[Funland] Làm nhà - Những chuyện cười ra nước mắt.

biển xanh06

Xe điện
Xây được nhà ở Hà Nội là cả vấn đề, có ông xây xong hao mất gần yến thịt lý do nhiều lắm như ko chọn được thợ chuyên nghiệp, bị hàng xóm củ hành rồi cơ quan chức năng quay tiền, thế nên mấy ông bất động sản vẫn xây nhà bán được.

Có nhà xây tường rồi nhưng hàng xóm ko cho trát, em tư vấn cho làm một vách thạch cao trong nhà cách tường 5cm, nếu có thấm từ ngoài vào cũng không ảnh hưởng đến tấm thạch cao, chấp nhận mất ít diện tích.

nucky

Xe đạp
các cụ cho e hóng chút!

phongpts2000

Xe tải
Em xây cái nhà nghỉ ngoài đảo Cô Tô mới thật vất vả làm sao tụt gần chục cân sáng dậy sớm cùng thợ, tối thức muộn hơn thợ vì còn dọn dẹp.Tuy nhiên lại có nhiều kinh nghiêm hơn:
Thứ nhất: Luôn luôn phải có hợp đồng xây dựng dù là thầu thô hay cả hoàn thiện.
Thứ hai: Phải có giám sát xây dựng theo em là người thuộc công ty cung cấp bản vẽ là chuẩn nhất, mình đã nghiên cứu kỹ bản vẽ kỹ thuật của nhà rồi thì cứ thế mà làm thôi. Tuy nhiên mình vẫn phải để ý đến công trình hàng ngày.
Thứ ba: Yêu cầu KTS lên dự toán chính xác nhất có thể tính toán kỹ vật liệu để tránh phát sinh thấp nhất có thể.
Thứ tư: Kể cả thợ điện nước cũng phải hợp đồng kỹ, cái gì thỏa thuận bằng mồm y rằng trăm thứ phát sinh :P
Ngu ý của em chỉ thế thôi :))

nhchaiduong

Xe tải
... xây dựng nhiều vấn đề lắm

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Câu chuyện đến đây thì tất cả do cả nể, cụ chủ thớt kể tiếp đi.
P/S: Cụm mấy chữ "sml" có nghĩa là gì mà giờ em thấy tụi xì tin hay dùng quá cụ ạ ;))
Tuổi như em thì hiểu là "Sập mặt l.ồn " cụ ạ. Không biết thời hiện đại có khác không?:D

Hưng kiều

Xe tải
Em chả có thời gian.bèn ngắm nhà xây sẵn.thấy tương đối mua luôn.thời gian để làm việc khác ra tiền nhiều hơn.thôi nghĩ thoáng dùng chục năm xong thay đổi nội thất là vừa.kệ cm nó đến đâu thì đến

Tự xây nhà là một cực hình, em toàn khoán phần thô cho một công ty. Còn nội thất phải là thợ nội thất.

Khoán thẳng cho cty họ phải làm đúng thiết kế, nếu sai phải làm lại. Họ sẽ làm đúng thiết kế.

Nội thất cần phải thiết kế tổng thể, chọn vật lệu và lại khoán cho một nhóm thợ. Họ sẽ làm tốt hơn.

Luôn luôn nhẹ nhàng, mềm dẻo nhưng phải kiên quyết trong các quyết định.

Kinh nghiệm xương máu rồi.
Cụ đúng là 1 người thông minh,đúng là 1 người có xiền,nếu có xiền như cụ ai cũng sẽ như cụ:P:P:P:P:P

LehmanBrothers

Xe điện
Em xây cái nhà nghỉ ngoài đảo Cô Tô mới thật vất vả làm sao tụt gần chục cân sáng dậy sớm cùng thợ, tối thức muộn hơn thợ vì còn dọn dẹp.Tuy nhiên lại có nhiều kinh nghiêm hơn:
Thứ nhất: Luôn luôn phải có hợp đồng xây dựng dù là thầu thô hay cả hoàn thiện.
Thứ hai: Phải có giám sát xây dựng theo em là người thuộc công ty cung cấp bản vẽ là chuẩn nhất, mình đã nghiên cứu kỹ bản vẽ kỹ thuật của nhà rồi thì cứ thế mà làm thôi. Tuy nhiên mình vẫn phải để ý đến công trình hàng ngày.
Thứ ba: Yêu cầu KTS lên dự toán chính xác nhất có thể tính toán kỹ vật liệu để tránh phát sinh thấp nhất có thể.
Thứ tư: Kể cả thợ điện nước cũng phải hợp đồng kỹ, cái gì thỏa thuận bằng mồm y rằng trăm thứ phát sinh :P
Ngu ý của em chỉ thế thôi :))
Cụ làm nhà bên đảo xong rồi à , làm ngoài đảo thì đến đội chuyên còn ốm người tìm quân.

Em thì có một nhận xét : bất kỳ công trình nào chủ nhà có vấn đề thanh toán sẽ ko có sp tốt, nhẹ thì cãi nhau nặng thì đổi thợ, hỏng nhà. Em làm việc chỉ thấy rủi ro ở thanh toán , ông nào hỏng nhà cứ chê bai này nọ là thợ lởm thì với em đó chỉ là che giấu bên ngoài thôi. Chủ nhà chuẩn về làm việc : thanh toán+ nghiệm thu thì thợ nể một phép, chỉ sợ chủ ko làm đc việc đó.

Jamebonds

Xe container
Các cụ cho e hỏi nhà e có cái cầu thang thoát hiểm thì bề mặt làm thế nào cho rẻ nhất mà vẫn ko bị mẻ ạ

Jamebonds

Xe container
Em xây nhà cách đây mấy năm. Em nghĩ xây nhà chắc ai cũng gặp vấn đề, không lọ thì chai. Nhà em thì trục trặc đủ đường.
Về thợ, nhà em bọn thợ đang làm dở thì cãi nhau rồi bùng mất, vứt lại chỏng chơ cái nhà. Em phải gọi đội khác đến làm nốt. Cho nên, kinh nghiệm là đưa tiền bọn nó ít thôi, trả nhỏ giọt chứ k đưa 1 cục.
Cũng đội thợ đó, 1 thằng bị thanh sắt dầm phi 18 rơi từ trên cao xuống, xuyên qua áo, xuống quần, cắm xuống đất mà chỉ rách da (sô nó sao đỏ thế), sau đó khi đang làm đến tầng 6 thì nghịch ngu, ngồi lên tường rồi cắm khoan vào để khoan đúng cái tường đó và ngã lộn xuống đất. May không chết. Ngã từ tầng 6 mà không chết đúng là phước 3 đời nhà nó. Em đưa nó đi viện, chiếu chụp thì chỉ rạn xương hông, gãy tay, còn lại không gãy cái nào khác nữa, đầu óc không sao. 1 thằng khác cầm cưa thế nào mà phay vào chân, mất luôn gần 1/3 bàn chân. Đưa đi viện kịp nên nối lại được. Nhà em cũng mất mấy triệu cho nó.
Sau mấy vụ tai nạn, nhà em mời thầy đến xem (lúc khởi công đã mời thầy khác làm lễ), thầy bảo mua 2 cái bình vôi đặt vào nhà, chả cúng bái gì hết, nhưng từ sau đó trở đi làm nhà không gặp vấn đề gì nữa.
Về VLXD, đi tham khảo giá xong đến làm việc với thầu VLXD. Sau mấy đợt lấy vật liệu lại phải đi tham khảo rồi quay lại mặc cả tiếp. Không thể tin tưởng 1 for forever được.
Về giám sát, em bị dính giống cụ chủ thread, giám sát ăn giơ với thợ và bọn VLXD. Em phát hiện ra nên thôi chả thuê giám sát gì sất. Tự em làm. Lúc nào bận quá thì nhờ bố em với ông bác.
Nhà cụ xây ghê nhỉ

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Em đang làm nhà...Chú ruột em làm thầu công.

Khả năng của Chú là điều không có gì phải phàn nàn: 30 năm kinh nghiệm thi công từ nhà cấp 4 đến ks 5 sao; từ cái liều xập xệ đến nhà cao vài chục tầng....

Khó xử 1: Em có mấy ông bạn chuyên môn xây dựng: Cầu cống có, nhà dân dụng có...nghe tin em khởi móng, ông nào cũng tới xem giúp. Mỗi ông lấy một tập bản vẽ về nghiên cứu.

=> Kết quả: Cùng một vấn đề, mỗi ông bạn chỉ đạo em một kiểu...Nên, cho dù cái CPU đa lõi, siêu phân luồng của em khá tốt nhưng cũng ko thể xử lý được, đành làm thinh và để cho Chú tự xử (vì tin vào khả năng của Chú). Mấy ông bạn thì trách "sao chi tiết đó tao nhắc rồi mà mày không làm..." :D

Khó xử 2: Dù được khuyến cáo là thợ điện nước phải đi chung với thợ hồ, nhưng do một ông anh thợ điện/nước hàng xóm của ông già vợ nói "Chú cho anh xin phần điện nước nhé, chổ anh em với nhau anh sẽ làm tốt nhất cho chú...bla...bla". Ông này thì mới vào nghề được 2-3 năm...em gật đầu với ông này mà không tham vấn ý kiến của Chú.

Kết quả là ông anh hàng xóm đấy không có biện pháp thi công, cứ vát búa là nhè mấy cái dầm mà đục. Thấy không ổn, sau 2 ngày đầu tiên em buột phải dừng.

Nhờ Chú kêu một đội thợ điện nước khác, trước khi thi công họ khảo sát lại toàn bộ hiện trạng và mời mình tham gia. Kết quả: Nước toàn chảy ngược, keo dán không dính, đặc biệt là các ống dẫn toilet không sử dụng được. => Thiệt hại một đống tiền do đội thợ ban đầu thiếu kinh nghiệm.

Ông anh hàng xóm quay lại trách em này nọ, nhứt hết cả đầu. :(

.....(còn tiếp)....

Kinh nghiệm 3: Trước khi xây nhà, em đi khảo sát vật liệu xây dựng rất kỹ. Gần như tất cả các nguồn quen biết đều chỉ về một ông trùm VLXD. Đến làm việc thì giá VLXD của ông này thấp hơn những đại lý khác khá nhiều.

Cẩn thận em tìm hiểu sâu hơn về ông này thì phát hiện: Sau 1-2 đợt vật liệu đầu tiên, ông này sẽ đến mời chủ thầu hoặc thủ kho đi nhậu và...đề nghị cưa đôi. Hậu quả là sắt thép, gạch xây sẽ bị thay đổi khối lượng và chủng loại. Thằng bạn em còn dính vụ HĐ thì xi măng loại A, khi giao thì độn xi măng loại B...

=> Bất kỳ cái gì có giá thấp đột biến so với thị trường đều có nguyên do của nó :D

Kinh nghiệm kế tiếp: Ông thợ điện nước (lúc đầu) mang cái ống Fi 168 làm ống thoát phân hầm cầu. Cưa cưa, đục đục cả ngày cũng xong. Chiều, ku KTS tạt qua xem phản ứng gay gắt: "Cái ống quá to, nước xả không đủ dâng nên sẽ đọng phân trong ống chứ không trôi xuống bể phốt. Nhà có 4 người, 2 cái toilet, chứ đâu phải khách sạn vài ba chục tầng....=> Y/c tháo ra ngay".

Ông thợ nước thì "thằng KTS học hành chả biết gì, ống càng to thì càng tốt chứ sao...bla...bal...". Cháu nghe KTS nói hợp lý nên y/c ông thợ nước tháo hết ra đổi sang ống Fi114 như thông thường.

Bài học ở đây: Những thợ thiếu KN thường hay thích "phát minh". Đại đa số các phát minh đó là gây hậu quả. :D
:)) nhà cũ em hồi làm cũng nhờ người quen =.=' sau em thuê hết, mình thuê nó sai còn chửi được, quen biết tí nói nhau khó :(

Jamebonds

Xe container
E xây nhàn tênh vì khoán gọn cho 1 cty, thuê riêng 2 TVGS. Mỗi tội hình như hơi bị tốn kém so với tự xây

rangerlott

Xe tải
Website
chongthamsepna.com
Em là gái mà đứng ra xây 2 cái nhà rồi. Lần nào xây cũng tụt 2-4kg. Xog đủ thứ tai bay vạ gío. Có lần có ông say rượu còn đòi chạy vào đánh thợ sơn nhà em cơ. Lý do rất củ chuối là rơi đồ quay lại nhặt làm ông ý phải phanh xe gấp. May mà thợ sơn hiền, nhịn chạy tót vào nhà luôn, chứ ko lại cà khịa đánh nhau luôn. Xong ông thợ nước tự dưng đi tháo đồng hồ nước ra, vứt ngoài vỉa hè, trộm nhặt luôn. Hôm sau nhà máy nước lên làm việc, và vô vàn chuyện nữa. Nói chung là em cạch đến già. Lần sau mua có nhà sẵn ở luôn. Cần thì sửa lại nội thất thôi chứ mỗi lần xây nhà xong đúng là tổn thọ. Chưa kể đến món tâm linh.

lieugl

Xe tải
Cụ làm nhà bên đảo xong rồi à , làm ngoài đảo thì đến đội chuyên còn ốm người tìm quân.

Em thì có một nhận xét : bất kỳ công trình nào chủ nhà có vấn đề thanh toán sẽ ko có sp tốt, nhẹ thì cãi nhau nặng thì đổi thợ, hỏng nhà. Em làm việc chỉ thấy rủi ro ở thanh toán , ông nào hỏng nhà cứ chê bai này nọ là thợ lởm thì với em đó chỉ là che giấu bên ngoài thôi. Chủ nhà chuẩn về làm việc : thanh toán+ nghiệm thu thì thợ nể một phép, chỉ sợ chủ ko làm đc việc đó.
nhà e cũng đang hoàn thiện sắp xong rồi.nói chung là thợ vn mình chán lắm,làm ẩu chỉ biết tiện cho mình.nhà e tiền nong đầy đủ,cơm bưng nước rót tận nơi mà nó vẫn còn xây lệch được cái nhà,bảo nó thì nó còn cãi đất nhà e méo.e điên qua cầm cả sổ đỏ ra cuối cùng lại phải đập cái cửa đi chỉnh lại,giờ không biết có kịp ăn tết không?

avid_liquid

Xe buýt
Website
promedia.vn
Chúc mừng cụ đã lựa chọn đúng. Như E đã nói ".... hãy tìm Kiến trúc sư làm tốt và có tâm..." làm nghề có người hay, người dở, người làm được việc và có người tốt nghiệp KTS nhưng ra trường tìm việc khác...Để làm tốt nghề ngoài yêu thích, tìm tòi và phải biết học hỏi, rút kinh nghiệm từ những công trình đã được xem, được làm... Quan trọng không được bảo thủ. Còn E khẳng định với cụ. Nếu cụ thuê một KTS đúng nghĩa có kinh nghiệm, có tài thì chẳng ông thợ nào qua mặt được...;)
Làm thế nào để biết và thuê được KTS như cụ nói ạ ?