì ai làm ^*
p/s: e ko làm gì liên quan tới bđs nhe, chỉ nghe nói thui
Em bán 2 cái nhà tỷ lệ chung chỉ vậy thôi. Giá là do em phát, cò chỉ dẫn khách hộ. Em đưa tiền cho cò mà.

TieuFu

Xe container
trước em có giới thiệu cho đứa em họ bạn em mua mảnh đất của ông bác gần nhà trị giá hơn tỏi, giao dịch thành công em đc ông bác đưa cho 10tr và đứa em mời bữa bia, chả biết như thế là ít hay nhiều
Không ít không nhiều

clpharm

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là giàu, vừa bán mảnh đất 8 tỏi, phí môi giới 80tr :D Mà hình như thằng cu còn ăn cả người mua nữa thì phải. Năm làm chục mảnh là siêu giàu =D>

Dangminhquan

Xe điện
Như em nói bên trên, do bọn đầu cơ lập ra các phòng môi giới BĐS để lái người mua. Ví dụ đợt rồi em đi xem cũng cỡ 10 mảnh ở khung giá 500- 1 tỷ. Cứ mảnh nào em xem xong mà chưa ưng là hôm sau nó bảo có người mua ngay. Em nhẩm đếm 1 tuần đến 5 mảnh như thế. Ngồi bấm máy tính ngay. Tính đơn giản 2% môi giới cho mảnh 500tr thì 1 tuần ăn ở riêng chỗ em 5 mảnh đã là 50tr rồi. Chưa kể các chỗ khác. Thậm chí 1 mảnh nó môi giới cho F1 thu 2%, rồi chính mảnh đấy lại môi giới cho F2, F3...thu đều 2%, như thế tiền nó khủng khiếp lắm. Mà 1 tuần kiếm 50tr kiểu gì vẫn đi con xe máy cà tàng dùng iphone 6. Tầm đấy khéo cưỡi Mẹc tới nơi rồi ấy chứ. Rồi người mua non tay về cứ kháo nhau bảo mình chần trừ người khác mua mất, xong cứ tiếc. Rồi khéo lao vào thì mình chính là nạn nhân, ôm xong ko thoát hàng đi được. Em thấy sự vô lý như thế nên cứ xem chơi, kệ đến đâu thì đến. Em còn biết nó gom sạch đất ở 1 xã rồi lập hẳn 1 văn phòng môi giới ở đấy để phục vụ cho các nhà đầu cơ thứ cấp cơ.
Cò nó chỉ cần cụ hỏi đến mảnh đất đó lần thứ2 là biết cụ đã có tư tưởng quan tâm rồi,thế nên nó nói cọc rồi cụ càng sốt ruột.Nhiều khi mảnh đấy đã bán được đâu.Hôm trước hỏi hôm sau đã có người cọc,nó chỉ chờ cụ nhảy vào là cười hí hí ngay.

khoinguyen

Xe điện
Em có chung cư muốn bán, tầm 30 triệu/m vuông, trị giá muốn bán khoảng 3 tỷ, thoả thuận với một chú môi giới sẽ nhận được 1% nếu giao dịch thành công... mấy tháng rồi chưa xúc tiến được. Em nghĩ làm sale bsd cũng ko dễ chốt hàng đâu, mất thời gian vô cùng.

Lucifer2306

Xe tăng
Em có chung cư muốn bán, tầm 30 triệu/m vuông, trị giá muốn bán khoảng 3 tỷ, thoả thuận với một chú môi giới sẽ nhận được 1% nếu giao dịch thành công... mấy tháng rồi chưa xúc tiến được. Em nghĩ làm sale bsd cũng ko dễ chốt hàng đâu, mất thời gian vô cùng.
Thế thì cụ kiểm tra lại xem chú môi giới cụ nhờ đã chuẩn chưa? Nó chuyên bán nhà thổ cư mà cụ nhờ chung cư, hoặc chuyên chung cư Hà Đông mà cụ bán chung cư Hoàn Kiếm thì cũng khó vì không cùng tệp khách hàng. Khi ấy, cò sẽ dồn sức bán sản phẩm khác khả thi hơn.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

7usd

Xe điện

Mr.duongpk

Đi bộ
Chị hàng xóm nhà em bỏ bán rau ở chợ rồi. Chị bây giờ sang buôn bán môi giới bất động sản. Quần áo chỉnh tề, iPhone pro bây giờ toàn nói tiền tỷ thôi.
Buôn bán có hội có thuyền mà.
Đúng là Covid đảo lộn tất cả.
Vậy ngon quá cụ nhỉ.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ bán miếng 8 tỏi thì khi ra công chứng áp thuế nhà nước mức giá bao nhiêu, chia các mốc thanh toán thế nào? Em thấy thực trạng bây giờ: giá trong hợp đồng để tính thuế (có tính pháp lý), với giá trong hợp đồng thực tế (2 bên thỏa thuận-có tính rủi do cao), như vậy người mua có vẻ thiệt thòi khi phát sinh tranh chấp.
Nếu ông A bán cho ông B mà ông B muốn khai mức giá thật thấp để né thuế thì sau này khi ông B bán tiếp cho ông C lúc đó mà tính thuế thu nhập thì ông B toi vì chênh lệch lúc mua và bán khá nhiều . Chạy đâu cho thoát :(

• Vodka
Reactions: Aug

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Ông B bán cho ông C thì ông C vẫn chọn phương án là khai mức giá thật thấp như ông B mua của ông A. Thực tế bây giờ giao dịch toàn ở 2 mức giá (giá đóng thuế và giá thỏa thuận), và đa số vẫn trót lọt thế mới tài.
Tùy chính sách tính thuế thu nhập cụ ơi ! ông C mà sợ sau bị tính thuế thì ông ý nhất định không chịu khai thấp thì ông B phải chịu thôi .