[Funland] Làm răng giả - Nên cấy Implant hay làm cầu răng?

đen_kịt

Xe buýt
Em vừa gửi file dữ liệu file vào địa chỉ email của cụ rồi ạ. Nhờ cụ xem và tư vấn giúp em. Cảm ơn cụ nhiều.
E sẽ xem giúp cụ, chiều tối e sẽ trả lời bằng văn bản nhé. Kính cụ

đen_kịt

Xe buýt

leo86vn

Xe tăng
Em có cái răng cửa, trước chơi thể thao bị nứt nên bác sĩ nha khoa đã cắt 1 nửa răng trên, chân răng vẫn còn và gắn răng giả.
Em cũng chẳng biết nó là loại j, đại khái là nhìn thì ko nhận ra :)) Hồi em làm là em đang ở nước ngoài, bác sĩ bảo dùng được khoảng 5-7 năm thì nên thay, giờ tính ra cũng được 06 năm rồi. Các cụ tư véo giúp em giờ mà làm lại thì làm kiểu nào thì tốt ạ!

baudr

Xe hơi
Em có cái răng cửa, trước chơi thể thao bị nứt nên bác sĩ nha khoa đã cắt 1 nửa răng trên, chân răng vẫn còn và gắn răng giả.
Em cũng chẳng biết nó là loại j, đại khái là nhìn thì ko nhận ra :)) Hồi em làm là em đang ở nước ngoài, bác sĩ bảo dùng được khoảng 5-7 năm thì nên thay, giờ tính ra cũng được 06 năm rồi. Các cụ tư véo giúp em giờ mà làm lại thì làm kiểu nào thì tốt ạ!
Cụ 6 năm vẫn chạy tốt thì cần gì phải thay ạ

đen_kịt

Xe buýt
Bác sỹ nói vậy cũng có lý đấy cụ ạ. Thường thì R giả sau Tgian sử dụng sẽ ko còn phù hợp vs mô nha chu nữa. Tuy nhiên có 1 số ít Bn vẫn tốt sau Tgian dài sử dụng. Có thể cụ trong số ít ỏi vậy.

hunglawyer

Xe buýt
Bác sĩ giờ cứ đi chữa răng là kiểu gì cuối cùng cũng phải làm cái răng giả. Em hôm nọ có cái răng hàm bị sâu, hơi đau. Đi khám bs bảo phải điều trị tuỷ, thế là khoan mài thế nào mà giờ cái răng đó bề mặt mở toang hoác, cuối cùng lại phải làm cái răng sứ chụp vào vì không nhai được nữa. Ban đâu em nghĩ chỉ cấn thuốc thang cho hết viêm rồi hàn lại vì có mỗi cái lỗ sâu nhỏ ở bên thành răng.
Đúng là nghề bs này dễ kiếm tiền thật
Nhà cháu răng số 6 vỡ đôi mà vẫn để tạm vậy, không dám đến bác sỹ vì sợ tư vấn đểu :)

hunglawyer

Xe buýt
Cụ có phim ảnh gì ko? Show em xem, e sẽ tư vấn giúp cụ, ít ra là người thứ 4
Nhà cháu bị vỡ răng hàm số 6, số 7 bị rụng rồi phải 5 năm rồi, số 8 thì phải nói là răng ngu vì mọc xong chẳng có chức năng gì và có thể là nguyên nhân dẫn đến răng 7 bị lung lay và rụng. Nhà cháu định lên 2 phương án:

1. Nhổ 1/2 răng số 6 rồi làm cầu với răng số 8. Tuy nhiên, không có 2 vấn đề, 1 là khi nhổ 1/2 răng số 6 thì khả năng chân răng sẽ yếu, 2 là các cụ bảo mùi hôi miệng sẽ có do thức ăn giắt vào.

2. Nhổ hẳn răng số 6 để làm implant.

Cụ cho nhà cháu xin ý kiến tư vấn với ah.

Cảm ơn cụ nhiều.

đen_kịt

Xe buýt
Nhà cháu bị vỡ răng hàm số 6, số 7 bị rụng rồi phải 5 năm rồi, số 8 thì phải nói là răng ngu vì mọc xong chẳng có chức năng gì và có thể là nguyên nhân dẫn đến răng 7 bị lung lay và rụng. Nhà cháu định lên 2 phương án:

1. Nhổ 1/2 răng số 6 rồi làm cầu với răng số 8. Tuy nhiên, không có 2 vấn đề, 1 là khi nhổ 1/2 răng số 6 thì khả năng chân răng sẽ yếu, 2 là các cụ bảo mùi hôi miệng sẽ có do thức ăn giắt vào.

2. Nhổ hẳn răng số 6 để làm implant.

Cụ cho nhà cháu xin ý kiến tư vấn với ah.

Cảm ơn cụ nhiều.
Implant là pp hiện tại tốt nhất, tuy nhiên nó có 1 tỷ lệ nhỏ không tích hợp vs xương ( nói cách khác là bị rụng) khoảng 2.5% cụ nhé.
Vấn đề phải đánh giá xem chân R số 6 còn lại tốt ko? Có khả năng điều trị để giữ lại ko?
Và r8 xem trục R có thuận lợi để làm cầu R ko? Nếu R8 lệch thì e khuyên cụ ko nên làm cầu R làm gì, và khi ko làm cầu thì cũng nên nhổ cả R 8 và R6 đi cụ nhé.
Việc đưa ra chỉ định phụ thuộc nhiều vào tình trạng lâm sàng và cận lâm sàng của cụ.
Em thì ko có lời khuyên nào rõ ràng khi chưa thăm khám cụ ạ. Kính cụ

Nha_Sy

Xe tải
Nhà cháu răng số 6 vỡ đôi mà vẫn để tạm vậy, không dám đến bác sỹ vì sợ tư vấn đểu :)
vỡ ngang chưa vào tủy thì đi xử lý chậm chút ko sao, chứ vỡ dọc thì bác nên đi sớm, thức ăn đọng ở khe vỡ đó rất dễ gây viêm quanh răng đó bác, có người sưng nửa mặt mới chịu đi xử lý.

Trà GlucosCare

Xe đạp
E thấy nếu bị hỏng chân răng rồi thì chỉ có cấy implant thì hiệu quả cụ ạ! Còn cầu răng thì e cũng ko rõ lắm.

Nha_Sy

Xe tải
E thấy nếu bị hỏng chân răng rồi thì chỉ có cấy implant thì hiệu quả cụ ạ! Còn cầu răng thì e cũng ko rõ lắm.
thì Implant chính là chân răng nhân tạo thay thế chân răng thật bị hỏng mà bác, nó như móng nhà bác ạ, móng có chắc xây nhà cao to kiểu gì cũng an tâm.

Khổ em từ bé đã suốt ngày đến nha sĩ răng với lợi, em nghĩ gia đình nào có điều kiện cấy ghép implan là tốt, thẩm mỹ lắm ạ, nhưng nhai cắn thì vừa phải không vô tư được đau

matizdo

Xe tăng
Em hôm nay vừa cấy 2 cái một hàm trên, một hàm dưới. Hàm dưới làm trước em thấy đau mà hàm trên lại chẳng thấy cảm giác gì cả.

Hong 247

Xe máy
Titan với thép như nhau cụ ạ. Thẩm mỹ thì làm sứ. Nếu là răng hàm bên trong, không nhìn thấy thì cụ làm thép hoặc titan. Còn nếu là răng bên ngoài thì cụ làm sứ, chứ làm kim loại trông như cao bồi.
Các cụ ơi hôm rồi em làm cho mẹ em thấy phong khám tư vấn là làm thép hoặc titan thì ok về giá và độ bền tuy nhiên khi ốm đau gì đó khỏi phải chụp cộng hưởng từ cac loại nhé nếu muốn thì lại cắt ra thế nên em lai phải làm răng sứ cho cái rĂng số 7.(Mặc dù về tính bền vững và giá thành thì thép hoặc titan vượt trội hơn sứ, sứ đc mỗi cái thẩm mỹ thôi mà răng số 7 thì khó nhìn nên chả cần thẩm mỹ lắm)

Krupta

Xe điện
Sứ thì hình như bên trong nó cũng là lõi thép mà cụ.

NgoKien82

Đi bộ
Mình có tìm hiểu thì nên cấy ghép Implant sẽ tốt hơn, dùng lâu dài mà tránh hại sức khỏe với mấy cái răng cạnh đấy

harman_kardon

Xe điện
Cách đây 14 năm em có làm chụp 1 răng cửa bằng sứ titan, giờ vẫn thấy tốt. Theo CC có nên làm implant không ?