Thảo luận Làm sao để chạy được xe khi điều khiển hết pin?

Chalmerist

Xe tải
Các cụ cho hỏi San 2019 thì cũng di smartkey vào nút start/stop để đề nổ ạ?

dương8989

Xe đạp
E nghe nói để chì vào nút statop ấn hình như dc nhưng chưa có cơ hội thử bao jo :))

Ngocqlb

Xe tăng
Xe e khóa chìa nhưng e cũng hóng ợ

Noi that bep

Xe máy
Đấy, nhà em bữa cũng hết khổ với vụ này. May mà tìm được anh thợ khoá thay pin cho

uwaz

Xe hơi
Trước nay em có nhận được khá nhiều yêu cầu hỗ trợ vì vấn đề điều khiển từ xa (ĐKTX)/Smart key (SMK) đột ngột hỏng hoặc hết pin, vậy em viết bài này để mong giúp được các cụ chạy xe bình thường khi gặp tình huống này.

1. Xe dùng điều khiển từ xa.
Với xe có điều khiển từ xa và chìa cơ để khởi động xe thì khi ĐKTX hết pin, đương nhiên bạn phải mở cửa bằng chìa cơ khí để tìm cách xử lý tình huống, lúc này hệ thống báo động sẽ bị kích hoạt, còi báo động kêu vang và đèn khẩn cấp nháy liên tục, và bạn không thể khởi động được động cơ.
Trong tình huống này, bạn chỉ cần tra chìa khóa vào ổ, mặc cho đèn nháy, còi kêu, bật lên vị trí ON, cứ để thế 3 phút rồi xoay sang nấc "Start", xe sẽ nổ máy, đèn, còi sẽ ngưng hoạt động và bạn có thể chạy xe bình thường.

2. Xe dùng hệ thống Smart key thế hệ đầu.
Ở thị trường VN, hệ thống SMK này chỉ dùng cho 3 mẫu xe: Hyundai I30, Santafe <2010 và Veracruz. Đây là HT có núm xoay ở ổ khóa điện gần giống loại sử dung chìa cơ và không có nút Start/stop.
Gặp tình huống như tôi đã nói ở trên, bạn hay tra chìa vào núm xoay, ấn nhẹ và khởi động động cơ bình thường.

3. Xe dùng hệ thống Smart key thế hệ thứ hai.
Với những xe này, trên xe sẽ có khe để cắm cả chiếc ĐKTX của bạn vào để khởi động xe trong tình huống khẩn cấp. Tùy loại xe mà khe cắm này có thể nằm ngay dưới nút Start/stop, ở gần gạt tàn phía dưới bảng điều khiển điều hòa hoặc ở trong hộc tỳ tay trung tâm, giữa hai ghế của hàng ghế trước.
Để khởi động xe, bạn hãy cắm chiếc ĐKTX vào khe này, ấn nhẹ để nó vào khớp giữ rồi nhấn nút Start/stop như bình thường.
Lưu ý, khe này để dùng trong tình huống khẩn cấp và để hãng cài đặt chìa mới cho bạn chứ không phải chỗ để nạp pin ĐKTX như nhiều người lầm tường. Bạn yên tâm là không thể cắm nhầm vì khe chỉ nhận chìa theo một chiều nhất định.

3. Xe dùng hệ thống Smart key thế hệ thứ ba.
Với loại xe này, khe để cắm ĐKTX đã bị bỏ đi và muốn khởi động xe trong tình huống khẩn cấp, bạn chỉ cần dùng đầu không có chìa cơ của ĐKTX nhấn vào nút Start/stop thay cho ngón tay của bạn là bạn có thể chạy xe bình thường.

Trên đây là cách khởi động động cơ trong tình huống hỏng hặc hết pin ĐKTX của các mẫu xe Hyundai/Kia, tuy nhiên với một số hãng xe khác, bạn cũng có thể áp dụng được phương pháp này, hãy thử và post lên đây để cùng chia sẻ.
Cụ cho em hỏi, xe em santafe 2007, hôm qua đọc bài của cụ em thử mở bằng chìa cho cái báo động nó kêu. Em tra chìa vào ổ như hướng dẫn, sau 2 hồi kêu thì xoay chìa khởi động được. Nhưng sau đó cái điều khiển không tác dụng nữa, em phải dùng chìa khóa cơ để đong mở cửa. Cái báo động cũng tịt luôn ko kích hoạt. Như thế khắc phục thế nào ạ. Cảm ơn cụ

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Từ 2016 mà chưa thấy ra thế hệ thứ 4. Của cháu thấy hướng dẫn là dí cái đầu chìa vào start/stop là nổ được.

okaybn

[Tịch thu bằng lái]
Có chỗ cắm cụ ơi
Thế loại của cháu ko có rồi. Có mỗi cách dí đầu chìa vào nút Start/Stop để nổ máy khi hết pin thôi! Còn lỗ thì chỉ có trên cánh cửa trước bên tài để chọc! :hic:

Ai cũng có lẽ đôi lần gặp phải tình huống này! Rất bổ ích cho lái mới!

Cụ cho em hỏi, xe em santafe 2007, hôm qua đọc bài của cụ em thử mở bằng chìa cho cái báo động nó kêu. Em tra chìa vào ổ như hướng dẫn, sau 2 hồi kêu thì xoay chìa khởi động được. Nhưng sau đó cái điều khiển không tác dụng nữa, em phải dùng chìa khóa cơ để đong mở cửa. Cái báo động cũng tịt luôn ko kích hoạt. Như thế khắc phục thế nào ạ. Cảm ơn cụ
Có thể xe của bác đã bị đấu tắt cái rơ le cấm đề, hoặc hộp đk điện thân xe bị hỏng, ở đây e ko thể hướng dẫn xử lý được, bác kiểm tra cầu chì mà ko đứt caia nào thì phải đi viện thôi.

fsipraha

Xe hơi
Chỉ dẫn hữu ích, cám ơn cụ Hardtop

thanhdinhcong20

Xe hơi
Hơ, giờ em mới biết món này. May chưa có cơ hội dùng đến

NAT Center

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
advenza.net
Cứ sắp hết là thay thì có nàm thao :D