Làm sao để kiểm tra độ vừa phải khi bơm lốp xe?

jasonnathan

Xe đạp
Tui thường lái xe đường trường, thỉnh thoảng xe bị xẹp lốp cũng hay vào những nơi ven đường để bơm. Có bữa thì bơm căng quá, chạy khó chạy. Có bữa bơm còn mềm nên chạy cũng chẳng êm nữa. Mà làm sao mới có thể kiểm tra độ vừa phải khi bơm lốp xe được nhỉ? Hay cái này hên xui do người bơm?

3_banh

Xe điện
Đến bơm xe máy còn có đồng hồ mà bác?

RAVA

Xe ba gác
Tui thường lái xe đường trường, thỉnh thoảng xe bị xẹp lốp cũng hay vào những nơi ven đường để bơm. Có bữa thì bơm căng quá, chạy khó chạy. Có bữa bơm còn mềm nên chạy cũng chẳng êm nữa. Mà làm sao mới có thể kiểm tra độ vừa phải khi bơm lốp xe được nhỉ? Hay cái này hên xui do người bơm?
-Bác nên mua 1 cái đo áp suất lốp cầm tay, trông hơi giống cái đo nhiệt độ cắm vào lỗ tai bằng điện tử, cái này rất chính xác (miễn là đừng làm rơi), giá khoảng 1-400 nghìn, 1-2 tuần mang ra ra dùng 1 lần, mỗi khi mang xe đi bơm ngoài hàng cũng dùng để kiểm tra lại luôn, vì đồng hồ ngoài hàng dùng nhiều lại 5 cha 3 mẹ nên lởm lắm. Hôm rồi em mang xe của Gấu vào Kia TH, mấy chú thợ mang máy ra bơm thấy đồng hồ chỉ 2,3 kg (đúng TC), nhưng em mang cái máy cầm tay điện tử của em ra đo lại thấy nó chỉ 3,05 kg, nếu mà cứ để thế mà chạy thì có mà nứt lốp sớm?*-:)

otobonbanh

Xe đạp
-Bác nên mua 1 cái đo áp suất lốp cầm tay, trông hơi giống cái đo nhiệt độ cắm vào lỗ tai bằng điện tử, cái này rất chính xác (miễn là đừng làm rơi), giá khoảng 1-400 nghìn, 1-2 tuần mang ra ra dùng 1 lần, mỗi khi mang xe đi bơm ngoài hàng cũng dùng để kiểm tra lại luôn, vì đồng hồ ngoài hàng dùng nhiều lại 5 cha 3 mẹ nên lởm lắm. Hôm rồi em mang xe của Gấu vào Kia TH, mấy chú thợ mang máy ra bơm thấy đồng hồ chỉ 2,3 kg (đúng TC), nhưng em mang cái máy cầm tay điện tử của em ra đo lại thấy nó chỉ 3,05 kg, nếu mà cứ để thế mà chạy thì có mà nứt lốp sớm?*-:)
Giá khoảng 1-400 nghìn thì hợp lý rồi, anh em nào có xe nên trang bị 1 cái cho chắc cú. Lốp xe là 1 trong những nguyên nhân quyết định sự an toàn khi lưu thông. Bơm căng quá hay mềm quá ko những làm khó chạy còn tiềm ẩn nguy cơ "bụp" 1 phát giữa đường cao tốc thì... đáng tiếc biết bao.

Nhắc đến lốp xe có chuyện vui vui kể hầu các bác. Trước nay em chỉ xài mỗi thằng Dunlop, gần đây bị 1 vài thằng bạn ý kiến xe em ồn ồn (em thì vốn quen nên thấy cũng bình thường), khuyên nên xài mấy hãng chuyên về chống ồn như Michelin, Goodyear... Đang phân vân chưa quyết, dạo 1 vòng lại thấy Goodyear đang khuyến mãi cho thêm cái bơm xe mini nom cũng hay hay, đã vậy còn cho chạy thử 7 ngày, nếu ko tốt trả lại. Em chạy qua 7 ngày rồi mà vẫn chưa sao, êm ngon như thường. Hé hé, tiếc quá, em cứ mong nó ồn ồn trẹo trẹo tí để em đi đổi lốp mới cho sướng! Đúng là dạo này wỡn thiệt, xài lốp xe mà cứ mong nó te tua sớm sớm dùm. :>

lailyluan

Xe tải
hàng bơm xe có đồng hồ đo mà cụ, cụ chỉ cần bảo bọn nó là ok chứ kiểm tra lại biết đâu đò điẹn tử sai số lung tung lắm mà có thấy bao giờ xe con ở hn nổ lốp đâu ra 9 hoàng minh giám test là ok mà cụ

bvhadelpiero

Xe lăn
kể từ đó có lịch sử sinh ra cái đồng hồ đo áp suất lốp =))

lanhuong1965

Xe điện
Làm cái bơm điện loại có xẵn đồng hồ đo áp xuất,lúc nào cần thì tự xử là chủ động nhất!Còn bơm áp xuất là bao nhiêu thì trên hông mỗi vỏ xe đều có ghi cụ thể mà các bác ui!

Chỉnh sửa cuối:

lanhuong1965

Xe điện
Giá khoảng 1-400 nghìn thì hợp lý rồi, anh em nào có xe nên trang bị 1 cái cho chắc cú. Lốp xe là 1 trong những nguyên nhân quyết định sự an toàn khi lưu thông. Bơm căng quá hay mềm quá ko những làm khó chạy còn tiềm ẩn nguy cơ "bụp" 1 phát giữa đường cao tốc thì... đáng tiếc biết bao.

Nhắc đến lốp xe có chuyện vui vui kể hầu các bác. Trước nay em chỉ xài mỗi thằng Dunlop, gần đây bị 1 vài thằng bạn ý kiến xe em ồn ồn (em thì vốn quen nên thấy cũng bình thường), khuyên nên xài mấy hãng chuyên về chống ồn như Michelin, Goodyear... Đang phân vân chưa quyết, dạo 1 vòng lại thấy Goodyear đang khuyến mãi cho thêm cái bơm xe mini nom cũng hay hay, đã vậy còn cho chạy thử 7 ngày, nếu ko tốt trả lại. Em chạy qua 7 ngày rồi mà vẫn chưa sao, êm ngon như thường. Hé hé, tiếc quá, em cứ mong nó ồn ồn trẹo trẹo tí để em đi đổi lốp mới cho sướng! Đúng là dạo này wỡn thiệt, xài lốp xe mà cứ mong nó te tua sớm sớm dùm. :>
Bác mua lốp ở đâu,cho em địa chỉ,em cám ơn bác nhiều!!!

otobonbanh

Xe đạp
Bác mua lốp ở đâu,cho em địa chỉ,em cám ơn bác nhiều!!!
Bác ở khu vực nào vậy? Em ở SG nên thay lốp ở cửa hàng Phước Hải, Lý Thái Tổ, quận 3. Nếu bác muốn ghé đấy thì tí em tìm địa chỉ cụ thể hơn cho bác.

matiz08

Xe điện
Cũng chẳng cần phải đồng hồ điện tử, đắt tiền, kụ mua đồng hồ đo cơ cũng được, em dùng suốt, cũng tương đối chính xác. Giá thì 100k/cái là hết cỡ,:).

lutuananh

Xe hơi
Thử nhiều chỉ cần đá chân vào lớp là biết thôi

forwin

Xe buýt
Làm cái bơm lốp chạy điện (sử dụng chỗ tẩu thuốc) có gắn kèm đồng hồ. Tự mình bơm, tự quản lý được áp suất cần thiết, đỡ lăn tăn bác ạ. Em ở HN, bơm trước em mua ở Hàng Muối có 400k. Còn loại tốt hơn có thể tham khảo chỗ cụ NamVũ.

mr.ken_no1

Xe container
Buồn cười vụ xe Trâu quá. Thế cao hơn 1 nấc sẽ là xe... Bò hở bác?
Cái này có lẽ BDH chưa nghĩ ra, em dự thế.
Theo em được biết hiện thì cụ ấy có số km cao nhất OF

Godfather77

Xe điện
Nhà cháu kể từ hồi biết đi xe đạp đến giờ kiểm tra áp suất tất cả các loại xe đều nắn bằng tay hết

jasonnathan

Xe đạp

mua máy đo áp suất ở đâu thế bác? với cái lốp bác mua ở đâu thế, chắc em cũng đi đổi lốp wá hix, nó mòn gần hết oỳ

Kienp

Xe đạp
sao em bơm đủ 2.2kg. lúc bể bánh người ta tháo ra hỏi sao lớp bị nưt hết vậy (xe mới mua 2 tháng), em ko biết nói gì luôn. Chỗ bơm xe nói bơm luôn 2.5kg hoặc hơn tí nữa không sao, mà đỡ hại vỏ xe. Em thấy cũng đúng nên bơm luôn.

kentima

Xe đạp
trong metro hình như cũng có bán máy đo áp suất đó, bác vô đó xem thử đi^^

jasonnathan

Xe đạp
uhm, thks bác, để mình đi kiếm thử xem sao