[Funland] Làm sao cho trọn tình được

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Xin thưa cụ, nếu không phải lúc tính toán thì sao giai đoạn này xã hội ai cũng kêu gào - nhất là mấy doanh nghiệp, càng lớn càng kêu. Tôi không đề cập đến hỗ trợ bà con nghèo khó, hay người lao động. Tôi đang bàn mấy ông doanh nghiệp đang kêu gào ấy. Lúc lãi trăm tỉ có chia cho ai không mà giờ hơi tí khó khăn là than. Chấp nhận đi. Giờ là lúc bỏ lãi ra mà bù vào ấy, kêu làm gì
Thì như bác nói đấy, thằng càng lớn càng kêu to...vậy cứ chăm chăm vào ủn mít thằng lớn với đam mê cha bòi, cha bèo làm gì. :))

Còn bác thớt đây kêu do bác ý chỉ là cái loại cai thầu thôi, tất nhiên kêu cũng chả tới ai. Nhưng cứ theo dõi cái mấy cái thớt về xây dựng mí thầu bè thì em thấy bác ý cũng chả có lãi được nhiều tới 10% dư bác nào ở trên nói, đại khái là ráo mồ hôi thì cạn đồng tiền thôi.

Bọn thợ xây thì em nhìn khá lắm là có cái xe để chạy, mà giờ xe cắm ngân hàng nào nó nhận tầm này. :))

Nên bác cũng thông cảm, không phải dư các bác ngồi cắt phế hay nghĩ là 1 người 10 triệu 1 tháng x 100 chú.....bình thường 1 tháng có 1 tỷ đâu. Đợt trước sếp em đi chọc thầu một chú, chú kia định cho sếp em tèo bằng cách hạ giá nên sếp bảo em ngồi cân đúng chi phí cho sếp trong tất cả các trường hợp nên em biết òi....nên đận ý sếp em lại biến thua thành thắng, sau nói anh em cdt nghe răm rắp....loại cmn cái thằng kia mới tài. =))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Ngồi chơi ko làm thì 70k/ngày tiền ăn, 1 tháng cũng chỉ hết có 2 củ thôi, làm doanh nghiệp thì lúc thắng lúc thua, bây giờ là thời điểm bù cho lúc cụ xách vali đi du lịch, còn nhân viên vẫn đi cày :D
Nếu ở công trường, chỉ ăn không mà không trụ được thì căng nhỉ. (Đương nhiên ăn kiểu cầm cự) Quy mô hàng trăm công nhân là dạng công trình lớn thì doanh nghiệp cũng phải quy mô lớn rồi.
Trong nguyên tắc kế toán tài chính doanh nghiệp thì luôn phải có 1 lượng tiền mặt bằng 2 tháng chi phí của doanh nghiệp, không là toang. Giờ mới thấy bọn tư bổn nó dạy, nó hành động và nó viết sách cấm có sai một chữ, bọn đểu đấy chỉ không nói rõ là dành cho nhưng lúc như thế này mà thôi. Các cụ nhà mình thì lại cứ thích cây đời mãi mãi xanh tươi, nói chuyện sách vở lý thuyết là gạt đi ngay.

Roman

Xe điện
Cụ lên tivi hỏi anh VEDAN xem sao. Anh bảo hỗ trợ doanh nghiệp và ko để người dân nào thiếu ăn, thiếu mặc mà.

Toptea

Xe buýt
Đó là cụ nghĩ thôi. Nếu họ là công ty chuyên nhân công, nếu giá khoán sát ván thì chỉ có tỉ lệ 10% lợi nhuận, giả sử 100 công nhân tháng làm ra sản lượng 10tr 1 người thì có 1tỷ. Giờ không làm gì mà ăn hết 200tr thì sao cụ? 1 2 tháng còn ok chứ tới tháng thứ 3 chắc đứt sớm ngay.
Em đang chỉ huy dự án gần 200 công nhân đây cụ. Mấy con số ví dụ cụ đưa ra xa vời thực tế lắm

No Problem

Xe tăng
Thì như bác nói đấy, thằng càng lớn càng kêu to...vậy cứ chăm chăm vào ủn mít thằng lớn với đam mê cha bòi, cha bèo làm gì. :))

Còn bác thớt đây kêu do bác ý chỉ là cái loại cai thầu thôi, tất nhiên kêu cũng chả tới ai. Nhưng cứ theo dõi cái mấy cái thớt về xây dựng mí thầu bè thì em thấy bác ý cũng chả có lãi được nhiều tới 10% dư bác nào ở trên nói, đại khái là ráo mồ hôi thì cạn đồng tiền thôi.

Bọn thợ xây thì em nhìn khá lắm là có cái xe để chạy, mà giờ xe cắm ngân hàng nào nó nhận tầm này. :))

Nên bác cũng thông cảm, không phải dư các bác ngồi cắt phế hay nghĩ là 1 người 10 triệu 1 tháng x 100 chú.....bình thường 1 tháng có 1 tỷ đâu. Đợt trước sếp em đi chọc thầu một chú, chú kia định cho sếp em tèo bằng cách hạ giá nên sếp bảo em ngồi cân đúng chi phí cho sếp trong tất cả các trường hợp nên em biết òi....nên đận ý sếp em lại biến thua thành thắng, sau nói anh em cdt nghe răm rắp....loại cmn cái thằng kia mới tài. =))
Nói thật bác em cũng dân xây dựng, cũng làm riêng từ năm ra trường đến giờ cũng ngót nghét 20 năm rồi, cũng từ số 0 đi lên chứ chẳng ai đỡ đầu mà ngồi cắt phế như bác nói cả :D :D , cũng làm vỡ cả mặt ra đây.Có cái em nói thật đã được ăn thì đừngkêu đừng than làm gì vì đi làm nghề nào cũng vậy, 1 là lỗ 2 là lãi, thế thôi. Than vãn làm gì. Với đừng mong chờ mạnh thường quân, ko có đâu.
Đã dẫn thợ vào trong Nam ăn việc là cũng ko phải nhỏ đâu bác nhé. Bên em nuôi mấy chục mạng, có thời điểm lên đến 80 mạng mà cũng chỉ ăn quèn nhà dân thôi chứ chưa dám đi đâu xa bán kính quá 200km

No Problem

Xe tăng
Nếu bàn theo diện rộng khó. Mỗi cty nó 1 khác nhau. Nguồn lực và ứng xử khác nhau.
Dich dã cả gần 2 năm, nhiều DN chỉ còn cái vỏ thôi cụ.
Cụ ơi vỏ hay ruột thì cũng do các ông tự làm ra chứ ai làm các ông đâu mà kêu làm gì. Nói chung chấp nhận được ăn thì cũng phải chấp nhận lúc chết.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ ơi vỏ hay ruột thì cũng do các ông tự làm ra chứ ai làm các ông đâu mà kêu làm gì. Nói chung chấp nhận được ăn thì cũng phải chấp nhận lúc chết.
Lý thuyết thì là vậy. Cụ thể từng hoàn cảnh cụ ạ. Đó là con người, không áp dụng máy móc dc.

No Problem

Xe tăng
Lý thuyết thì là vậy. Cụ thể từng hoàn cảnh cụ ạ. Đó là con người, không áp dụng máy móc dc.
Đó là công việc, là kinh tế chứ ko phải con người cụ nhé. Cụ có biết họ lãi hay lỗ không đã mà cụ nói vậy? Cụ có bênh ae công nhân thì bênh chứ riêng tầng lớp chủ tôi chẳng tin ông nào lỗ cả

Belat Missan

Xe điện
Cụ xung phong cả cty đăng ký tiêm Sino cho em.
Sẽ dc hỗ trợ.

taplai2012

Xe ngựa
Đó là công việc, là kinh tế chứ ko phải con người cụ nhé. Cụ có biết họ lãi hay lỗ không đã mà cụ nói vậy? Cụ có bênh ae công nhân thì bênh chứ riêng tầng lớp chủ tôi chẳng tin ông nào lỗ cả
Kinh tế là việc DN. Công nhân là con người.
Cụ tách bạch ra.
Nếu vì kinh tế DN cứ tính công trả tiền - dứt áo.
Trường cụ thể cụ chủ trình bày cạn kiệt (cụ ấy ko lên đây xin tiền, hay hỗ trợ). Nên mặc định cụ ấy nói đúng.
Và ta đang bàn cụ thể việc đó.

Minhduc2409

Xe tải
Kể như cụ cũng khổ nhỉ
Giờ sg cấm ra khỏi địa bàn tp rồi

Trục

Xe ba gác
Người OF
Tình hình covid cty em ở hà nội đang thi công dự án trong Quận 7 TPHCM.
Dịch chổ ở quân cán nhà em giờ đang bị khoanh vùng nội bất xuất, ngoại bất nhập
Tình hình nuôi ăn, ở cho ae thợ được 1 tháng rồi cứ tình hình này bên công ty em ko thể đỡ được.
Tất cả đều là công nhân thời vụ em chuyển từ bắc vào. Giờ ko trụ được thả rơi tự do cho ae thợ thì sao hả các cụ. Mà cứ nuôi vậy thì ko còn sức mà đỡ
Nhà thầu thì mệt với covid trong năm nay rồi.
Chày chưa ra số thì lại ăn giãn cách xã hội cả hai Thành.
Giờ thì ông chủ nên có quyết sách cho đúng, cho dù lao động thời vụ thì cũng hỗ trợ tối đa.
Cảm thông với cụ ợ.

No Problem

Xe tăng
Kinh tế là việc DN. Công nhân là con người.
Cụ tách bạch ra.
Nếu vì kinh tế DN cứ tính công trả tiền - dứt áo.
Trường cụ thể cụ chủ trình bày cạn kiệt (cụ ấy ko lên đây xin tiền, hay hỗ trợ). Nên mặc định cụ ấy nói đúng.
Và ta đang bàn cụ thể việc đó.
- Con người của DN là DN phải tự có trách nhiệm. Con người trong topic này là con người của DN
- Lúc nhiều việc những con người đó mang lại rất nhiều lợi nhuận cho các vị thì lúc thất nghiệp hay gặp khó khăn các vị hãy tự mang lợi nhuận đó ra mà xử lại đẹp với con người đã làm giàu cho mình
- Cụ chủ đúng là không xin nhưng cũng đừng kêu than, hướng xử lý chắc cụ ấy tự biết rồi

Trung

Xe điện
Tình hình covid cty em ở hà nội đang thi công dự án trong Quận 7 TPHCM.
Dịch chổ ở quân cán nhà em giờ đang bị khoanh vùng nội bất xuất, ngoại bất nhập
Tình hình nuôi ăn, ở cho ae thợ được 1 tháng rồi cứ tình hình này bên công ty em ko thể đỡ được.
Tất cả đều là công nhân thời vụ em chuyển từ bắc vào. Giờ ko trụ được thả rơi tự do cho ae thợ thì sao hả các cụ. Mà cứ nuôi vậy thì ko còn sức mà đỡ
Chả dịch còn phải thả nữa là. Cái nghề phu hồ tham nuôi thợ là đứt sớm. Nói thì nghe ác nhưng mình sập thì bản thân mình cũng chả giúp được ai.

Cụ tử tế thì giúp anh em cái địa chỉ hỗ trợ tiền, hỗ trợ tiêm vắc xin với hỗ trợ về quê.

Trung

Xe điện
Hôm trước có mấy ông xe tải thương người, chở trộm bà con bị kẹt ở Bình dương, về tới Tây nguyên mới bị xích cả chùm. Bà con thì chả biết, nhưng họ sẽ phạt thằng có tóc, nghĩa là mấy ông chủ xe đầu tiên.

Cap Còm

Xe tăng
Ban căng nhỉ! Thôi hô hào, kêu gọi cứu giúp vậy chứ biết làm thế nào.

TNLak

Xe điện
Xin thưa cụ, nếu không phải lúc tính toán thì sao giai đoạn này xã hội ai cũng kêu gào - nhất là mấy doanh nghiệp, càng lớn càng kêu. Tôi không đề cập đến hỗ trợ bà con nghèo khó, hay người lao động. Tôi đang bàn mấy ông doanh nghiệp đang kêu gào ấy. Lúc lãi trăm tỉ có chia cho ai không mà giờ hơi tí khó khăn là than. Chấp nhận đi. Giờ là lúc bỏ lãi ra mà bù vào ấy, kêu làm gì
Như em đã nói ở 1 thớt khác, nhiều nơi sợ đói hơn sợ dịch, nhu cầu cơ bản nhất của con người là ăn-uống, nên nếu có cách hỗ trợ vè thực phẩm thì tốt