Làm sao để thắng không kêu nữa?

duoiuoicon2006

Xe buýt
Thật là ạ các cụ luôn. Có hướng dẫn đàng hoàng ở các còm trên rồi, cứ thế mà làm thôi. Chả chịu đọc j cả, cứ hỏi vu vơ :(

duoiuoicon2006

Xe buýt
Phanh của cụ là phanh gì, phanh đĩa hay phanh vành ?? cụ phải nói rõ
Nếu là phanh đĩa thì như mấy cụ bên trên nói : dùng coca, nước rửa chén..lau đi. cái này thì chỉ đỡ thôi không giải quyết triệt để được
E khuyên cụ là nên thay đĩa mới và đĩa loại tốt chút.
Nếu là phanh vành thì cũng nên thay 2 cục cao su đi, phanh vành nếu lắp không chuẩn hai bên vào không đều thì vẫn bị kêu.
Sao lại không triệt để hả cụ?? Theo cháu, nó rất đơn giản thế này : đĩa phanh hoặc vành bị dính dầu. Đĩa phanh và vành đều có các khía xước nhỏ, nên phải lau kỹ để loại bỏ dầu trong khía xước đó. Còn má phanh, nếu thấm dầu vào thì phải lau sạch, hoặc kỹ hơn thì phải tháo ra, mài giấy ráp cho bay lớp dính dầu đi là được. Khả năng nữa là má phanh cứng quá, ví dụ như má phanh avid (semi metal) có thêm kim loại nên phanh kêu to, nhưng rất ăn. Má phanh shimano thì mềm hơn, nhưng trời mưa khó ăn. Cháu đã từng xử lý cho bạn bè nhiều quả thế này rồi.

Leo M

Xe tải
Sao lại không triệt để hả cụ?? Theo cháu, nó rất đơn giản thế này : đĩa phanh hoặc vành bị dính dầu. Đĩa phanh và vành đều có các khía xước nhỏ, nên phải lau kỹ để loại bỏ dầu trong khía xước đó. Còn má phanh, nếu thấm dầu vào thì phải lau sạch, hoặc kỹ hơn thì phải tháo ra, mài giấy ráp cho bay lớp dính dầu đi là được. Khả năng nữa là má phanh cứng quá, ví dụ như má phanh avid (semi metal) có thêm kim loại nên phanh kêu to, nhưng rất ăn. Má phanh shimano thì mềm hơn, nhưng trời mưa khó ăn. Cháu đã từng xử lý cho bạn bè nhiều quả thế này rồi.
Chắc cụ có tay nghề cao :D:D:D
E cũng đã từng làm như cụ nhưng chỉ được 1 thời gian thôi ợ.

duoiuoicon2006

Xe buýt
Chắc cụ có tay nghề cao :D:D:D
E cũng đã từng làm như cụ nhưng chỉ được 1 thời gian thôi ợ.
Ây.. Cháu hay lọ mọ nên biết chút ít đủ để chia sẻ cho anh em, cho các cụ mợ trên này tự làm cho vui thôi ạ. Cụ rảnh thì ib cháu trà đá chém gió cho vui nhé!!

catpv

Xe điện
Nếu k bóp phanh mà đã kêu thì do chỉnh chưa chuẩn. Còn để VS thì em toàn mang RP7 phun, xong nó vẫn kêu thêm một vài ngày nữa mới hết.

nmduc073

Xe máy
Mình mang ra thợ cho họ chùi này nọ rồi nhưng vẫn không ổn. THôi phải thay nhưng chưa có hàng.

duoiuoicon2006

Xe buýt
Cụ ở đâu qua cháu xử lý cho, xem có đc không ;) cháu ở Ngã tư sở, hoặc cháu chạy qua cụ cũng đc ;)

kakuvietnam

Xe đạp
Website
www.kaku.vn
:) :) :) chịu cụ rồi

TRANG-TRANG

Xe buýt
Đúng òi. Mình cũng bị nhưng do ô thợ sửa xe góc Khâm thiên-Lê Duẩn làm thì kém , chém ró thì giỏi. Được cu Hiếu (410 Đê La Thành) hướng dẫn về rửa ,lau sạch đĩa phanh nếu O hết thì lấy giấy giáp đánh má phanh. ( nếu O hết nữa thì thay má phanh chứ O phải thay đĩa).
Mình mới làm sạch đĩa mà đã gần hết kêu ,chắc phải tháo má phanh để làm sạch nữa.

nmduc073

Xe máy
Đúng òi. Mình cũng bị nhưng do ô thợ sửa xe góc Khâm thiên-Lê Duẩn làm thì kém , chém ró thì giỏi. Được cu Hiếu (410 Đê La Thành) hướng dẫn về rửa ,lau sạch đĩa phanh nếu O hết thì lấy giấy giáp đánh má phanh. ( nếu O hết nữa thì thay má phanh chứ O phải thay đĩa).
Mình mới làm sạch đĩa mà đã gần hết kêu ,chắc phải tháo má phanh để làm sạch nữa.
Mình chỉ biết ngồi lên và đạp thôi. Mấy vụ tháo ra lắp vào sợ làm hư lắm nên mang ra tiệm cho lành. T_T

duoiuoicon2006

Xe buýt
Cụ sai bài rồi, phải làm 2 động tác 1 lúc. Nếu không làm sạck má phanh, lúc bóp phanh thì đâu dính ở má, lại ăn vào vành, đĩa. Nên phải làm sạch cả 2 cùng 1 lúc.

CuTiVoDich

Xe điện
Phanh của cụ là phanh gì, phanh đĩa hay phanh vành ?? cụ phải nói rõ
Nếu là phanh đĩa thì như mấy cụ bên trên nói : dùng coca, nước rửa chén..lau đi. cái này thì chỉ đỡ thôi không giải quyết triệt để được
E khuyên cụ là nên thay đĩa mới và đĩa loại tốt chút.
Nếu là phanh vành thì cũng nên thay 2 cục cao su đi, phanh vành nếu lắp không chuẩn hai bên vào không đều thì vẫn bị kêu.
Xe em mới mua phanh đĩa cơ, phanh sau lúc bóp thì kêu nhưng phanh trước thì không bị. Chưa hiểu nguyên nhân vì sao.

duoiuoicon2006

Xe buýt
Quên mất, thưa các cụ, là lau sạch đĩa phanh là một chuyện, phải chú ý mấy cái lỗ tản nhiệt ở đĩa phanh, nó vẫn còn dính dầu, nên phải lấy bàn chải để oánh sạch cái đó nữa ạ. Nếu không thì lau mãi cái đĩa, nó vẫn kêu.

Small man

Xe tăng
Nếu dính dầu thì phanh phải không ăn chứ? Có thể cụ tra dầu sau đó bụi bám vào đĩa và má phanh nên mới kêu.

nmduc073

Xe máy
Nếu dính dầu thì phanh phải không ăn chứ? Có thể cụ tra dầu sau đó bụi bám vào đĩa và má phanh nên mới kêu.
Nó không ăn lắm thật. Bóp thắng thì kêu ken két.
Hôm đó mình tra toán loạn luôn. Dại quá.
Đến giờ thì đỡ kêu hơn chút rồi.