[Funland] Làm sao để tuổi 19 thoát khỏi cái bóng "nhàng nhàng"

vqpp

Xe tải
Kính chào các cụ, sơ qua về bản thân : Em năm nay 19 tuổi, có trong tay mọi thứ mà lại cũng chẳng có gì! :)>-

Em sinh ra trong một gia đình bình thường, học hành bình thường như bao bạn bè khác, mọi mối quan hệ xung quanh "nhàng nhàng", sức khỏe "nhàng nhàng", tính cách cũng "nhàng nhàng"...và còn cả tỉ thứ khác đều nhàng nhàng. Quê em gắn với quá trình chuyển mình chậm rãi của công cuộc đô thị hóa, 19 năm thì khoảng 2/3 trong em còn là lũy tre, đồng ruộng. Và, từ ngày em đặt chân xuống HN, em thấy một điều HN là nơi mình có nhu cầu tiêu dùng cao hơn, nhu cầu thể hiện cao hơn, nhu cầu bằng người cao hơn. Nhịp sống của HN thúc em phải chạy, chạy nếu muốn bằng bạn bằng bè (đương nhiên thi đua ở những điểm tốt).

Em đã từng nghĩ "Nhất nghệ tinh, nhất thân vinh", nhưng lại cũng từng thấy nhiều tấm gương "Phi thương bất phú". Hai dòng suy nghĩ cứ mãi quẩn quanh trong đầu em. Vậy em nên đi theo hướng nào thì thực sự tốt cho bản thân? Em nên làm gì trước cái bóng nhàng nhàng cứ bủa vây? Quả thực năm nhất, kết quả học của em không hề tệ. Nhưng chỉ ăn và học, thực sự bản thân em vẫn thấy thiếu thiếu. Em vẫn ngẫm bản thân sẽ không thể phát triển trong cái vòng an toàn này.

Em biết một số câu trả lời sẽ có đại ý là được học thì nên học cho ra hồn, nhưng quả thực em thấy việc học vẫn quá bình ổn so với em, không thử thách bản thân em, không bắc cho em nấc thang để thoát khỏi cái bóng nhàng nhàng đang bao lấy. Và đương nhiên, người kéo em ra sẽ là em. Mọi ý kiến của các cụ em xin tiếp thu, và coi đó là lời khuyên, góp ý, chứ em không xin một định hướng cụ thể nào cả, vì chỉ em biết em cần gì.

Em cảm ơn các cụ!

Đôi lời : Cụ nào học Y khoa có thể cho em xin đôi lời về những việc các cụ đã làm trong lúc Y1 Y2 Y3 Y4 Y5 Y6 để sau này đến những năm tiếp theo nó khiến các cụ không phải thốt lên hai từ "giá như" không ạ? Một lần nữa em cảm ơn các cụ!;;):-w
Bồi bổ kiến thức, phân bổ học và chơi 70/30, tâm hồn tươi trẻ, nhìn cuộc sống bằng lăng kính thực tế. Quan trọng là phải có bạn trai😇.

An_Vi

Xe điện
19t, hết năm nhất đh Y, viết bài mong muốn tư vấn trên cõi OF. E đánh giá sơ bộ cháu thớt cũng là người có bản lĩnh, cá tính, yêu xe, yêu tiền và đặc biệt thích giao tiếp với người lớn tuổi!
Cháu thớt mong muốn gì đó bớt làng nhàng đi thì nên tập trung học hết năm 2, kiếm việc làm thêm liên quan đến ngành nghề chút. Vì để làm đc BS giỏi cần kiến thức sâu, tay nghề tốt - 2 cái này chỉ có học và thực hành nhiều mới có.
Còn kiếm tiền có nhiều cách, có hình thức khá lại càng dễ. Nhiều cụ trên này sẵn sàng hỗ trợ cho cháu thớt!

meotamthe

Xe cút kít
Cụ không hiểu ý nghĩa của câu đấy à? Ý muốn học hỏi, thì hãy tìm những người có tuổi, họ sẽ có nhiều trải nghiệm để tư vấn, góp ý.
Cụ lại hiểu sang nghĩa đong trai, với hát hò. Đôi khi nói chuyện mà bên kia không hiểu ý mình rồi suy ra cái nghĩa xa lắc lơ thật là cảm giác khó hiểu!
À em dựa vào các còm của mợ để phân tích thôi, mợ thấy không đúng thì bỏ qua hoặc tự xem lại, đôi khi miệng nói với đầu nghĩ có khớp nhau không, còn nói chệch mà muốn người ta hiểu đúng thì có khác gì đánh đố.

darthvader

Xe điện
Kinh nghiệm là nếu muốn tìm 1 minh chủ để kiếm ăn sớm thì đừng tìm trên OF ngày cuối tuần, vì chỉ có loser như em mới không có việc gì làm nên vào , các tinh hoa như sếp em thì giờ này đang đi cuốc đất với các lờ đờ hết rồi, cuối trận lại trả vờ thua độ như thường lệ cho mà xem... :D

kidswatch.vn

Xe tải
Website
montessori123.net
19 tuổi mà mợ đã vào otofun?

huongdembayxa02

Xe đạp
Kinh nghiệm là nếu muốn tìm 1 minh chủ để kiếm ăn sớm thì đừng tìm trên OF ngày cuối tuần, vì chỉ có loser như em mới không có việc gì làm nên vào , các tinh hoa như sếp em thì giờ này đang đi cuốc đất với các lờ đờ hết rồi, cuối trận lại trả vờ thua độ như thường lệ cho mà xem... :D
Chào cụ. Nói cho cụ và các bình luận có ý như cụ lần cuối. Và em sẽ không nếm xỉa đến một lần nào nữa. Kinh nghiệm của cụ, bụng bảo dạ thì cụ giữ lấy mà dùng. Em không có nhu cầu để lấy kinh nghiệm ấy.
Em sinh ra để làm mát mặt gia đình, chứ không phải loại sống nhờ vốn tự thân.Vậy nên hy vọng các cụ cân nhắc trong lời nói. Các cụ còn có con gái nữa mà. Phải chứ? Nếu cũng có người nói F1 của các cụ vậy, các cụ nghĩ sao.
Em nói đến thế. Các cụ hiểu bao nhiêu thì hiểu.
Em dừng bút.

Chỉnh sửa cuối:

darthvader

Xe điện
Chào cụ. Nói cho cụ và các bình luận có ý như cụ lần cuối. Và em sẽ không nếm xỉa đến một lần nào nữa. Kinh nghiệm của cụ, bụng bảo dạ thì cụ giữ lấy mà dùng. Em không có nhu cầu để lấy kinh nghiệm ấy.
Em sinh ra để làm mát mặt ra đình, chứ không phải loại sống nhờ vốn tự thân.Vậy nên hy vọng các cụ cân nhắc trong lời nói. Các cụ còn có con gái nữa mà. Phải chứ? Nếu cũng có người nói F1 của các cụ vậy, các cụ nghĩ sao.
Em nói đến thế. Các cụ hiểu bao nhiêu thì hiểu.
Em dừng bút.
Mợ đọc hiểu thế nào mà ra ý đấy thì em cũng đến chịu mợ ...

Lucifer2306

Xe tăng
19 tuổi trẻ lắm mợ ơi,đời còn dài nên cứ từ từ sẽ ngấm ạ
19 tuổi trẻ cái gì nữa. Bây giờ lớp 6 chúng nó đã chịch nhau như gà rồi. 19 tuổi Neymar, Messi, Rooney nó đã kiếm cả đống tiền rồi. 20 tuổi các cháu nó bán hàng online toàn kiếm vài trăm củ/tháng. Cuộc sống bây giờ nó là bình thường mới rồi, không như các ông bà ngày xưa 30 tuổi vẫn bố mẹ gửi tiền cho đâu.

Nn_nf

Xe hơi
Cụ trẻ có trong tay mọi thứ mà lại kêu “nhàng nhàng” nghe nó cứ sao sao í :-/

vietbamboo

Xe điện
muốn không "làng nhàng" thì hãy bắt đầu sống không làng nhàng như những gì cụ chứng kiến... kết quả có hơn được làng nhàng không còn cần cái nghĩ không làng nhàng nữa.
Tuy nhiên, hay đạt được cái làng nhàng sớm nhất có thể rồi mới hi vọng vượt qua nó... rồi sau này mỏi mệt thì cái đích lại mong được là làng nhàng thôi!

vnposh

Xe container
Mười chín tuổi còn cãi cha mẹ nhem nhẻm, "ăn vội vàng, ngủ kỹ càng" mà đã vội "tầm sư học đạo" theo các cô các chú các ông các bà trên OF này làm gì. :D

Pumzen

Xe ba gác
Khen cho mợ cháu có tư duy hơn nhiều ng ở lứa tuổi chập chững bước vào đời này, trong đó có F1 nhà chú.

rongnho

Xe tăng
Ngành Y là ngành dài hơi, ra trường còn phải tu nghiệp hầu hạ nhiều, được cái hệ thống tư nhân bây giờ phát triển nên sẽ có đất nhiều hơn, không nhất thiết phải có quan hệ mới xin đc việc. Vốn tiền không có thì tốt nhất bây giờ học thật tốt, cứ sống chậm và trải nghiệm cuộc sống từ từ. Vốn tốt nhất của mợ bây giờ học ra trường có tấm bằng , có thể chăm sóc mối quan hệ với thầy cô tốt, có lợi cho học tập và xin việc sau này.

vnposh

Xe container
Các báo hay giao thực tập viên là sinh viên báo chí viết những đề tài như thế này. Nhiều báo có những chuyên mục như thế này để "nuôi dưỡng" nhà báo tương lai. :D

Nhẽ ra mợ thớt phải xông pha mở thớt, còm tung chảo như cãi như cãi cha cãi mẹ về một vấn đề nào đó thì việc "học" mới hiệu quả.

meotamthe

Xe cút kít
Mợ đọc hiểu thế nào mà ra ý đấy thì em cũng đến chịu mợ ...
Ý của chủ thớt là thế này, lúc đầu em đọc không có đoạn trong ngoặc đơn, đâm ra giờ em phải đi xem lại sách tiếng Việt cụ ợ

"Cô hát trẻ, ông giáo già". (Ý là những người đứng tuổi sẽ có nhiều trải nghiệm hơn để tư vấn, góp ý. Muốn vui thì hòa cùng sức trẻ, còn muốn kinh nghiệm thì hãy tham khảo những người có tuổi đời kinh nghiệm)

Xe bọ xít

Xe container
29 tuổi mà thoát đc cái bóng nhàng nhàng đã là quá xuất sắc rồi

vnposh

Xe container
Ý của chủ thớt là thế này, lúc đầu em đọc không có đoạn trong ngoặc đơn, đâm ra giờ em phải đi xem lại sách tiếng Việt cụ ợ
Nếu "người già" tụi mình giữ nguyên tắc, lập trường thì cháu nó không được viết sai lời tiền nhân.

Nhưng một nhà giáo dục đã viết "Con cái luôn cãi lời cha mẹ, nhưng luôn làm những điều cha mẹ chúng đã từng làm", thì cũng có thể bỏ quá được với bản dịch mới. :D