[Funland] Làm sao để thượng đế không nổi giận

hieuaugust

Xe hơi
Website
www.chungthuy.vn
Chào cccm,
Nay e rảnh, cccm cho em bán than nghề làm dâu trăm họ tí, một trong số rất nhiều những mẩu chuyện mà con buôn nhỏ lẻ bọn e hay gặp, chuyện vừa xong.
Em có cơ sở nội thất xinh xinh, cách đây khoảng 1 tuần khách có đặt bên e cái giường, sáng nay thợ giao.
Chuyện cũng chẳng có gì nếu như khách em không khiếu nại thế này.
Mợ ấy so sánh màu mợ ấy chụp trong kho nhà e với màu chụp tại nhà mợ ấy và nói rằng 2 màu khác nhau, bên em làm sai màu. Thường thì khiếu nại của khách hàng sẽ do em trực tiếp giải quyết. Em cũng giải thích là do điều kiện ánh sáng khi chụp khác nhau chứ thực tế nó là cùng một màu (cụ nào làm nội thất hoặc biết chút về nhiếp ảnh có thể biết).
Vấn đề đúng sai em ko bàn đến nữa, vấn đề là em thấy mình trả lời cũng điềm tính nhã nhặn và lễ phép nhưng vẫn bị mợ ấy quy vào tội cãi và bảo định đặt thêm đồ nhưng thôi (nóng tính tí nữa khéo còn sắp có bài bóc phốt bên e). Vì vậy để tránh những trường hợp tương tự trong tương lai, em post lên nhờ cccm tư vấn cách trả lời sao để hài lòng khách hàng trong th này, em đến đây cầu thị học hỏi. Cảm ơn cccm.

gnoudman

Xe tăng
Chắc do máy ảnh, hay tại mắt em nhỉ#:-s. Vì em nhìn trong ảnh cụ thớt úp lên màu nó cũng khác nhau ..~X(

JasonNghia

Xe điện
Vấn đề là đặt màu qua ảnh chụp nên cũng khó, việc lệch màu mỗi ảnh 1 màu không phải là không có ạ, theo em thì từ giờ cụ chủ gửi khách thì nên gửi ảnh sp trực tiếp mà chụp ở nhà khách trước cho nó khách quan. Có bí ảnh quá thì chụp nên mở đèn cho đủ sáng thì sẽ đỡ được phần nào.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Rõ ràng là khác nhau. 1 đằng da cây 1 đằng sồi đen mà? Nếu mợ tự tin thì đem 1 mảnh ở kho đến nhà khách so cho họ tâm phục khẩu phục

BadBoy79

Xe lăn
Cụ rút kinh nghiệm lần sau, mỗi sản phẩm làm thêm vài ba mẫu gỗ nho nhỏ, khách cần đưa khách mang về đối chiếu khi lắp đặt.

MiTa

Xe lăn
E thấy 2 cái này màu khác nhau rõ ràng chứ có phải do chụp đâu. 2 cái đều chụp thật chứ cái mẫu có phải bảng màu trên giấy đâu. Cái đậm cái lợt. Khách ngta cũng ko bắt đền hay sơn lại là ok rồi. E ko có chuyên môn gì nên nhìn thấy vậy thôi, mời cccm khác ạ.

Nana2015

Xe tăng
Ờ khác nhau thật mà. Cụ nhã nhặn thật nhưng khác thật cụ à.

hieuaugust

Xe hơi
Website
www.chungthuy.vn
E thấy 2 cái này màu khác nhau rõ ràng chứ có phải do chụp đâu. 2 cái đều chụp thật chứ cái mẫu có phải bảng màu trên giấy đâu. Cái đậm cái lợt. Khách ngta cũng ko bắt đền hay sơn lại là ok rồi. E ko có chuyên môn gì nên nhìn thấy vậy thôi, mời cccm khác ạ.
cụ ơi cùng 1 màu cụ ạ, nhìn ảnh thì đương nhiên là sẽ thấy khác nhau, nhưng nếu dân làm nội thất sẽ biết là màu gì, nó cùng 1 màu, nhưng khi chụp ảnh nó liên quan đến cường độ ánh sáng, ánh sáng vàng ánh sáng trắng nên nhìn ảnh sẽ khác nhau cụ ạ. Còn nếu em làm sai em cũng không ngại chịu phạt với khách hàng cụ ạ.

bút hêt mực

Xe tăng
Màu khác thế kia người ta ý kiến là đúng rồi.

hieuaugust

Xe hơi
Website
www.chungthuy.vn
Vấn đề là đặt màu qua ảnh chụp nên cũng khó, việc lệch màu mỗi ảnh 1 màu không phải là không có ạ, theo em thì từ giờ cụ chủ gửi khách thì nên gửi ảnh sp trực tiếp mà chụp ở nhà khách trước cho nó khách quan. Có bí ảnh quá thì chụp nên mở đèn cho đủ sáng thì sẽ đỡ được phần nào.
2 hình này đều là hình do khách chụp cụ ạ, 1 cái lúc ở kho bên em, 1 cái ở nhà mợ ấy ạ.

huhong1992

Xe tải
Chết, em cũng thấy nó khác nhau.

Fim

Xe điện
2 hình này đều là hình do khách chụp cụ ạ, 1 cái lúc ở kho bên em, 1 cái ở nhà mợ ấy ạ.
Vậy mang hàng về lại kho rồi nhờ mợ khách tới chụp lại coi giống lúc ở nhà mợ ấy không ;))

Toietmoi

Xe điện
Làm nghề này phải có bảng màu, khi khách đặt hàng xác nhận mã màu xong thì sau đó cứ mang bảng màu ra mà so sánh. Chụp qua điện thoại (thậm chí máy ảnh xịn) cũng sẽ cho ra màu khác nếu như góc chụp khác, môi trường ánh sáng khác và cả chế độ set màu tự động của máy nhận diện khác.

hieuaugust

Xe hơi
Website
www.chungthuy.vn
E không bàn đến vấn đề đúng sai nữa các cụ ạ, vì nếu so sánh màu qua ảnh thì em cũng biết là khác nhau, nhưng khi hai cái đặt cạnh nhau thì nó là cùng 1 màu thôi ạ. Vì dòng melamine này nó có mã màu, trừ khi làm sai mã chứ cùng một mã thì khả năng khác nhau gần như là 0 ạ.
Em muốn đề cập đến vấn đề trả lời kh ntn cho hợp lý.
Ờ khác nhau thật mà. Cụ nhã nhặn thật nhưng khác thật cụ à.
Màu khác thế kia người ta ý kiến là đúng rồi.
Chết, em cũng thấy nó khác nhau.

Huthasa

Xe lăn
Chào cccm,
Nay e rảnh, cccm cho em bán than nghề làm dâu trăm họ tí, một trong số rất nhiều những mẩu chuyện mà con buôn nhỏ lẻ bọn e hay gặp, chuyện vừa xong.
Em có cơ sở nội thất xinh xinh, cách đây khoảng 1 tuần khách có đặt bên e cái giường, sáng nay thợ giao.
Chuyện cũng chẳng có gì nếu như khách em không khiếu nại thế này.
Mợ ấy so sánh màu mợ ấy chụp trong kho nhà e với màu chụp tại nhà mợ ấy và nói rằng 2 màu khác nhau, bên em làm sai màu. Thường thì khiếu nại của khách hàng sẽ do em trực tiếp giải quyết. Em cũng giải thích là do điều kiện ánh sáng khi chụp khác nhau chứ thực tế nó là cùng một màu (cụ nào làm nội thất hoặc biết chút về nhiếp ảnh có thể biết).
Vấn đề đúng sai em ko bàn đến nữa, vấn đề là em thấy mình trả lời cũng điềm tính nhã nhặn và lễ phép nhưng vẫn bị mợ ấy quy vào tội cãi và bảo định đặt thêm đồ nhưng thôi (nóng tính tí nữa khéo còn sắp có bài bóc phốt bên e). Vì vậy để tránh những trường hợp tương tự trong tương lai, em post lên nhờ cccm tư vấn cách trả lời sao để hài lòng khách hàng trong th này, em đến đây cầu thị học hỏi. Cảm ơn cccm.

Rõ 2 mầu khác nhau. Rút kinh nghiệm khi cho khách chọn mầu thôi. Nhìn ảnh khó lắm

zipkun

Xe đạp
ơ đúng là nhìn màu khác nhau thật cụ ạ. :D
Có thể lúc cụ chụp nó thiếu sáng hay thế nào không nhỉ

nscd

Xe buýt
ở mấy hàng may đo.
bao giờ khách đặt may, cầm tờ biên lai về cũng đính kèm mẫu vải.

cụ cũng nên làm vậy,

căn cứ bảng mã màu với đồ thật cũng nhiều khi khác nhau bỏ mẹ.
cứ cắt một mẩu gỗ nhỏ ra đưa khách và tự giữ.

huyvq75

Xe tải
Em cũng thấy khác.

Craftman

Xe buýt
Cụ cứ làm ăn đàng hoàng, ko cần giải thích nhiều.

hieuaugust

Xe hơi
Website
www.chungthuy.vn
ơ đúng là nhìn màu khác nhau thật cụ ạ. :D
Có thể lúc cụ chụp nó thiếu sáng hay thế nào không nhỉ
hình đều do khách chụp cụ ạ, kho em thì sâu rộng chỉ có đèn tuýp trắng, khách chụp lại để so sánh sau này cụ ạ. nhưng màu chụp ảnh thì chịu ko chuẩn đc cụ ạ