[Funland] Làm nhà - Những chuyện cười ra nước mắt.

gianghn12

Xe tải
Em rút được kinh nghiệm sau khi làm nhà là không bao giờ tự xây nhà nữa, đi mua nhà xây sẵn cho đỡ mệt

vihali

Xe container
2 tuần trước em mới quyết xây nhà vì xóm nâng đường mà nhà em đã nâng 2 lần nên đập đi xây lại to hơn. Nhà cũ bố em xây 3 lần mới xong 3 tầng, chắp nối nên diện tích 50m2 mà ko đc bao nhiêu. Nay em xây 3 tầng, mặt sàn 90m2.

Em đang nhờ cu em làm KTS thiết kế. Người nhà nên chỉnh sửa các phương án thoải mái. Em chả tư vấn ai, cứ theo nhu cầu mà 2 ae bàn để sửa.

Xin giấy phép, em nhờ 1 anh bên địa chính phường. Nhà trước bảo 5 củ là họ lo cho tất, chỉ xuất hiện hôm đổ móng.

May là nhà em bên cái đầm, nay họ san phẳng nên xe to vào ngon nhưng phải làm việc với chủ bãi. Em thuê chủ bãi phá dỡ, đào móng luôn. VLXD có lẽ cũng mua ở tay này để đi cho tiện.

Điện nước nhờ 1 chú điện nước trong xóm.

Cửa nẻo, nội thất, em chưa có kế hoạch.

Với tiến độ thế này thì 3 tuần nữa em có thể khởi công ko hay phải lên cả phần cửa và nội thất nữa?

Kaminki

Xe đạp
Em thì có một nhận xét : bất kỳ công trình nào chủ nhà có vấn đề thanh toán sẽ ko có sp tốt, nhẹ thì cãi nhau nặng thì đổi thợ, hỏng nhà. Em làm việc chỉ thấy rủi ro ở thanh toán , ông nào hỏng nhà cứ chê bai này nọ là thợ lởm thì với em đó chỉ là che giấu bên ngoài thôi. Chủ nhà chuẩn về làm việc : thanh toán+ nghiệm thu thì thợ nể một phép, chỉ sợ chủ ko làm đc việc đó.
Chả nể nang gì đâu cụ . Xong mỗi đợt (móng/ mái) thì ngày hôm sau em luôn là người gọi cai/ nhà cc vlxd đến thanh toán cho gọn. Nhà em đang làm đây, thanh toán 3 đợt rồi này. Những lần đầu đều thanh toán sớm hơn so với thời hạn ghi trong hợp đồng (hđ ghi 10 ngày sau khi blah blah....nhưng em thanh toán luôn vì thấy họ vất vả và cũng muốn nhanh nhẹn cho họ), đến đợt này/ tháng này thợ làm việc kiểu uể oải, nghỉ/ đi không thèm báo, thích thì nghỉ thích thì đi, thích thì đến lèo tèo 2,3 người xong làm kiểu chấm mút tí rồi nghỉ nửa ngày (vẫn đang xây thô) nên hết đợt em không thanh toán sớm nữa mà để đúng hạn thì nó ỉ ôi 2 lần không được cả lũ nó ko thèm đến luôn, thi gan cùng chủ nhà . Em khó chịu mà chưa biết phải làm gì, bực mình thật sự.

LehmanBrothers

Xe điện
Chả nể nang gì đâu cụ . Xong mỗi đợt (móng/ mái) thì ngày hôm sau em luôn là người gọi cai/ nhà cc vlxd đến thanh toán cho gọn. Nhà em đang làm đây, thanh toán 3 đợt rồi này. Những lần đầu đều thanh toán sớm hơn so với thời hạn ghi trong hợp đồng (hđ ghi 10 ngày sau khi blah blah....nhưng em thanh toán luôn vì thấy họ vất vả và cũng muốn nhanh nhẹn cho họ), đến đợt này/ tháng này thợ làm việc kiểu uể oải, nghỉ/ đi không thèm báo, thích thì nghỉ thích thì đi, thích thì đến lèo tèo 2,3 người xong làm kiểu chấm mút tí rồi nghỉ nửa ngày (vẫn đang xây thô) nên hết đợt em không thanh toán sớm nữa mà để đúng hạn thì nó ỉ ôi 2 lần không được cả lũ nó ko thèm đến luôn, thi gan cùng chủ nhà . Em khó chịu mà chưa biết phải làm gì, bực mình thật sự.
Cụ chưa biết thì cụ tham khảo cách này : thay thợ khác . Cụ làm một lần còn ngại thay chứ em ko thay thì em cũng bị thay :D . Quan trọng là mình làm chuẩn chỉ thì người khác nhảy vào vá họ ko ngại. Cụ tính được trước trong 2 ngày phải gọi tới đội thứ 4 mới có thợ làm, 3 ông khác đến xong mình lắc đầu dù có đội quen.

Có một vấn đề nhiều chủ nhà luôn nghĩ : tiền mình thì mình thích làm gì mình làm . Vậy thợ của em thích làm gì là do em chứ ? Ko ai đúng cả, làm việc dựa theo sự đồng ý từ trước. Làm kte ko nên cả nể, em cho là vậy.

Kaminki

Xe đạp
Cụ chưa biết thì cụ tham khảo cách này : thay thợ khác . Cụ làm một lần còn ngại thay chứ em ko thay thì em cũng bị thay :D . Quan trọng là mình làm chuẩn chỉ thì người khác nhảy vào vá họ ko ngại. Cụ tính được trước trong 2 ngày phải gọi tới đội thứ 4 mới có thợ làm, 3 ông khác đến xong mình lắc đầu dù có đội quen.

Có một vấn đề nhiều chủ nhà luôn nghĩ : tiền mình thì mình thích làm gì mình làm . Vậy thợ của em thích làm gì là do em chứ ? Ko ai đúng cả, làm việc dựa theo sự đồng ý từ trước. Làm kte ko nên cả nể, em cho là vậy.
Vâng em cũng đang tính nước đó. Chuẩn chỉ thì em không lo vì em có được bạn giám sát quá ok. Có điều hở ra là đổi thợ mới thì cũng không hay ho gì

LehmanBrothers

Xe điện
Vâng em cũng đang tính nước đó. Chuẩn chỉ thì em không lo vì em có được bạn giám sát quá ok. Có điều hở ra là đổi thợ mới thì cũng không hay ho gì
Đúng là nhiều lúc cần phải dứt khoát đấy, em làm có đội càng làm càng thấy kém đi. Em gọi vào làm mà ko bảo được thì giỏi em vẫn thay, nguyên tắc là vậy. Cty cũng thế thôi, mình chỉ là người trung gian trong mọi vai trò. Cụ tới mục hoàn thiện vai trò ko khác tổng thầu mấy, tiếp 7-8 ông thì cụ hiểu nhiều khi ăn hành ăn ớt là vậy :D . Thi ko ăn ớt thế mà cay - Tú Xương :D .

Escave

Xe buýt
Nghe các cụ kể chuyện xây nhà mà hãi quá, e mới xây xong năm ngoái, chắc tại số e son, gần đến ngày khởi công vưỡn chưa tìm đc thợ, may quá cách khoảng 1 tuần thì thấy nhà hàng xóm động thổ, sang nhòm nhòm thấy chú em cai thầu đang căng dây, giác móng nom rất cẩn thẩn>>>ô hô đây roài...:D, bẩu với chú e "lát xong việc qua anh uống nước nhá"....:D. Thật sự là em phải dùng từ "tuyệt vời" khi e đc chú e nhận lời thi công, ko sảy ra bất cứ 1 sai sót nào, và khi thi công còn tư vấn cho e thay đổi 1 số trong thiết kế mà qua quá trình sử dụng e thấy hợp lý vô cùng, và những thay đổi đó đều làm cho việc thi công khó khăn hơn 1 chút. E có lấy sơn dulux của chú e Hồng trên of nhà mình, chú e qua khảo sát cũng phải thừa nhận là thợ xây thi công quá chuẩn, tường trát phẳng lắm rồi, thích thì bả matit cho bóng tường và đỡ hao sơn thôi, còn ko bả thì cũng chả sao, vẫn đẹp như thường... =D>. Cả công trình e thừa khoảng 20kg sắt vụn, chết 1 bao xi măng, thừa vài viên gạch ốp lát, ko phải đập đi xây lại chỗ nào >>>> ai cũng bẩu e quá may mắn..... :D
Cụ inbox giúp e số đt của "chú em tuyệt vời" của cụ nhé, e đang chuẩn bị làm tổ chim nhà e, thank cụ.

vxvinh2

Đi bộ
Các cụ cho hỏi chút, tình hình là em xây nhà, xi măng dùng của Vissai, nhưng nó có loại là Hocement mà em tìm google mãi không biết nó khác gì xi măng vissai thông thường. Cụ nào biết chỉ em với

Win81

[Tịch thu bằng lái]
Cụ inbox giúp e số đt của "chú em tuyệt vời" của cụ nhé, e đang chuẩn bị làm tổ chim nhà e, thank cụ.
Gạch ốp lát nên thừa chục viên trở lên, sau này còn có gạch mà thay thế khi bị vỡ, vì lúc đó không có cùng loại mà mua đâu

virusmamut

Xe đạp
vừa năm ngoái làm nhà cho mình và em trai ôi mệt mỏi 5 tháng trời vật vã mới xong. mình ko biết gì về xây dựng phải chạy đôn chạy đáo đủ mọi chuyện. hãi hùng nhất là mấy anh quản lý xây dựng các anh ấy tìm mọi lý do bới vết tìm lông để đình chỉ thi công. mỗi lần vài triệu cộng ăn nhậu mệt.

Win81

[Tịch thu bằng lái]
V/c bà chị em dính cái sao quả tạ gì mà cứ 3 năm lại xây nhà một lần. Được mấy cái rồi và chưa có dấu hiệu dừng lại. Rút kn là chỉ dùng vật liệu thường thôi vì đằng nào 3 năm sau cũng bán. :))
Sao quả tạ ấy có tên là "tiền vào như nước" hả cụ ?

lavanthon

Xe đạp
. Bác sĩ thi đi chữa bệnh lâý tiền xây nhà ...giáo viên đi dạy học lây tiền xây nhà..... Xây nhà là của kỹ sư XD, họ đi xây nhà lấy tiền chữa bệnh, cho con học. Mấy ông bác sĩ, giáo viên đi xây nhà thì khác gì KSXD tự chữa bệnh, tự dạy con học.
Việc này dần dần sẽ chấm dứt. Việc giói trẻ ngày nay thích ở chung cư cũng là vậy.

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
E xây nhàn tênh vì khoán gọn cho 1 cty, thuê riêng 2 TVGS. Mỗi tội hình như hơi bị tốn kém so với tự xây
Em nghe các cụ chia sẻ lệch nhau thế này nên em đang cân nhắc tự xây cho rẻ. Đồng thời chất lượng ưng ý!
- Tự xây 700tr - thuê trọn gói thành 1-1,1 tỉ
- Tự xây 1 tỉ - thuê trọn gói thành 1,5 tỉ

trungngothu

Xe tăng
Em nghe các cụ chia sẻ lệch nhau thế này nên em đang cân nhắc tự xây cho rẻ. Đồng thời chất lượng ưng ý!
- Tự xây 700tr - thuê trọn gói thành 1-1,1 tỉ
- Tự xây 1 tỉ - thuê trọn gói thành 1,5 tỉ
Bình thường cụ ơi, cả công cả lãi suất thì 2-30% là chuẩn rồi ạ.

biahoihanoi

Xe lăn
Xây nhà thì bên thiết kế và đội thi công không được liên quan đến nhau. Nếu 2 đội đó cùng phe thì lỗi thiết kế bọn thi công sẽ lờ đi.